HEADER for SR20DET FF (ขับหน้า) ได้แบบไหนบ้าง

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย lumnamshe, 28 สิงหาคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. tOon`

tOon` Well-Known Member Member

2,324
    43
    48
    ไม่พอครับพี่หนุ่ม เดี๋ยวนี้แรงๆ เพียบเรยยยย

มี step นึงพอเลยพี่หนุ่ม เลิกทำครับ แล้วใช้อย่างพอเพียง ครับ

2. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    จากรูปนะ รถคันที่วางนะ
    คานหน้า และอื่น ๆ ที่แกะกะ
    พวกตัด เฉื่อน ออกหมด
    สภาพรถ มันจะไม่บ้านนะ

แล้วพอเราทำรถ step ขนาดนั้น
    มันจะขับอยาก เหนื่อย หลายๆ อย่าง
    ทั้งครัช ช่วงล่าง
    จากอยากขับสนุก วิ่งยาว ๆ ปลายไหล ๆ
    มันจะไม่ใช่นะ กลายเป็น ขับอยาก เหนื่อย
    สะท้าฯ แถ ดิ้น แทน นะครับ

ผมว่า เราค่อย ๆ ไป
    อย่าไปโครมคราม ปุ๊ปปั๊ป ครับ ไม่สนุกแน่ ๆ :D

3. BOAM...B12

BOAM...B12 New Member Moderator

5,057
    775
    0
    หรือถ้าพี่จะเอาจริงแนะนําบินไปญี่ปุ่น
    ไปที่สํานักแต่งNISMOไปคุยกะเขาเลยพี่
    ดูทรงแล้วเยอะมาก
    (ขําๆพี่):D

4. lumnamshe

lumnamshe Member Member

671
    5
    18
    ขอบคุณครับ
    ลงเยอะขับยากเผลอๆวิ่งถนนไม่ได้ กลัวอยู่เหมือนกันครับ
    ขอความเห็นหรือข้อมูลเรื่อง HEADER จากคุณเด่นหน่อยครับ

จริงๆ อยากได้ข้อสรุปของ Header ก่อนครับ
    แต่ผมกลับพาคุณเบิ้มไปที่ 2BAR เสียได้ครับ

คือขอแนวทางของ Header ก่อนเพื่อนเลยครับ
    ส่วนอื่นๆ ท่านใดมีข้อแนะนำในส่วนไหน ก็กรุณาด้วยครับ

มี Web ฝรั่งทำคำนวณเรื่องท่ออเสียและ Header มาให้ดูเผื่อใช้ประโยชน์กันได้
    (Tuned Exhaust Pipe Length Calculation )

http://www.mez.co.uk/mezporting/exhaust_length.html

5. BOAM...B12

BOAM...B12 New Member Moderator

5,057
    775
    0
    555งั้นเรามาเริ่มกันใหม่เนอะ
    ก่อนจะขึ้นเขาหรือเฮดเดอร์นี่ผมว่าพี่จะเอาแรงแบบถนน
    อย่าไปทําอย่างที่พี่โพสเลย ไอเสียมันเดินทางไกล
    ที่ทําอย่างนั้นมันรถแข่งแล้วผมว่านะ
    เอาเฮดเดอร์แบบที่ทั่วไปเขาทําเหอะพี่:D

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 16:50:09 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 16:50:05 ----------

6. lumnamshe

671
    5
    18

Header SR20DET ใน B14 ของนอกก็ไม่มีให้เห็น เลยไม่รู้ว่าจะเอาของใครมาใส่
    ไม่เหมือนกลุ่ม SR20DET ขับหลัง กับ SR20DE,VE มีของแต่งมือหนึ่ง มือสองสวยๆ ราคาก็ถูก มีให้เลือกอีกต่างหาก
    ก็หาไปเรื่อยๆ ส่วนใหญ่เจอแต่ขับหลังเยอะ
    ดูWeb ต่างประเทศก็มี ก็ไม่กล้าสั่งเพราะกลัวติดหม้อน้ำ
    เลยคิดจะตีเองไทยทำนี่แหละ ส่งเสริมช่างไทยไประดับโลก

ประมาณนั้นครับ

แต่ไปเห็น Header ชุดที่เอามาลงตามรูปครับ
    หลบหม้อน้ำ และยาว และยาวตามสูตรเป้ะ
    (กะจะให้ยาวไปถึงกลางรถแล้ว วนกลับมาอีกที เอาตามทฤษฎีเลยดีมั๊ย)
    ร้านที่ผมไปทำท่อทั้งระบบเขาก็ไม่ทำHeader ของ Turbo แล้วทำแต่ของ N/A อย่างเดียว

จึงมาขอแบบแผนจากท่านอื่นๆดูบ้าง ว่าดีเสียอย่างไร
    แบบไหนร้านไหน สั้น ยาว งบเท่าไร

คือเน้นวิ่งถนนก่อน
    เอาไว้ขับสนุกๆ ปลายไหลๆ
    ยังไม่อยากแตะไส้ใน
    เอาแค่ เปลี่ยน Header+Westgateแยก+Blow off+Inter Cooler
    แต่เน้น Header เผื่อๆหน่อย เอาไว้เผื่อทำต่อครับ

7. NHUM-YAI-JAI-DEE

NHUM-YAI-JAI-DEE Well-Known Member VIP Member

5,649
    852
    113
    ไว้เดี๋ยวเจอกัน จะ เปิดให้ดู ครับพี่น้อง

8. M_B14

M_B14 New Member Member

196
    78
    0
    เจอไปสองลัง แรงม้ามาเพียบเลยพี่ อิอิ

9. BOAM...B12

5,057
    775
    0
    ประทานทาลึ่งหว่ะ
    จะเปิดของตัวเองโชว์กะเจี๊ยวพี่เขาซะงั้น

10. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    มีพี่ใน พีมีร่า วางเครื่องเหมือนเรา ๆ เนี่ย
    แก ก็ ค่อย ๆ ไล่ จาก หาโบว์ S15 หาไม่ได้
    เลยไปใส่ปรับบูสไฟฟ้า เขยิบบูส ก็มันพอได้
    สุดท้าย ไปบิท turbo ลูกหนึ่ง ตอนนี้แกบอก ขับมันส์ มาก :D

HKS GT2530 + เวสเกตเดิม

11. lumnamshe

671
    5
    18
    เปิดที่ลับดู... เอ้ย! ใต้ฝากระโปรงท่านประธานเคยแอบดูมาแล้ว หล่อเขาใหม่ สวยครับ หัว westgate แยก มันยาวเกือบลากพื้น
    มันมืดไปหน่อย คราวหน้าขอดูกลางแจ้งสว่างๆหน่อยถ้าจะดี

เดี๋ยวให้เจ้าตัวมาใช้สิทธิ์พาดพิง

12. DaySpeed

DaySpeed New Member Moderator

8,976
    822
    0
    ชาญอินเตอร์เลยค้าบพี่

13. NHUM-YAI-JAI-DEE

NHUM-YAI-JAI-DEE Well-Known Member VIP Member

5,649
    852
    113
    ค่อยๆ ขยับ เดี๋ยวขยับหมด แล้วไม่มีอะไรทำ

14. Denn

9,716
    819
    113
    ถั่วต้ม :D

15. BOAM...B12

5,057
    775
    0
    มีอะไรอยากทําแต่ติดอยู่หนิดเดียวเอง เงิน:cry:

16. NHUM-YAI-JAI-DEE

5,649
    852
    113
    ถ้า ติด ที่เงิน

ก็ โม ด้วย ความคิด กันไปก่อน ใช้ได้เหมือนกัน

555

17. BOAM...B12

5,057
    775
    0
    งั้นเราจินตนาการซัก300ม้าพอ
    แฮ็ดๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ:D

18. DaySpeed

8,976
    822
    0
    ตังไม่มีบอกนะพี่

19. Denn

9,716
    819
    113
    ไอ้จิตนาการ นีละ นอนฝันเพลิน เลย 55 :D

20. bigamo

bigamo New Member Member

149
    7
    0
  21. DaySpeed

8,976
    822
    0
    มะมีคืนฝันขายบี14ทิ้งไปขับ R35 :D

22. BOAM...B12

5,057
    775
    0
    ตื่นมาขับมังกรไปทํางานเลยดิ:D

23. DaySpeed

8,976
    822
    0

ป่าวพี่ขับบี14เหมือนเดิม

24. golf_zahh

golf_zahh New Member Member

1,815
    498
    0
    ผมฝันว่าขับ Rหมวย เหนื่อยเลย อิอิ

25. lumnamshe

671
    5
    18
    ครับแนวนี้ คุณเด่นไม่ลองจัดขึ้นใหม่สักกระทู้
    เน้นเป็นกระทู้ที่เกี่ยวกับ การ modify โดยเฉพาะไล่ไป DE VE DET
    เอาไว้ให้ขาแรง ขาซนทั้งหลาย คันกันเล่น

ร้านดังเลยครับ... B13 ของติ่ง เซอร์วิส เคยเปิดฝากระโปรงให้ดูเหมือนกันครับ แต่เห็นคิวยาว

นั่นๆๆ มาแล้ว B12 คันนี้ตอนนี้ 350 ม้าไปแล้วมั่ง

26. DaySpeed

8,976
    822
    0
    ให้อาร์ทอะไหล่ปลอมหรือ ต.ติ่ง พาไปอาจได้เร็วนะพี่

27. BOAM...B12

5,057
    775
    0

โอ้ยๆๆตอนนี้บี12ผมน่าจะเหลืดถึง150เปล่าไม่รู้วิ่งไปแสนฟ่าโลแล้ว:D:D:D

28. NHUM-YAI-JAI-DEE

5,649
    852
    113
    ได้ อีก ได้ อีก

29. xxart

xxart New Member Member

3,202
    193
    0

ระวัง Rตี๋ ตามมาเข้าฝันด้วยนะ

30. Oat40

Oat40 Active Member Moderator

5,652
    7
    38
    ตกลงได้ทำเฮดเดอร์ใหม่อ่ะยังครับคุณพรี่โก้300

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้