หาข้อมูลวางเครื่องครับ

การสนทนาใน 'Accord 88-89 Club' เริ่มโดย komkoong, 6 มีนาคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. fluke_darklamp

fluke_darklamp Member Member

288
    3
    18
    เข้ามาดูเลย บอกไว้นิดนึงเผื่อว่าจะช่วยอะไรได้ครับ ถ้าจะเอาคอม้าทั้งคอเพื่อยกมาใส่ จะทำให้มุม camper เปลื่ยนไป เกิน 1 องศาจากเดิม แล้วก็ช่วงยุบตัว ช่วงชัก ระยะ ของตัวถัง เมนเฟรม ต่างกันจะมีปํญหาค่อนข้างเยอะ ไม่แนะนำครับ
    ที่อยากเเนะนำคือ เอาจานกับ carliper มาแล้วให้โรงกลึงที่เคยทำงานในลักษณะนี้ ทำแปลงยึดกับคอม้าเดิม ดีที่สุดครับ ส่วนเรื่อง คานยึดแร็ค ถ้าเบื่อกับแร๊ค ที่รั่วและต้องซ่อม เอาแร็ค(ทั้งคาน) ของตาเพชร มาใส่ได้ครับแต่ต้องแปลง โครงสร้างด้านล่างไม่ต่างกันของเราสักเท่าไหร่
    พอที่จะแปลงได้ครับ (ต้องหาอู่ที่มีประสบการณ์) ไม่งั้นองค์ลง แน่ รับรองได้ ส่วนเรื่องเพลา น่าจะใส่ได้เลยโดยไม่ต้องตัดต่อ วางตำแหน่งเครื่องดีๆ ล่ะกัน ถ้าตัดต่อก็ระวังเพลาขาดเวลากระแทกออก (ออกตัวแรงๆ) หม้อน้ำ ทำใหม่เถอะครับ แบบ ละบายความร้อนในแนวนอน 2 แถวก็พอแล้ว
    ถ้า เป็น 3 แถวมันมากเกินไป ความร้อนสะสมจะถูกระบายออกไม่ทัน เพราะห้องเครื่องมันเริ่มแน่นแล้ว ที่แนะนำให้ใช้ระบายความร้อนในแนวนอน เพราะว่านำจะได้มีระยะทางเดินทางมากขึ้น ก็จะได้มีเวลาลดความร้อนมากขึ้นด้วย (หม้อน้ำสั่งทำนะครับ) ดีกว่า
    พอไว้ เป็นแนวทางนะครับ ผมตอบอะไรผิดต้องขอโทษด้วยนะครับ ที่ตอบมาจากประสบการณ์ที่เจอมา ตลอดระยะเวลาที่ทำรถมา ขอบคุณครับ

2. nong_acc88

nong_acc88 Active Member Member

4,280
    13
    38
    ประสบการณ์นี่แหละครับ มีค่ากว่าคำสอน

3. chay 88-89

chay 88-89 New Member Member

431
    1
    0
    จริงๆคราฟ แถม+หมดเงินไปเยอะด้วย

4. komkoong

komkoong New Member Member

75
    2
    0
    ขอบคุณพี่ฟลุ๊คมากมายครับสำหรับแนวทางและข้อมูลครับ

5. PALIN_OMSIN

PALIN_OMSIN Well-Known Member Moderator

1,959
    38
    48
    เครื่องยกลงเหรอ รู้ประวัติเจ้าของเก่าใช่ป่าว อันนี้สำคัญนะ

6. aeg_ac88

aeg_ac88 New Member Member

1,955
    16
    0
    อยากวางบ้างจัง

7. PALIN_OMSIN

PALIN_OMSIN Well-Known Member Moderator

1,959
    38
    48
    ก็ถอดแท่านเครื่องออก แล้วเอาเครื่องวางไว้ จบข่าว

8. fluke_darklamp

fluke_darklamp Member Member

288
    3
    18
    ใจร้าย......................................อ่ะตะเอง

9. PALIN_OMSIN

1,959
    38
    48
    555555 หวัดดีน้องชาย พ่อหนุ่ม ไอดอลของชาว ดูอิทยัวร์เซลฟ์

10. aeg_ac88

1,955
    16
    0
    D.I.Y. ใช่ไหมครับ

11. PALIN_OMSIN

1,959
    38
    48
    จะเอาเครื่องวางเมื่อไรเอก จะไปถอดน๊อตให้

12. komkoong

75
    2
    0
    ครับ เป็นรถของพี่ที่ทำงานเครื่องทำมาแล้วประวัติดี ชนมาแล้วเค้าไม่ซ่อม แล้วออกcerfiro rb25 turbo มาผมก็เลยได้มรดกครับได้มาเกือบทั้งคันเลย
    พรุ่งนี้ลากรถเข้าอู่แระ

13. PALIN_OMSIN

1,959
    38
    48
    รถชนตอนวิ่งอยู่ ความเร็วเท่าไรครับ ชนถึงเครื่องหรือเปล่า ชนตำแหน่งใหนครับ ตอนชนเพลาสะดุ้งเข้าไปที่เกียร์หรือเปล่า อาจจะมีผลถึงเกียร์ ( แค่สันนิษฐานไว้ก่อนนะ ไม่ได้พูดให้ตกใจ แค่เผื่อเอาไว้ครับ ) ยังงัยก็ลงวางลงไปดูและวิ่งดูก่อน

ถ้าโอเคก็ดีครับ ถือว่าได้ของดีไป เค๊าขายให้ทั้งคันเท่าไรเหรอ

14. komkoong

75
    2
    0
    หนักแค่ที่ตัวถังช่วงท้ายครับด้านหน้ากับเคื่องและเกีร์ยไม่ช้ำเลยครับมีรอยนิดหน่อยส่วนของที่พี่เค้าให้ก็เกือบทั้งคันครับผมก็จะใส่มากที่สุดเท่าที่สามารถใส่ได้ ส่วนราคาก็ไกล้เคียงกับที่วางอู่ข้างนอกอ่ะครับแต่คิดแล้วคุ้มกว่าเพราะว่าพี่เค้าให้เกือบทั้งคันเลย
    พอดีทำงานที่เดียวกันครับ

15. CSspeed [ boy89 ]

CSspeed [ boy89 ] New Member Member

2,509
    3
    0
    โชคดีจิงๆ จบมาแจ่มแน่นอน

16. aeg_ac88

1,955
    16
    0
    คงอีกนานครับ เครื่องเดิมเนี่ยก้อวิ่ง ร้อยแปดร้อยเก้า แล้วครับ อิอิอิ

17. komkoong

75
    2
    0
    วันนี้เอารถไปไว้ที่อู่แล้วครับเดี๋ยวคืบหน้ายังงัยจะมารายงานเป็นระยะนะครับ

18. PALIN_OMSIN

1,959
    38
    48
    เอ็งวิ่งแค่ ร้อยแปดร้อยเก้า ของพี่เ้อ้ วิ่งกว่าว่ะ วิ่งตั้ง ร้อยสิบ อิอิ

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 22:36:27 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 22:36:03 ----------

เอารูปมาให้เพื่อนๆชมขั้นตอนด้วยนะครับ

19. CSspeed [ boy89 ]

CSspeed [ boy89 ] New Member Member

2,509
    3
    0
    ACCORD88-89 จะแรงอีกคันแล้ววววววว
    สงสัยต้องจัดมิตติ้งรวมพลคนรัก acc88-89 ซะแล้ว
    จะได้แลกเปลี่ยนข้อมูล ประสบการณ์การทำรถ ใช้รถ ของแต่ละคนมาแชร์ให้เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ได้รับชม รับฟังกัน

20. komkoong

75
    2
    0
    รับทราบครับ

21. komkoong

75
    2
    0
    วันนี้ไปดูรถมาครับยกเครื่องขึ้นแล้วกำลังเทียบเตรียมทำหูยึดแท่นเครื่อง ขอบอกว่าตื่นเต้นมากครับ

22. nong_acc88

nong_acc88 Active Member Member

4,280
    13
    38
    เครื่องสวยดีครับ เห็นตัวจริงมาแล้ว......ก่อนสงกรานต์น่าจะได้ออกมาวิ่ง.....

23. PALIN_OMSIN

1,959
    38
    48

ตัวเป็นเป็นดิ้นได้เลยเหรอตาน้อง

24. chay 88-89

chay 88-89 New Member Member

431
    1
    0
    ตกใจถ้าไม่ได้ดูทะเบียนนึกว่ารถน้าน้อง.....นึกว่าน้าจะไปเป็นเด็กบรื้นซ่ะแล้ว H22Aซ่ะด้วย คล้ายรถน้าน้องมากๆ

25. komkoong

75
    2
    0
    เดี๋ยววันเสาร์จะไปดูรถอีกครับคืบหน้ายังงัยจะถ่ายรูปมาให้ชมอีกครับ

26. CSspeed [ boy89 ]

2,509
    3
    0
    วางอู่อะไร แถวไหนคับ

27. nong_acc88

4,280
    13
    38
    อู่ตาอ๊อด.... หลังปั๊ม.....

28. PALIN_OMSIN

1,959
    38
    48
    เฮ๊ย ตาอ๊อดเลิกขายผลไม้ดอง มารับวางเครื่องแล้วเหรอเนี่ยะ โหก้าวหน้าอ่ะ ^_^

29. CSspeed [ boy89 ]

2,509
    3
    0
    ปั๊มไหนอ่ะ ตอบกว้างไปไหม น้าน้อง

30. nong_acc88

4,280
    13
    38
    ปั้ม คาลเท็ก ครับ....ใช่ไหม๊คม

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้