@ ทุกๆท่าน ใช้น้ำยารักษาสีรถของอะไรกันครับ และเทคนิคในการดูแลรถของท่าน ^^ @

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย DUKE_68, 5 เมษายน 2011

< Previous Thread | Next Thread >
    สีไม่มีเมทัลลิก เช่น สีแดง สีขาว สีดำเงาๆ แนะนำ tec wax ครับ

สีมีเมทัลลิก แนะนำ เบอร์ 21 ครับ

แมกไกว ทั้งคู่นะครับ

1. LeGoLaZZ เลโกลัส

LeGoLaZZ เลโกลัส New Member Moderator VIP

658
    18
    0

อาศัยโลภคับ เลยรู้เยอะ แต่ละขวดใช้ไม่เคยหมด เต็มบ้านไปหมดทั้ง sealant และ paste wax

FMJ มีข้อดีอยู่ในตัวอยู่แล้ว คือหนา ใส แต่ ณ ปัจจุบันมันคือเทคโนโลยีเก่าแล้วอะคับ อีกอย่างถ้ารักมันจริงคงต้องซื้อตุนเก็บไว้แล้วคับ เพราะต่อไปไม่น่าจะหาได้แล้ว ตัวที่ออกมาแทนคือ Menzerna Power Lock กลบข้อด้วยทุกอย่างของ FMJ นิยามของ MPL คือ หนา ลื่น ใส ทน กลบรอยได้อีกเล็กน้อยด้วย จริงๆตัวนี้ผมก็เล่นนะคับ ผลงานสุดยอดเช่นกัน เรียกได้ว่าดูเป็นฟิล์มหนาสะใจเลยคับ

ส่วน WG DGPS ตัวนี้ ผมได้มาพร้อมๆกับ MPL แต่เล่นที่ MPL ก่อน แต่พอได้จับ DGPS ผมลืม MPL ไปเลยอะคับ แหะๆ เพราะ DGPS มันขับเมททัลลิกยอดกว่า ลื่นกว่า MPL แล้วถ้ามีตัวจบ paste wax อย่าง Fuzion ด้วยแล้ว ผมว่า MPL แทบจะขายต่อไปเลยคับ

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น wax แต่ละตัว มันแล้วแต่ความชอบส่วนบุคคลคับ เพราะ wax แต่ละตัวก็แสดงประสิทธิ์ภาพได้ดีสุดกับรถบางสีเท่านั้น

แต่ถ้าจะให้ผมแยก MPL ไม่เหมาะกะรถสีที่มีเมททักลิก และมุขคับ เพราะมัน ฉ่ำ และกดสีทำให้ดูเข้ม เหมาะกับรถสีขาว หรือรถที่ไม่มีเมททัลลิกซะมากกว่าเรียกได้ว่ามันเปนขั้นกว่าของเมกไกวร์เบอร์ 21 คับราคาพอๆกันด้วยคับ แต่ดีกว่ากันมากๆ 21 จะฝุ่นเยอะแต่ MPL ฝุ่นน้อยคับมันลื่นในระดับนึงเลย

ส่วนถ้ารถสีดำเลยเนี่ยต้อง Blackfire wet diamond เท่านั้นคับ มันเกิดมาเพื่อรถสีดำจริงๆ

WG dgps ค่อนข้างเด่นกะรถทุกสีนะคับ ขับเมททัลลิกดี แต่ก็ทำได้ดีเมื่อลงกะพวกสีขาวสีดำไม่แพ้ MPL ที่สำคัญมันทนมากคับ และลื่นมากๆจนฝุ่นแทบไม่มี

ส่วน CG109 เนี่ยมันมีข้อแตกต่างระหว่างของ CG ไทย กับของนำเข้า( ส่วนมากเรียกกันว่าฉลากนอก )ด้วยนะคับ มีข้อดีและเจ๋งไม่แพ้ใคร แต่เท่าที่เห็นๆมาเค้านิยมเล่นฉลากนอกนะคับ

คนเล่น wax ที่โหดๆในบ้านเราเยอะนะคับ paste กระปุกเป็นหมื่นๆก็เล่นกันได้ บางท่านมีของเยอะกว่าคาร์แคร์ดังๆซะอีก

2. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63
    เคยเข้าไปอะ น่ากัว มีแต่ของนุ่มๆ หยิววววๆๆๆๆๆ ^%^

3. aerler

aerler New Member Member

283
    5
    0
    MG เห็นร้านเค้าบอกว่ามันจะไม่ค่อยเงาแต่มันจะช่วยปกป้องสีมากกว่าครับ
    ผมใช้ techwax เบอร์ 21 มันจะออกมาประมาณพิวเรียบๆ มากกว่า เงา มันมีเบอร์ไหนที่ทำให้เงาๆช่วยแนะหน่อยครับผม

4. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63
    เนี่ยะๆครับ ตอนแรกทำโปรแกรมเค๊าใช้TECHWAX 12ครั้ง@2500.- ผมว่ามันเงาไม่สะใจ เลยโทรหาเจ้าของ เค๊าบอกว่ารถผมสีเทาเข้ม น่าจะใช้เบอร์21 เลยเข้าไปเมื่อกี๊ไปเปลี่ยนโปรแกรม สรุปว่าเงาขึ้นพอสมควร แต่เพิ่มเงินอีก 1500.- (โปรแกรมนี้เค๊าบอก 12ครั้ง@4000.-) แต่เงาเรียบร้อยขึ้นก็โอเคครับ พอใจละตอนนี้ ^^

(ใครผ่านมาแถวนี้ไปใช้บริการได้ครับ CRAZY CAR WASH ข้างร้านดัดทรายเทพ พี่พล ไฟท์เตอร์)

5. BZ TEMONACHI

BZ TEMONACHI New Member Member

373
    7
    0
    ชอบกระทู้นี้มากครับ ได้ความรู้และสามารถนำไปใช้จริงๆได้ ขอบคุรเจ้าของกระทู้ด้วยค้าบบ

6. ^^ FaNGy ^^

^^ FaNGy ^^ New Member VIP

2,560
    67
    0
    Blackfire Wet Diamond และตามด้วย Last touch ของแม็กไกวส์ค่ะ ลื่นปรื้ดๆๆ ดังรูปค่ะ

7. ^^ FaNGy ^^

2,560
    67
    0
    สนใจม่ะคะพี่ดุ๊ก น้ำไม่เกาะ ฝุ่นไม่เกาะ นี่ลงมา 3 อาทิดแล้ว แค่ปัดฝุ่นกับเอาผ้าชุบน้ำเช็ดทำความสะอาด แล้วตามด้วย Detialer แค่นี้ก้อแหล่มแล้วคะ

ปล. เอาไงก็บอกนะ จะได้สั่งของให้ หุหุ

8. ^^ FaNGy ^^

2,560
    67
    0
    ลองดูนะคะ เพราะเมื่อก่อนแฟงใช้ตัว Gold Class ของแม็กไกวส์ แล้วมันเก็บฝุ่นอ่าค่ะ ฮ่าๆๆ เก็บไว้กะรถไม่ยอมให้ออกไปไหน

พอดีมีคนแนะนำบอกให้ลองใช้ BF WD ที่เหมาะกับการใช้งานอย่างเรา เน้นดูแลรักษาง่ายๆ เงาฉ่ำนานๆ แบบว่ารักสะอาด แต่ขี้เกียจอ่ะนะ เค้าบอกว่าลองดูแล้วจะไม่ผิดหวัง

ส่วนตัวอื่นอย่าง Menzerna Powerlock, Pinnacle , Wolfgang sealant 3.0, CG Jetseal109 เด๊วไว้ค่อยๆทยอยลองใช้ค่ะ ;)

แต่ถ้าเป็นของ Swisswax, Zymol อารายประเภทนี้ คงหมดปัญญาลองอ่าค่ะ กระปุกละหลายพันบาท ขอบายล่ะกัน :cry:

แก้ไขล่าสุด: 8 เมษายน 2011
  9. DUKE_68

6,189
    129
    63
    ขัดให้ด้วยมั๊ยน้องงงง...งงงง...ง??? ^^

ลงราคาต่างๆไว้ประกอบการตัดสินใจด้วยครับ.

10. ^^ FaNGy ^^

2,560
    67
    0
    จัดไปค่ะคุณพี่ เอาแบบ สามพันพาเสียว เลยนะ ฮ่าๆๆ:D

ราคาอ้างอิงจาก TWCC แบบคร่าวๆนะคะ ประมาณว่า สุ่มๆเอา ไม่ได้มีส่วนได้เสียวกับใคร ^^

Wolfgang Deep Gloss Paint Sealant 3.0 16 oz. ราคา 1700 บาท

Pinnacle Liquid Souveran Car Wax ขนาด 16 oz. ราคา 1600 บาท

ราคาน่าจะหลายพันอ่ะคะ ไม่กล้าพิม เหอะๆๆ

Menzerna Powerlock 16oz. ขวดจริง +ผ้าไมโครไฟเบอร์ 16*16 1ผืน ราคา1,270 บาท

Blackfire Wet diamond all finish paint protection. ขนาด 16 oz. ราคา 1,500 บาท

CG Jetseal 109..................ขนาด 16 oz. ราคา 1,650 บาท

แก้ไขล่าสุด: 8 เมษายน 2011
  11. ^^ FaNGy ^^

2,560
    67
    0
    เพื่อนๆพี่ๆน้องๆ ลองเข้าไปที่ www.autogeek.com ซิค่ะ แล้วกิเลสจะจับเลย ยิ่งโปรโมชั่นนี้นะ ยิ่งโดนเลย http://www.autogeek.net/buy-one-get-one-free.html

แต่ไม่มีคนหุ้นสั่งเข้ามาร่วมกัน แงๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

12. Jern

Jern New Member Member

6,174
    48
    0
    ขอบคุณคับ ชัดเจนสุดๆเลยคับ

ขออีกนิดนึงคับ

- เรื่องการ ลง-เช็ด ทั้ง 3 ตัวที่ว่ามา DGPS,PWL,109 เป็นไงบ้างเมื่อเทียบกับ FMJ อ่าคับ
    เพราะที่ประทับใจสุดๆ กับ FMJ ก็เรื่องการ ลง-เซ็ด ที่ง่ายคับ

- แล้วก็ Fuzion นี่ช่วยงานในด้านไหนคับ เพราะเท่าที่เคยได้อ่านเจอๆมา DGPS ก็ผลงานสุดยอดอยู่แล้ว

- พี่เล่นใน twcc ด้วยใช่ไม๊คับ เหมือนเคยเห็นคับ :D

ขอบคุณคับ

13. Jern

6,174
    48
    0
    อาจจะนอนไม่หลับก็ได้นะคับพี่ดุ๊ก กระสับกระส่ายเล็กๆ :D

14. Jern

6,174
    48
    0
    แต่ละคนมีบรรทัดฐานของความเงาแตกต่างกันพอสมควรอ่าคับ
    MG ยังไงก็เงากว่าไม่ได้ดูแลอะไรเลย แต่ก็เงาสู้กับยี่ห้อที่แพงกว่าไม่ได้
    อีกอย่างคือ ความเงา หรือผลงานของ wax ก็มีหลายรูปแบบแยกกันไปอีก

แต่ถ้าสำหรับ MG แล้ว ผมว่า 21 นี่ก็โดดเด่นที่สุดแล้วอ่าคับ

หรืออาจจะเป็นเพราะไม่ชอบผลงานก็เป็นได้ 21 งานจะใสๆ ที่คุณชอบอาจจะเป็นงานฉ่ำก็ได้
    ยังไงลองเบอร์ 26 ดูซัก 2-3 ครั้ง อาจจะเห็นผลงานที่แตกต่างไปก็ได้คับ

15. ^^ FaNGy ^^

2,560
    67
    0
    ก็เป็นซะยังงี้อ่านะ พี่ดุ๊กๆ นิดส์ๆหน่อยๆ ก้อ หยิว แระ ฮ่าๆๆๆ

16. DUKE_68

6,189
    129
    63
    นี่หละครับ เมื่อวันก่อนร้านทำ TECHWAX หรืออะไรไม่รู้ผมไม่ค่อยชำนาญ (MG) วันนี้เลยกลับไปเปลี่ยนให้เค๊าซ้ำ 21 มาแทน ผมว่ามันก็เงากว่าเดิมนะ ^^

17. Jern

6,174
    48
    0
    ผมเอง ถ้าได้ Swisswax คงหยิวกว่าเยอะ :eek::eek:

18. LeGoLaZZ เลโกลัส

LeGoLaZZ เลโกลัส New Member Moderator VIP

658
    18
    0

เช็ดง่ายลงง่ายระดับเดียวกันหมดคับ แต่อย่างที่บอกงานแต่ละตัวมันแค่ต่างกันเฉยๆ ลองหาพวกแบ่งมาลองดูก็ได้คับ อาจจะมีตัวไหนถูกใจกว่า FMJ ก็ได้ อิอิ

ส่วน Fuzion เป็นตัวปิดท้ายเก็บงานของ WG คับ เปน wax ที่รวมระหว่าง sealant และ paste wax ไว้ด้วยกันคับ dgps ที่ว่าสุดยอดแล้ว ตัวนี้ลื่นกว่า ขับเมททักลิคสวยกว่า ที่สำคัญฝุ่นแทบไม่มีเลยคับ

ผมเคยบ้าเล่นอยู่ใน TWCC อยู่สักพักนึงเลยคับ แต่ปัจจุบันไม่ค่อยได้เล่นแล้ว เพราะยอมรับว่ามันเปลืองมาก ใช้ของเก่าไม่ทันหมด สั่งมาใหม่ไม่นานของใหม่เค้ามากันอีกละ 555 แค่นี้ที่บ้านก็ยังมีของที่ยังไม่ได้ใช้อีกพอควรเลย แหะๆ

ส่วนถ้าไม่มีเวลาลงคอร์สก็โอเคนะคับ แต่ถ้ามีเวลาทำเองขวดละไม่เกิน 1500 ลงแบบไม่เปลืองเนี่ยน่าจะได้ราวๆ 20 รอบคับ ประหยัดกว่าคอร์สเยอะ

ส่วนพี่อีกท่าน ถ้าเล่นพวก 21 แล้วยังไม่สะใจ ลองหันมาเล่นพวก Techwax paste แบบกระปุก บ้างสิคับ งานจะสวยกว่าพอสมควร แต่จะทนสู้ sealant อย่าง 21 ไม่ได้เท่านั้นเอง

ลงทุนซื้อผ้าไมโครไฟเบอร์ไว้เช็ดดีๆสักผืนสองผืน ดีกว่า wax ให้แทบตายแล้วให้ผ้าห่วยๆมาทำลาย wax ดีๆของเราที่อุส่าห์ลงไว้นะคับ

19. EGR

EGR New Member Moderator

862
    166
    0
    ขอบคุณความรู้และประสบการณ์ที่นำมาถ่ายทอด ครับ

ว่าแต่...มีวิธีการล้าง/บำรุง ห้องเครื่อง ฯ ให้สวย สะอาด มั่งมั๊ยครับ ไหน ๆ ก็ ไหน ๆ แล้ว เอาให่แจ่มทั้งคันไปเลย

20. DUKE_68

6,189
    129
    63
    ห้องเครื่องผมใช้น้ำยา3Mฝาเขียว โดยใช้ถุงพลาสติกห่อส่วนที่ละเอียดอ่อนต่อการโดนน้ำไว้ ทิ้งน้ำยาให้แห้ง แล้วใช้น้ำทำเป็นฝอยๆฉีดล้างเบาๆ ไม่ใช้น้ำฉีดตรงๆนะครับ หลังจากนั้นเช็ดเก็บรายละเอียดตามซอก แต่ไม่ได้ล้างบ่อยๆนะครับ พอนานมากๆล้างทีจนสะอาดแล้วหลังจากนั้นก็เช็ดบ่อยๆไม่ปล่อยให้เกิดคราบสะสม สำหรับส่วนที่เป็นยาง ท่อทางต่างๆก็ใช้WAXYเช็ดเงาทีหลังครับ

เห็นข้างบ้านมักใช้น้ำมันเบนซินล้างเลยครับ แต่ผมว่ามันไม่น่าจะดีกับพวกอุปกรณ์ที่เป็นยาง...

21. HeLL ViGO

HeLL ViGO New Member Member

124
    2
    0
    ผมใช้ Chemical guys ทั้งline มีสูตรเเละวิธีให้เล่นเยอะครับ การเล่นwaxต้องใส่ใจในรายละเอียดตามท่านๆว่าไว้ครับ จะใช้น้ำยายี่ห้ออะไรก็ตามความชอบของผลงานที่ได้ออกมาครับ <ตาคนเเละความชอบคนเรามันต่างกัน> แต่ละน้ำยาคุณสมบัติและวิธีการใช้ต่างกัน เพราะฉะนั้นต้องถามผู้จำหน่ายในรายอะเอียดทุกๆอย่างเพื่อไม่ให้เข้าใจคุณสมบัติของน้ำยาตัวนั้นๆผิดไป

*CG109 ฉลากนอกหรือฉลากใน ผมมีทั้ง2ตัวผมว่าเหมือนกันเป๊ะครับ ดูได้ในLinkนะครับhttp://www.thaiwashercarclub.com/forum/index.php?topic=9364.60

22. ผมใช้บริการท่านนี้ครับ

ไม่ผิดหวัง

23. nattapongmodify

nattapongmodify New Member Member

99
    0
    0
    ผมใช้ของบ้านๆมากเลยงบน้อย
    ใช้3Mที่เปนขวดขัดก่อน แล้ว เอาKIT เคลือบอ่ะครับ
    อย่างละ300กว่าบาท อิอิ

24. DUKE_68

6,189
    129
    63
    รูปนี้เพิ่งถ่ายรถผม เคลือบไป 1 ที กับอันนี้ไม่ได้ล้าง ไม่ได้ปัดมา 2 วัน (แต่ไม่ได้ขับไปไหนนะ) ผมว่ามันยังไม่เงาพอ อยากเงาอิ๊กอ่า... ^^

25. HeLL ViGO

HeLL ViGO New Member Member

124
    2
    0
    คุณDuke ครับ เเนะนำอย่าปัดนะครับ เด๋ยวรอยจะมาครับ สิ่งที่เราจะทำได้คือหาwaxที่มีคุณสมบัติเรื่องฝุ่นน้อย+Spray wax ที่มีคุณสมบัติเด่นเรื่องprotectionอีกตัวก็จบครับ

26. Tao_96

Tao_96 New Member VIP

1,297
    79
    0
    ชอบกระทู้นี้จังอ่านแล้วเพลินดี

27. DUKE_68

6,189
    129
    63
    ขอบคุณครับ ก็คือไม่ต้องปัดเลยใช่ไหมครับ ล้าง2-3วันหรืออาทิตย์ละครั้ง พอเลยใช่ไหมครับ ^^

28. LeGoLaZZ เลโกลัส

658
    18
    0
    KIT ถ้าจำไม่ผิดมีส่วนผสมของผงขัดเหมือนของแอมเวย์นะคับ มีผลทำให้แลกเกอร์บางลงได้คับ

ไหนๆก็เล่นตัวขัดของ 3M wax เคลือบก็เลือกของ 3m กระปุก 700 ดีกว่าคับ เงา ทน แถมกระปุกนึงใช้ได้เปนปีคับ

29. LeGoLaZZ เลโกลัส

658
    18
    0
    ใช่คับพี่ ไม่ควรปัดเลย มันจะมาพร้อมๆกับรอยขนแมวคับ หรือถ้าขี้เกียจเจอฝุ่นแนะนำอย่างนี้คับ

หาซื้อดีเทลเลอร์ทำความสะอาดระหว่างวันดีกว่าคับ ดีเทลเลอร์บางตัวผสมน้ำได้ 1 ต่อ 3 หรือ 1 ต่อ 6 ประหยัดมากคับ ใช้ร่วมกะผ้าไมโครไฟเบอร์

วิธีเช็ดเก็บฝุ่นคือ ฉีดดีเทลเลอร์ใส่ผ้าแบบพอหมาดๆ แล้วพับผ้าเปนทบๆ ฉีดหน้าผ้าเล็กน้อยอีกที แล้ววางลงบนสีรถ แล้วลากเบาๆเอาคับ ผมเองใช้วิธีนี้มาตลอด

แต่ไม่แนะนำรถที่เลอะมากนะคับ ถ้าเลอะมากควรล้างไปเลยดีกว่า หรือถ้ากลัววิธีผ้า+ดีเทลเลอร์ ให้ล้างด้วยน้ำเปล่าๆก็ได้คับ แล้วค่อยเช็ดเก็บงานเอา ถ้ามีดีเทลเลอร์ก็ลงด้วยจะดีมากๆ

จริงๆมันมีผลิตภันฑ์ตัวนึงเรียกว่า Optimum ONR ตัวนี้ล้างรถได้โดยที่ไม่ต้องฉีดน้ำคับ คุณเจิ้นเองก็น่าจะรู้จักดี สะดวกและประหยัดเวลามากๆ ถ้าสนใจเด่วมาแนะนำคับ

มาแพล่มกระทู้นี้ซะมากมายเลย ขอโทษทุกท่านด้วยนะคับ ถ้าข้อมูลขาดตกตรงไหนแย้งได้นะคับ จะได้เปนประโยชน์ต่อคนอื่นด้วย พอดีชอบด้านนี้เหมือนกัน

ในรูปเปนงานของ Menzerna Power Lock 3 โค้ท + WG dgps โค้ทเดียวคับ ลงด้วย DA G220+ฟองน้ำ LC แดงคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้