เครื่อง SR ของผม กับ E85 แรง แบบ ประหยัดคร้าบบบบ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย taiong, 20 กรกฎาคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ouisuperman

ouisuperman Member Member

222
    1
    18
    เก็บความรู้

2. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    E85+LPG

3. tOon`

tOon` Well-Known Member Member

2,324
    43
    48
    อื่มๆ สงสัยรอบนี้จัด E85 ดีก่า ตามกระแสกับเค้ามั้ง แต่คงต้องเพิ่มหัวฉีดกับเปลี่ยนท่อยาง

4. yu yu u12

yu yu u12 New Member Member

882
    36
    0

ถ้าเสียจะแจ้งให้ทราบครับ พอดีเอามือ2ของเพื่อน ที่ใช้มาแล้วประมาณ3-4ปี มาใช้ต่อรองๆไปก่อน ใช้ e85 มา 6 เดือน ยังไม่เจอปัยหาครับ ผม na vtec อนาคต ก็ aeromotive หุหุ

5. taiong

taiong Member Member

200
    5
    18
    หาซื้อกล่อง E kit เลยครับ

6. Poseidon

Poseidon New Member Member

397
    46
    0

ราคาหลังไมลเท่าไรคับบัง ของแท้ป่าว

7. แจ๋วเลยครับ

แล้วพวก โอริง หัวฉีด ต้องเปลี่ยนเป็นแบบทน E85 ไหมครับ (ถ้าใช้กะหัวฉีดเดิมๆ) ถ้าต้องเปลี่ยน มันมีขายไหมครับ

8. taiong

taiong Member Member

200
    5
    18
    เมื่อวานขับไปเติมน้ำมันที่บางจาก ม. กรุงเทพ รังสิต แล้วขับไป ห้วยขวาง เอกการาจ วนไปแยกเหม่งจ๋าย ตัดเข้าไป เรียบด่วนรามอินทรา เข้าลาดพร้าว 87 ออกไปเข้าเส้น นวมินทร์ แล้วก็ตัดเข้ารามอินทรา กม.8 แล้วตัดเข้าสะพานใหม่ ตรงไปผ่านฟิวเจอร์ กลับไปเติมน้ำมันที่ม.กรุงเทพเต็มถังเท่าเดิม เติมได้ 310 บาท รถติดบ้าง โล่งบ้าง ซัดยาวๆก็มีบ้าง แวะหลายที่ รถติดความร้อนไม่ขึ้น ซัดแช่ความร้อนปรกติ แต่เติมน้ำมันที จ่ายน้อยมากๆๆๆ คุ้มครับ

9. ELeven Racing

ELeven Racing New Member VIP

373
    3
    0
    เนียน...

10. ELeven Racing

373
    3
    0

ของแท้ครับ....

11. lording1

lording1 New Member Member

1,130
    54
    0
    น่าสนใจมากๆครับ แรงได้แบบประหยัดแจ่มเลย.......ชอบมากๆขอบคุณเจ้าของกระทู้มากๆครับ....ความรู้ๆ

ติดปัญหาอะไรเอามาลงเพิ่มเป็นความรู้ให้ด้วยนะครับ

12. -DeW-(RR)

-DeW-(RR) Active Member Moderator VIP

1,492
    21
    38
    ขอราคาด้วยครับ วันนั้น ผมก็เจอ ที่อู่พี่เฟค แต่ไม่ได้ทัก

13. Kenny_eak

Kenny_eak Member Member

364
    11
    18
    แรงด้วย ประหยัดด้วย เยี่ยมครับ

14. ASFasT_AS

ASFasT_AS New Member VIP

555
    18
    0
    โอ๊ยยย น่าลองครับ อยากประหยัดบ้าง

15. ELeven Racing

373
    3
    0
    ครับผม แบบนอกถังไปอยู่ในรถคันแดงผมหมดละ....หุหุ

16. nattapongmodify

nattapongmodify New Member Member

99
    0
    0
    ถ้าผมจะทำca18 E85มั่ง จะต้องเปลี่ยนอาไรบ้างอ่ะ
    เปลี่ยนหัวฉีดไหม ปั๊มติ้กไหม ให้มานทนอี85

17. SpL Garage

SpL Garage New Member Member

633
    4
    0
    แรงจังเลย ...อ๋อง....

18. กระทู้ดี กระทู้แรง กระทู้ประหยัด ดันๆ ของดี อย่าให้ตก

19. New lopburi

New lopburi New Member Member

217
    2
    0
    แรง+ประหยัด สุดยอดดดดดดด

20. Bbo-at

Bbo-at Member Member

240
    5
    18
    มันเติมได้เลยหรอพี่หน่อย เห็นพี่ที่อู่ก็บอกว่าเติมได้ สายน้ำมันแจ๊สเปนสายแข็งมาแล้ว

สงสัยต้องลอง 55555

21. prototype01

prototype01 Active Member Privilege

800
    47
    28
    310 บาท ประหยัดมากๆ (พอๆกับ RB20DET เดิมๆ+LPG ของผมเลยอ่ะ)

22. ZaKao

ZaKao Member VIP

445
    15
    18
    ต้องลอง

23. yakuza a31

yakuza a31 New Member Member

128
    4
    0
    แล้วเรื่องของถังน้ำมัน มันจะขึ้นสนิมมั้ยครับถ้าเราจอดมากกว่าขับ

24. FFw

FFw New Member Member

676
    8
    0

ถ้าเป็นถังรถรุ่นใหม่ๆมักจะเป็นพลาสติกมาเลยครับ เลยไม่มีปัญหาส่วนนี้ จะมีปัญหาก็แต่เฉพาะชุดลูกลอยอะครับ เห็นในคลับ LancerEX มีคนเครมลูกลอยไปแล้ว 4 ตัวอะครับ

แต่ถ้าเป็น Cef A31 ซึ่งถังเป็นเหล็กแล้วรถจอดมากกว่าขับผมว่าอันตรายนะครับ ลำพังพวกรถใช้แก๊สแต่เติมแก๊สโซฮอลล์ E10 แช่ถังไว้หลายเดือน สภาพเป็นอย่างในรูปอะครับ ต้องเปลี่ยนถังใหม่กันเลยอะ ในรูปเป็นรถผมเอง เพิ่งซื้อต่อมา เจ้าของเก่าแช่โซฮอลล์ไว้ในถังนานไปหน่อย

ผมก็มีโครงการอยากใช้ E85 เหมือนกันครับ แต่ติดปัญหาที่ว่ารถคันที่จะทำเนี่ย จอดมากกว่าใช้เหมือนกัน กลัวเรื่องสนิมในถังจริงๆ ถ้ารถที่ใช้บ่อยๆผมว่าโอกาสเกิดสนิมในถังน้อยอะครับ เพราะน้ำมันก็ได้ใช้ไปเรื่อยๆ

25. yakuza a31

128
    4
    0
    ผมกลัวเรื่องนี้แหละครับ เพราะจริงๆๆที่อู่ก็ยุให้จูนE85เพราะสเปคของผมที่อู่เค้าทำได้800กว่าตัวแต่ติดเรื่องของข้อเสียมันอยู่เพราะอยากจูนมาก
    เบื่อออกเทนแล้วครับ แต่ยังไม่มีคนพูดถึงข้อเสียยังไงใครพอรู้ถึงข้อเสียช่วยบอกหน่อยนะครับ

26. TUMKUNG_naraka

TUMKUNG_naraka New Member Member

2,916
    182
    0
    SR เดิมๆ หัวฉีดเดิม ใช่ e85 ได้ป่าวคับ หรือต้องทามอารายบ้างคับ

27. โดมน้อย

โดมน้อย Well-Known Member VIP

1,494
    42
    48
    โห พี่อ๋องงงง

28. 101

101 New Member Member

16
    0
    0
    ข้อเสียที่ผมเจอตอนนี้คือหัวฉีดตันไวครับ แต่เอาไปล้างก็หาย ผมเจอไป2หัวที่ตัน ตอนนี้เลยเพิ่งกรองน้ำมันเข้าไปอีก ที่เจอตอนนี้ก็อย่างเดียวครับที่เหลือโดยรวมดี
    ร้านที่เอาไปล้างบอกว่ามันกัดด้านในเลยตัน

29. yakuza a31

128
    4
    0
    คือผมว่าข้อดีมันมีอยู่เยอะ แต่ในระยะยาวจะมีผลเสียมากมั้ยที่ผมกังวล

30. 101

101 New Member Member

16
    0
    0
    ระยะยาวมากๆๆผมไม่แน่ใจว่าจะมีอย่างอื่นตามมาป่าว แต่ตอนี้ที่ผมเจอก็ปัญหาหัวฉีดไปเร็วกว่าปรกติ ใช่ได้3เดือนเจอปัญหานี้มาครับคือจากเดิมหัวฉีด1200CC.หัวที่มีปัญหาฉีดแค่400CC.
    แต่เห็นคนอื่นเค้าใช้ยาวแต่ของผมโดนไปแล้ว
    ที่ร้านล้างหัวฉีดบอกของผมดีนะที่ยังล้างได้ บางคันทิ้งเลย

ทีผมเลือกใช้เพราะน้ำมันถูกดีมากเวลาเติมเต็มถังรู้สึกดีและ+ด้วยความอยากลอง:)
    จูนออกมาได้แรงม้าที่น่าพอใจเมื่อเทียบกับจูน95
    จูน95ที่2.0บาร์ได้ม้ามา606ตัว
    แต่E85บูสน้อยกว่า1.8บาร์แต่ม้ามาดีกว่าถึง730ตัว

มันก็มีข้อดีและเสียอยู่แต่ที่ผมเลือกเพราะมันถูกนี้แหละ
    ออกเทนผมซื้อเติมไม่ไหวรถยังขับใช้งานประจำแล้ว95เองก็จูนได้น้อยกว่า+ราคาแพงกว่าเยอะมาก

ส่วนที่ผมก็กลัวมันจะพังตามก็ปั้มติ๊กนี้แหละแต่ยังไม่รู้ว่าจะเป็นยังต่อที่ใช่เป็นนิสโม่

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 26 กรกฎาคม 2011
< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้