Accord 88 วาง B20B

การสนทนาใน 'Accord 88-89 Club' เริ่มโดย hs5aag, 7 มีนาคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. chay 88-89

chay 88-89 New Member Member

431
    1
    0
    รอดูต่อไป............อิอิ

2. hs5aag

hs5aag New Member Member

37
    1
    0
    เท่าที่ดูนะครับ...แปลงจุดยึดใหม่...ด้านเกียร์มันใหญ่คงต้องตัดตัวถังออกเพราะทุบเข้าไปแล้วแต่ผมดูแล้วจะไม่พอแถมกลัวเวลาเลี้ยวจะติด ตัวเครื่องต้องลอยขึ้นอีกนิดนึง งานนี้ถ้าจะยาว...

3. PALIN_OMSIN

PALIN_OMSIN Well-Known Member Moderator

1,959
    38
    48
    แจ้งความเคลื่นใหวด้วยครับ เพื่อนเพื่อนเอาใจช่วยอยู่ครับ

4. hs5aag

37
    1
    0
    ดัดแปลงแท่นเกือบจะ 100% แล้วครับ..ยกขึ้นลงหลายรอบ...แต่งหนวดกุ้งข้างเกียร์อีก
    คาดว่าวันพรุ่งนี้คงได้เริ่มเดินสายไฟ....อู่ที่ทำนี่พี่แก ทำคนเดียวครับ...ไม่น่ามีปัญหาอะไรเพราะพี่แกเคยทำพวกรถแต่งมาเยอะ
    แต่เลิกทำ (ถามสาเหตุว่า่ทำไมเลิกทำให้...ได้คำตอบว่าเจ็บตัว...) แกว่าถ้าไม่สนิทกันแกก็ไม่รับทำให้...
    ลุ้นครับว่าอาทิตย์นี้จะได้เอารถออกได้รึเปล่า....

ขอบคุณเพื่อนๆในเว๊บนะครับที่เอาใจช่วย...ลุ้นให้ออกมาแบบ จบๆครับ

5. PALIN_OMSIN

PALIN_OMSIN Well-Known Member Moderator

1,959
    38
    48
    ไม่อยากแต่งหนวดกุ้ง ( ดัดแล้วค่าของโลหะจะเสียไป ) เกณฑ์บอกให้ใช้คานหน้าของ 94 -96 พร้ิอมหนวดกุ้งเลยครับ มันจะ แบนๆ งองอ หลบเกียร์ครับ

6. hs5aag

37
    1
    0
    ขอบคุณครับ

7. CSspeed [ boy89 ]

CSspeed [ boy89 ] New Member Member

2,509
    3
    0
    ถูกต้องนะคับ

8. komkoong

komkoong New Member Member

75
    2
    0
    รอชมด้วยครับ

9. hs5aag

37
    1
    0
    วันนี้ เดินระบบแอร์ ระบบเพาวเวอร์ ใส่ปั๊มติ๊ก....ถ้าเร็วได้ เดินสายไฟใหม่อีก....ลุ้นๆๆๆ

10. PALIN_OMSIN

1,959
    38
    48
    นำรูปถ่ายมาให้สมาชิกชมบ้างนะครับ

11. aeg_ac88

aeg_ac88 New Member Member

1,955
    16
    0
    รถแรงมาอีกแล้วครับ

12. Vertex

Vertex New Member Member

277
    4
    0
    ถ้าเป็นไปได้นี่ อยากให้มีรูปถ่ายการดำเนินการวางเครื่องนะครับ เพราะว่าพวกเราทุกคนเฝ้ารอ จดจ่อ และอยากจะชื่นชมว่าสิ่งที่ดำเนินการไปแล้วนั้นมันมีพัฒนาการไปในรูปแบบใด
    เพื่อให้สมาชิกทุกท่านได้ทราบกัน และจะเป็นประโยชน์อย่างยิ่งสำหรับผู้ที่คิดจะวางเครื่องยนต์ใหม่ เขาจะได้ดู ได้เห็น เป็นข้อมูลเบื้องต้น ในการตัดสินใจ ว่าจะทำดีไหม? ยากแค่ไหน? รถจะช้ำไหม?
    นี่คือเหตุผลที่เราอยากจะติดตาม อยากจะชื่นชมในผลงานครับ

ถ้าเคยเข้าไปดูกระทู้อื่นๆ เช่นของคุณฟลุ๊ค หรืออย่างของผม จะเห็นได้ว่า ข้อมูลจะค่อนข้างละเอียด มีรูปภาพประกอบการอธิบายชัดเจน ซึ่งจะเป็นประโยชน์อย่างยิ่งสำหรับสมาชิกที่อยากจะทำครับ

ถ้าไม่สะดวก งานอาจจะเยอะจนไม่มีเวลามากพอก็ไม่เป็นไรครับ ไม่ว่ากัน เพียงแต่เห็นว่ารูปน้อยไปหน่อย ก็เลยอยากเข้ามาชี้แจงสักนิดครับ ^^

13. hs5aag

37
    1
    0
    ขอบคุณครับที่แนะนำ...ก็ได้เข้าอู่ ตอนเย็นๆนะครับทางผ่านบ้าน..ถ้ามีแดดก็ใช้มือถือถ่ายเอาครับ...จะพยายามให้ได้รูปมากที่สุดนะครับ....

14. PALIN_OMSIN

1,959
    38
    48

เพื่อนเอ้เป็นรุ่น 107 กับ 108 น่ะครับ แต่ส่วนมากจะเป็น 107 ซะมากกว่า แต่เอ้ไม่ได้เรียนที่นั่นน่ะครับ เอ้เป็นเด็ก วัดนวลนรดิศครับ ถ้าพี่มีอะไรที่จะชี้แนะน้องน้องในนี้ได้ก็ยินดีนะครับ ^_^

15. nong_acc88

nong_acc88 Active Member Member

4,280
    13
    38
    แหม.....ร่ายซะยาวเลยใจเย็น ๆ ครับ คนเราเวลาว่างมันไม่เหมือนกันหรอกครับ ............. แต่ก็อย่าลืมถ่ายรูปมาพร้อมอธิบายขั้นตอนด้วนนะครับ.......

ไม่เป็นไรครับ.......ถ่ายไว้ไม่มีเวลามาลง ค่อยมาทีเดียวเลยก็ได้ครับ........

ยังมีแก่กว่าน้าเอ้อีกหรอ....

16. PALIN_OMSIN

1,959
    38
    48
    พี่เค๊า รุ่น 104 ส่วนเพื่อนเอ้ รุ่น 107 นี่ก็ พศ. 2513-2514 แล้วล่ะ อิอิ คำนวณกันเอง

17. hs5aag

37
    1
    0
    ครับ รุ่น104 ก็ประมาณที่ว่านั้นแหละครับ (อายุ)
    มาอัพเดทเพิ่มจากที่ไปดูรถมา

เพลาขวาต้องทำใหม่
    ระบบน้ำมันต้องเพิ่มสายกลับลงถัง
    คันเกียร์ลงไปแล้วใหญ่กว่า 88 นิดหน่อย(เดี๋ยวใช้ตัดแต่งคอลโซเกียร์อีกที)
    ระบบท่อน้ำ..เปลี่ยนท่อใหม่ให้หมด...ไหนๆก็ไหนๆแล้ว...
    ระบบไฟฟ้าหน้ารถ...สายไฟ...ว่าจะให้เดินใหม่
    น่าจะเหลือเท่านี้นะครับ
    นอกนั้นเดี๋ยวดูอีกทีนึง........
    งบน่าจะเกินที่คิดไว้

18. CSspeed [ boy89 ]

CSspeed [ boy89 ] New Member Member

2,509
    3
    0
    เอาใจช่วยจบไวๆ นะคับ

19. komkoong

75
    2
    0
    รอชมอย่างใจจดใจจ่อครับ.....อยากเห็น

20. chay 88-89

431
    1
    0
    อยากดูอ่ะหายไปเลย

21. hs5aag

37
    1
    0
    รถยังทำไม่เสร็จครับรอเดินสายไฟก็สรุปได้พอประมาณดังนี้
    เนื่องจากเจ้า 88 เราเป็นรถคาร์บูเมื่อเอาเครื่องอื่นมาแทนแน่นอนแท่นเครื่องต้องทำใหม่(แปลงหูยึดใหม่ สี่จุด )
    ระบบแอร์ b20 เป็น 134 เปลี่ยน ดรายเออร์ใหม่ ท่อแอร์(หัวมันผมเรียกไม่ถูก)
    ระบบหม้อน้ำ แปลงท่อน้ำใหม่เพราะของ 88 เล็กกว่า....(ดัดแปลงหรือจะเปลี่ยนหม้อน้ำ..ผมเอาเดิมๆไปก่อนเพราะใจอยากจะเอาออกมาวิ่งไวๆ อิอิ)
    ด้านข้างตอนเอาเครื่องลง...ตัวเกียร์ใหญ่ (มากๆ) ต้องทำหนวดกุ้งหลบ...ผมหาคาน ac94 ไม่ทันแระ ย้ายจุดหนวดกุ้งแล้วทำแป้นยึดกับคานเยื้องไปเพื่อหลบเกียร (หนวดกุ้งเดิม)
    กรองอากาศ b20b ที่ติดมาลืมไปได้เลย...หาที่ลงไม่ได้... ใส่กรองเปลือยโล้ดดดดด
    ท่อน้ำมัน ต้องเดิน 2 เส้น...(น้ำมันย้อนกลับลงถัง) เปลี่ยนกรองน้ำมันใหม่
    ท่อไอเสีย แป้นไม่เหมือนกัน...ผมให้ตัดต่อก่อนเพื่อให้ออกรถได้....เดินท่อใหม่เดี๋ยวค่อยว่ากัน
    แป้นเกียร์ ได้มาแต่เขียนเป็น H22a ใหญ่กว่าของเดิมต้องตัดแต่งที่คอลโซลครอบเกียร์อาจไม่สวยนัก....
    มาตรวัด เดี๋ยววันนี้ไปดูผลงานตอนเย็นๆครับ.....

ปล. รูปเดี๋ยวตอนเสร็จเอามาให้ดูแล้วกัน......

ดูหนังเรื่อง ดริ๊ฟติ้ง.....นึกได้เลยว่าตอน ทาคูมิรถพังแล้งพ่อเอารถไปทำใหม่.....ความรู้สึกตอนนั้นมันเป็นอย่างไร........

22. nong_acc88

nong_acc88 Active Member Member

4,280
    13
    38
    ได้ใช้น้ำยาแอร์ตัวใหม่ด้วย.....ดีจัง เป็นกำลังใจให้นะครับ...

23. PALIN_OMSIN

1,959
    38
    48

[video=youtube;uufzazGeMss]http://www.youtube.com/watch?v=uufzazGeMss&feature=related[/video]

http://www.youtube.com/watch?v=uufzazGeMss&feature=related

ดูตอนนี้แล้วร้องไห้เลย สงสารทาคุมิมากมาก

24. komkoong

75
    2
    0
    ขออนุญาติครับ ไม่ทราบว่าพี่ได้เปลี่ยนถังน้ำมันมั้ยครับ หรือว่าใช้ปั๊มติ๊กไว้ข้างนอกครับ พอดีผมก็กะลังวางครับช่างเค้าบอกว่าต้องใช้ปั๊มติ๊กข้างนอกหรือไม่ก็เปลี่ยนถังน้ำมันอีกอย่างก็ผ่าถังเดิมกั้นห้องครับเค้าบอกว่าถ้าใช้ปั๊มติ๊กเครื่องหัวฉีดใส่ถังเดิมแล้วเวลาเลี้ยวเครื่องจะดับครับ

25. CSspeed [ boy89 ]

2,509
    3
    0
    อยากวางเครื่องใหม่บ้างจัง เสดแล้วคงวิ่งดีกว่าเดิมเยอะ

26. CSspeed [ boy89 ]

2,509
    3
    0
    ส่วนมากถ้าวาง H22A เค้าใช้ปั๊มติ๊กนอกถังกันคับ
    ใช้ของเครื่องเจไปเลยคับ

27. komkoong

75
    2
    0
    ขอบคุณมากครับกะลังคิดอยู่เลยว่าจะเอางัยดี

28. hs5aag

37
    1
    0
    ผมใช้ปั๊มติ๊กในถังครับ...ช่างผมถอดออกมาเปลี่ยนให้ครับไม่ต้องเปลี่ยนถัง...แต่ถ้าบอกว่าเลี้ยวแล้วเครื่องดับอันนี้ต้องลองยาดูก่อนครับผม
    วันนี้สี่ล้อลงแตะกับพื้นแล้ว.....รอช่างไฟมาเดินให้.....ส่วนทางอู่ก็จะไล่เก็บรายละเอียด..จุดยึดต่างๆให้...เติมน้ำยาแอร์...
    แล้วฝากระโปรงก็พ่นสีใหม่ให้ ฝาไฟป๊อบอัพ ก็ให้แกพ่นให้ใหม่ด้วย....

มา อัพเดทเพิ่มครับ....ตอนเย็นไปดูรถทางช่างกำลังจะทดลอง start พอดี...ได้ยินเสียงเครื่องตอน start แล้วมันชื่นใจจริงๆ
    เสียงแน่นๆ เลยครับ....จบตัวนี้แล้วก็จะเดินสายไฟรถใหม่ใช้เวลาอีกหน่อย จากนั้นก็เก็บราบละเอียดต่างๆ คืนนี้คงนอนหลับสบายหลังได้ยินเสียงเครื่อง B20B

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 30 มีนาคม 2011
  29. chay 88-89

431
    1
    0
    อยากดูรูปๆๆครับว่าแปลงอะไรตรงไหนไปบ้างแล้วแปลงเสร็จหน้าตามันเป็นไงน่ะครับผมหงี่จะดูแว้ว

30. ake_neay

ake_neay Member Member

142
    2
    18
    ว้าวๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้