== ขอฝากหน่อย เรื่องมารยาทในการซื้อขายของ ==

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย *+*DOME-VTEC *+*, 27 มีนาคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Interista

Interista New Member Member

1,112
    1
    0
    พอจะรู้นิดๆละ ฮ่าๆ

ของบางอัน ราคาแรงกว่าเบิกใหม่อีก :mad:

2. EK9625

EK9625 New Member Member

758
    86
    0
    เจ็บมาเยอะ....

3. nook35

nook35 New Member Member

181
    6
    0
    ร้านที่ว่านี้ใช่ชื่อร้าน ที่เป็นชื่อเมือง ญี่ปุ่น ป่าว ถ้าใช่ก็คอนเฟริ์มแม่งพูดจา ยังกะกูไปขอของแม่งฟรีๆ นึกถึงแล้วของขึ้น ถ้าไม่ใช่ร้านนี้ก็ขอโทษด้วย แต่ผมเจอกับร้านนี้นะ

4. GOLD GEAR 66

GOLD GEAR 66 New Member Member

449
    8
    0
    ผมเป็นอีกคนครับที่พอเห็นราคาแล้วก็ตัดสิ้นใจได้เลย ว่าจะโทรไปต่อราคาหรือเปล่าทุกคนรู้ตัวเองอยู่แล้วว่า เงินของตัวเองมีเท่าไหร

ราคาของไม่ใช้ราคาวางเครื่องหรือซ่อมรถ ที่กะราคาไม่ได้ถ้าไม่ลงมือทำหรือซ่อม ผมว่าลองมาลงเสียงดูนะครับ ว่าสมควรมั้ยที่ เวป
    EK ลองมาตั้งกฎนี้ดู ไม่ได้มาชวนพ่อค้าทะเลาะนะครับ สำหรับท่านที่ไม่เห็นสมควร ก็ลงเสียงดูนะครับ แบบขำขำ อย่าคืดมาก
    1.เห็นด้วยครับ

5. ulma69

ulma69 New Member Member

313
    1
    0
    เห็นด้วยคับ

6. PK.K

PK.K New Member Member

492
    13
    0
    เห็นด้วยทุกกระทู้เลยครับ อยากให้ลงราคากับรายละเอียดสักนิดครับ

7. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    ร้านเเถวๆรามอินทรารึเปล่า

8. INITIAL_D

INITIAL_D New Member Member

207
    2
    0
    อิอิ ขอคอนเฟิร์มด้วยคน ผมและเพื่อนๆโดนมาละ ครั้งเดียวเกินพอ คงรู้กันแล้วนะ ว่าร้านไหน แรงทั้งราคาและวาจา

9. civic_si2000@hotmail.com

[email protected] New Member Member

1,295
    2
    0
    เอ๊า!!!!!!!!! เฮ้............!!!!! โดนกันทั้งประเทศ กำ..............!!
    ผมอยู่ขอนแก่นยังโดน555

10. SPEED R

SPEED R New Member Member

473
    4
    0
    ไม่อยากบอกเลยว่าร้านไหน เจอเหมือนกัน ขายของเหมือนลูกค้าไม่มีปัญญาจะซื้อ พูดจาก็นะ....ถ้าเอ่ยชื่อ รับรองอ๋อ เเน่นอน ยอมรับคับว่าของร้านเค้าของเยอะเเต่เเบบนี้ก็นะ คิดเอาเองล่ะกัน
    มีคนพูดเยอะมาก ร้านเนี้ย....เเต่ช่างเค้าเถอะคับ ผมรู้ว่าทุกคนในบอร์ดรู้....เเต่เพื่อสปิริต อย่าไปเอ่ยดีกว่า

11. *+*DOME-VTEC *+*

*+*DOME-VTEC *+* New Member Moderator VIP

2,123
    167
    0
    ผมแค่รับไม่ได้กับการกระทำที่ทำต่อลูกค้า ทั้งเพื่อนผม คนรู้จักมาบ่นให้ฟัง
    ว่ารู้จักไหม ทำไมถึงทำแบบนี้ ตอนแรกก็ไม่ได้คิดอะไร จนไปเจอของที่อยากได้
    เลยเจอกับตัวเอง

จริงๆการลงราคาขายของมันก็ไม่อยากบังคับล่ะครับ
    เพราะมันก็แล้วแต่ว่าใครพอใจที่จะทำแบบไหน สิทธิ์ของทุกคน

แต่แน่นอนว่าลงไว้มันก็ดีกว่าชัดเจนดี ลูกค้าจะได้รู้ว่าควรต่อเท่าไหร่
    หรือราคามันเหมาะสมกับที่เขาต้องการหรือไม่ จะได้รู้ๆกันไป ไม่ต้องไทรไปให้เสียเวลา

ไม่ใช่ประเภทราคาไม่ลง รายละเอียดไม่แจ้ง พอโทรไปถามก็มีแต่ถามว่า จะเอามั้ยๆ แล้ววางหูใส่
    ถ้าขี้เกียจคุยนัก ก็เขียนไว้เลยสิ ว่าขายแต่หน้าร้าน ไม่รับคุยทางโทรศัพท์...

เราจะทำอย่างไรดี ขอฟังเสียงรอบข้าง เพราะผมว่าแบบนี้มันไม่ fair กับลูกค้าเลย...
    มาทำแบบนี้ พูดยังกะคนซื้อไม่มีศักดิ์ศรี

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 30 มีนาคม 2011
  12. ปัญหามันไม่ใช่แค่เรื่องไม่ลงราคาของหรือขายของไม่ตรงราคาที่ลงไว้อย่างเดียว
    แต่มันเป็นเรื่องเกี่ยวกับมารยาทด้วย เพราะไอ้คนขายของคนนี้มันพูดจากับลูกค้า
    เหมือนกับว่าพวกเราจะไปเอาของมันฟรีๆ ไม่จ่ายเงิน อะไรแบบนั้นน่ะ

13. *+*DOME-VTEC *+*

*+*DOME-VTEC *+* New Member Moderator VIP

2,123
    167
    0

ถูกครับ ตรงนี้คือเรื่องที่ผมจะสื่อเลย เรื่องลงไม่ลงราคาผมไม่ได้แคร์อะไรเท่าไหร่
    แต่เรื่องนี้ผมค่อนข้างซีเรียส เพราะไม่อยากให้คนที่โทรไปได้รับความรู้สึกแย่ๆแบบผม

14. ส่วนเรื่องที่คุณ Dome ว่าเราจะทำอย่างไรกันดีนั้น ผมคิดว่าถ้าพวกเราไม่ไปซื้อของที่ร้านมันอีก
    ก็น่าจะเป็นทางออกที่ดีแล้วนะ แต่คนอื่นๆ จะว่าไงผมไม่รู้ สำหรับผมไม่อยากเสียอารมณ์กับไอ้คน
    ประเภทนี้อีก

15. musachi

musachi New Member VIP

2,336
    264
    0
    ด่าสวนไปเลย

16. INITIAL_D

INITIAL_D New Member Member

207
    2
    0
    อิอิ ผมก็แก้ปัญหาด้วยการไม่ไปซื้อของร้านเค้า เรามีทางเลือกครับ

17. *+*DOME-VTEC *+*

2,123
    167
    0
    โชคดีนะนี่ ยังไม่เคยเสียเงินให้กับร้านนี้แม้แต่บาทเดียว และคงไม่มีวัน

โอ้ลืมไป เสียค่าโทรศัพท์ไปแล้ว...

18. ก๊วยเจ๋ง@ASIMO

ก๊วยเจ๋ง@ASIMO New Member Moderator

833
    158
    0
    บริการทุกระดับ ประทับใจ...........................

19. domiminic

domiminic New Member Member

9
    0
    0
    โดนเหมือนกัน +100 ทุกวันนี้ ไม่เอาแล้ว

20. domiminic

9
    0
    0
    อีกอย่าง ลงแต่รูปราคาก็ไม่ลง ประมาณว่าให้โทรไปถามราคาเอาเอง เบื่อจริงๆพ่อค้าแบบนี้

21. Maverick19

Maverick19 New Member Member

134
    1
    0
    โดนมาเหมือนกัน นึกว่ามีแค่ผมคนเดียว พูดจาก็ไม่ดี

ทุกวันนี้ลงโพสขายของไว้ ผมไม่เคยสนใจเลยไม่มองดูด้วยซ้ำถึงแม้จะมีของที่เราต้องการมากแค่ไหน

+++ สรุปแล้ว.... โดนกันทั่วหน้า ++++ 5555 .

22. E@k phuket96

E@k phuket96 New Member Member

674
    0
    0
    จากภูเก็ตคับ โดนมาแล้ว สงสัยมานจะขั้นโคตรเทพๆมั้งคับ คัาขายยังงัยพูดจา...ไม่รับประทาน คุณเป็นพ่อค้า ลูกค้าก้อคือลูกค้า ศักยภาพกำลังซื้อของแต่ล่ะท่านไม่เท่ากันแต่ความชอบหรือความต้องการมีเหมือนกัน ก้อไม่รู้ไม่แน่จัยเหมือนกันว่าSHOP หรือ ว่าร้านไหน ที่คุณโดมตั้งกาทู้มาคุยกัน แต่ถ้าเป็นที่เดียวกันที่ผมเคยสัมผัสมา ผมเล่าบอกและกล่าวหั้ยเพื่อนๆพี่ๆน้องๆว่าอย่าไปซื้อหรืออย่าโทรและทางที่ดีอย่าไปใช้บริการของมานเลยเสียอารมณ์ ผมเองซื้อขายของในเวปเยอะโดยมากจะเป็นผู้ซื้อมากกว่า และเจอพี่ๆน่ารักมากมาย ลูกค้าทุกๆคนมีเงินคับจะมากจะน้อยก้อมี แต่อย่าไปใช้บริการพ่อค้าแบบนี้เลย ขอบคุณคุณโดมเจ้าของกระทู้ครับ เอก ภูเก็ตคับ

23. domiminic

9
    0
    0
    มีเจ้านึงผมซื้อที่พักเท้า ออโต้ ราคา300 แต่พี่แกบริการดีมาก ยังประทับใจจนถึงทุกวันนี้ นี่เขาถึงเรียกว่าพ่อค้าตัวจริง ไม่ว่าคุณจะซื้อของราคาหลักร้อย หลักพัน หรือหลักหมื่น ยังไงเขาก็ยังให้ความสำคัญ กับคำว่า ลูกค้า

24. *+*DOME-VTEC *+*

2,123
    167
    0
    สรุปว่าครบทุกภาค ทั่วประเทศ...

25. PoR@HONDA.Vtec

[email protected] New Member VIP

1,166
    16
    0
    เห็นด้วยเป็นที่สวดครับ

26. lowa_ponpon

lowa_ponpon New Member Member

223
    0
    0
    ผม : พี่ครับกระจกมีส่งมั้ย หรือให้ไปใส่ที่ร้าน
    ร้าน : จะให้ส่งไงอะ มันก็แตกดิ
    ผม : ตู๊ด.....ตู๊ด..... วางใส่ซะเลย สรุปโดนไป (แม่งโง่เองโทรไปให้ด่า...5555)

ตามที่ท่านหนึ่งได้พูดไว้ ของมีชิ้นเดียวในโลกก็ไม่ซื้อหรอกพูดแบบนี้

ยังไงลูกค้าก็เป็นผู้พิจารณาอยู่ดีคับ ว่าควรซื้อกับใคร พ่อค้าที่ดีมิต้องหวั่นใจคับ

สนับสนุนความคิดอาจารย์ ชอลิ้วเฮียง เรื่องความชัดเจนของการตั้งกฎคับกติกาการซื้อขายคับ

27. NENG_VTEC

NENG_VTEC New Member Member

526
    31
    0
    อืมๆ น่าจะใช่ร้านเดียวกันนะตัวจริงก้อพูดจาดีนะ เคยไปที่ร้านมาแร่ะ ของดีทุกอย่างนะแต่อย่าต่อราคาให้เสียเวลาเปล่าๆ พอใจก้อซื้อไปไม่พอใจก้อเดินออกไป ฝากบอกไปอย่างนะถ้าขี้เกียจรับทอสับก้อลงราคาให้เรียบร้อยเลยคับ จะได้ไม่ต้องมาหงุดหงิดเสียเวลาตอบ เสียรมลูกค้า รักนะน้อง ป..........จึงบอก

28. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0

ร้านไหนวะโดม!!!

29. Natracing

Natracing New Member Member

179
    0
    0
    ถ้า บอกชื่อร้าน มันจะผิดมั้ยเนี้ยย

30. REDHONDA

REDHONDA New Member Member

628
    23
    0
    ผมเลิกซื้อไปแล้วร้านนี้ ตังนะมี แต่ไม่ซื้อ อยากได้ หรือหายากแค่ไหนก็ไม่ซื้อ

ผมนะ ได้เพื่อน ได้พี่ ได้น้อง เยอะมาก กับการซื้อ หรือขายของ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้