E 20 accord 88 เครื่อง std

การสนทนาใน 'Accord 88-89 Club' เริ่มโดย azure_abb, 3 พฤษภาคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. nong_acc88

nong_acc88 Active Member Member

4,280
    13
    38
    ทำไม่คุ้มหรอก.... ไหนจะปั้มติ๊กอีก....ทำมาไม่เท่าไหร่ก็เป็นอีก...... ราคาน้ำมันวันนี้มันไม่น่าเติมมาใช้เลย......

2. azure_abb

azure_abb New Member Member

977
    4
    0
    อ่ะอิจฉา ละสิไม่ได้ดื่มอะไรแปลกๆ อิ อิ

3. azure_abb

977
    4
    0
    เดิมๆ นะครับไม่ได้เปลี่ยนอะไรเลยครับ ปรับแต่งตามระยะทาง แค่นั้นครับ ตัวปั๊มก็ไม่เคยเห็นหน้ามานาน ละ

4. nong_acc88

nong_acc88 Active Member Member

4,280
    13
    38
    รุ่นนี้เครื่องคาร์บูวิ่งน้ำมันอยู่นี่ เศรษฐีย่อย ๆ เลยนะเนี่ย............

5. postbasic

postbasic New Member Member

45
    1
    0
    B20B ใช้ไรดีอ้ะ E20 หรือ E85

6. azure_abb

977
    4
    0
    ขอบคุณครับ ว่างั้นก็ได้ครับ แต่เดินไปไหนทีเสียงดังกรอบแกรบเลย อิ อิ ส่วนขนหน้าแข้งไม่ร่วงเวลาเติมน้ำมัน เพราะไม่มีจะให้ร่วง 5 5 5
    ที่ไม่ติดแก๊สเพราะชอบ บาล้านเดิมของรถน่ะครับ ขับแล้วถูกใจ เลยไม่อยากติดแก๊ส

review E20

http://www.youtube.com/watch?v=BqL3u8BXyFg

http://www.youtube.com/watch?v=F9Rfnbmq7MQ

เดิมๆๆๆ ยกเว้นคนขับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 19 พฤษภาคม 2011
  7. BS-body

BS-body New Member Member

724
    6
    0
    อยากเจอกันจิงๆเลย

8. azure_abb

977
    4
    0
    เช่นกันคร้าบ ตอนนี้ได้ไฟตัดหมอก สีเหลือง มาคู่นึง น่าจะเป็นของ accord ตัวญี่ปุ่น รหัสเครื่อง F18A มันยาว พอดีช่องน่ะครับ เลยสอยมาซะเลย

เดี๋ยวเด็กปั๊มเติมผิด 5 5 5

เน้นๆๆๆ เอาจะๆ ไปเลย

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 23 พฤษภาคม 2011
  9. Vertex

Vertex New Member Member

277
    4
    0
    เห็นตัวเลขของอัตราการสิ้นเปลืองแล้ว เกิดนึกสงสัยขึ้นมาว่า
    เพราะอะไรอัตราการสิ้นเปลือง Gasohol จึงประหยัดกว่า Benzin
    เพื่อเป็นการคลายข้อสงสัย ผมจึงต้องทบทวนความรู้เมื่อแปดเดือนที่แล้วเพื่อมาหาคำตอบ

โดยจะคำนวณจากอัตราส่วนผสมเชื่อเพลิงกับอากาศแบบพอดี หรือที่เรียกว่า A/F Ratio แบบพอดี
    ปกติแล้วส่วนผมสมระหว่างอากาศกับเชื้อเพลิงอย่าง Benzin = 14.7:1
    ถ้าเป็น Ethanol = 9:1
    หากเป็น Gasohol อัตราส่วนผสมพอดีจะหนาขึ้นเรื่อยๆ ตาม Ethanol ที่ผสมลงไป
    ไล่กันตั้งแต่น้อยกว่า 14.7:1 ลงไปแต่จะลงไปไม่ถึง 9:1

ต่อไปนี้ผมจะแสดงวิธีการคำนวณหาค่าความร้อนของเชื้อเพลิง E10 , E20 และ E85
    (Heat of combustion of combustible mixture)
    ที่อัตราส่วนผสมเชื้อเพลิงกับอากาศแบบพอดี ที่เรียกว่า A/F Ratio แบบพอดี หรือที่เรียกอีกอย่างหนึ่งว่า แลมดาห์ = 1
    (หากใช้ส่วนผสมหนาเพื่อเรียกพลังจากเครื่องยนต์ หรือ แลมดาห์ < 1 จะต้องใช้สูตรสมการอื่นในการคำนวณ)

จะเห็นได้ว่า (ผมขอปัดจุดทศนิยมนะครับ)
    E10 มีค่าความร้อนที่อัตราส่วนผสมพอดี 83.303 MJ/kmol of comb mix
    E20 มีค่าความร้อนที่อัตราส่วนผสมพอดี 83.333 MJ/kmol of comb mix
    E85 มีค่าความร้อนที่อัตราส่วนผสมพอดี 106.226 MJ/kmol of comb mix

จากตัวเลขดังข้างต้น แสดงว่ายิ่งใช้ Ethanol เป็นส่วนผมสมเชื้อเพลิงมากยิ่งได้ความร้อนมาก
    หมายความว่าประสิทธิภาพเครื่องยนต์จะสูงขึ้นที่อัตราส่วนผมสมพอดี (พลังงานความร้อนในการถีบลูกสูบมากขึ้น ก็เปลี่ยนเป็นพลังงานกลได้มากขึ้น)
    หากใช้ Pure Ethanol เป็นเชื้อเพลิง จะเกิดความร้อนสูงกว่า E85 เสียอีก รับรองว่าวิ่งกว่า Benzin ชัวร์
    รถ Drag ที่อเมริกาก็ใช้ Ethanol เป็นเชื้อเพลิงเพราะมันแรงกว่า Benzin
    ตามกติกาสนามแข่งที่คลองห้า ก็กำหนดให้ใช้ Benzin เท่านั้น เพราะหากใครใช้ Ethanol มันจะได้เปรียบ (ยกเว้นรุ่น Open บางรุ่น ที่มี Chevy มาวิ่งด้วย รายนั้นล่อ Ethanol แน่นอน)

เรื่องอัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิง Ethanol มากกว่า Benzin แน่นอน 100% เพราะว่า Ethanol ต้องใช้ส่วนผสมหนากว่า
    E20 หมดถังก่อน Benzin แน่นอน 100%

คุณอ๊อบแอ๊บไม่ได้ปรับอะไร วิ่งแล้วได้สูงสุด 19 km/L แสงว่าส่วนผสมบางสำหรับ E20 แต่พอใช้ Benzin คือส่วนผมสมพอดี

10. nong_acc88

4,280
    13
    38
    ได้ความรู้มาเลยเฟิร์ส .................. ขอบคุณมากครับ................. ใครเข้าใจอธิบายให้เข้าใจง่าย ๆ หน่อย....

11. azure_abb

977
    4
    0
    ขอบคุณครับข้อมูลแน่นเชียว ถูกต้องครับ
    แต่ที่ไม่ได้ปรับอะไรเพราะ caburator มักจะไม่ได้ที่ 14.7 อยู่แล้วแต่ก็จะอยู่ที่ประมาณ เดินเบาที่ 13.9 - 14.5,7 : จังหวะ กำลังที่ 12- 13.7 :1 , กดเต็ม ที่ 11-12 :1 ระหว่างเหยียบคันเร่งเนี่ย แทบจะเหลือ 10.5-11:1 เลยล่ะครับ ดังนั้นจะเห็นว่าหนาพอสมควรสำหรับ เบนซิน (14.7:1)
    แต่ค่อนข้างพอดีกับ E20 เพราะ E20 ส่วนผสมประมาณ 13: 1 ดังนั้นคาร์บู oemมักจะเผื่อหนาไว้ก่อนไม่รีดกำลังจากเบนซินมาก แต่ดันพอดีกับE20 ก็เลยไม่ปรับอะไรเลย ยกเว้นส่วนผสมเดินเบา และรอบแอร์ ครับ

มาจากเว็บนี้บ้าง
    http://www.audiclubthailand.com/board/index.php?topic=21804.5
    http://www.gmcworkshop.com/new_lpg/bio4.asp

ที่ว่าอาจจะบางไปบ้างสำหรับเชื้อเพลิง E20 แต่ก็เลยหลังจุดแล้วน่ะครับ แต่พอเหยียบแล้วก็จะพอดี เลยก้าวยาวหน่อยจึงประหยัดกว่า 19 KM/L เนื่ย ปิดแอร์ครับหรือเปิดบ้างที่ความเย็นน้อยๆ (รถผมแปลงให้ปรับอุณภูมิได้เครื่องยนต์เลยทำได้แบบนั้นครับและวาล์วน้ำผมก็เปิดที่ 76C(accord'96) (STD fully open 95C)ผมสังเกตว่าเครื่องร้อนแล้วจะวิ่งหนืดๆ น่ะครับ ไม่เหมือนตอนอุ่นเครื่องพอเข็มใกล้ครึ่งล่ะวิ่งดี ) เลยว่าเหมาะแท้ๆ เลยครับจากประสบการการซ่อมรถคาร์บู มาก่อน ที่จะมาถึงคันนี้ ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูลดีๆ นะครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 24 พฤษภาคม 2011
  12. Vertex

277
    4
    0
    ข้อมูลจาก Audi Club Thailand นี่เจ๋งแฮะ แต่สงสัยอยู่เมืองนอกมานาน เขียนภาษาไทยผิดหลายคำจัง

13. BS-body

724
    6
    0
    ความรู้แน่นมาก สวยยอดเลยชาว 88

14. Vertex

277
    4
    0
    มันเป็นวิธีการคำนวณแบบละเอียดนะครับน้าน้อง เอาค่าความร้อนเชื้อเพลิง , สูตรเคมี , มวลอะตอม มาพิจาณาหาค่าความร้อนหลังจากเผาไหม้
    ถ้าร้อนมาก = ได้พลังงานกลมาก = แรงม้าแรงบิดมาก = เครื่องยนต์มีประสิทธิภาพมาก

ผมสรุป = คุณอ๊อบแอ๊บไม่ได้ปรับอะไร วิ่งแล้วได้สูงสุด 19 km/L แสงว่าส่วนผสมบางสำหรับ E20 แต่พอใช้ Benzin คือส่วนผมสมพอดี
    คุณอ๊อบแอ๊บมาแถลง = E20 ปรับแต่งเฉพาะรอบเดินเบารถเขาส่วนผมสมพอดี พอใช้ Benzin ส่วนผมสมเลยหนา มันเลยประหยัดสู้ E20 ไม่ได้

15. azure_abb

977
    4
    0
    ขอบคุณมากครับ ถูกต้องครับ
    แต่ได้ยินมาว่า acc 88 มีเครื่อง คารบู อยู่ 3 โมเดล ไม่รู้จิงป่าว
    งั้นแปลว่าอาจจะไม่ได้ผลอย่างผมทุกคันน่ะสิ

16. CSspeed [ boy89 ]

CSspeed [ boy89 ] New Member Member

2,509
    3
    0
    เมื่อคืนน่าจะไปอธิบายกันที่ปั๊มนะเนี่ย...

17. azure_abb

977
    4
    0
    ติดงานที่ปากช่องคร้าบ เลยอดไป ขอบคุณครับ

18. BS-body

724
    6
    0
    เปลี่ยนเครื่องแล้วใช้ E85 เลยครับพี่น้องเบาๆกับราคาน้ำมัน

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้