map sensor เดี้ยง knock เน่า หาที่ไหนดี

การสนทนาใน 'MR2 Club' เริ่มโดย Disaryfaykiya, 30 สิงหาคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Disaryfaykiya

Disaryfaykiya New Member Member

65
    0
    0
    เครื่องเป็น air flow มันใช้ ตัวเดี่ยวกับ non air ได้ป่าวครั้บบบบ
    ทนขับมาครึ่งปีและ กินน้ำมันจิ๊บๆ 4 โลลิตรเอง ช่วงนี้รัฐบาลลดค่าน้ำมันด้วย 5555 )*-*

2. air flow มี map ด้วยเหรอครับ ?

3. absolutfreak

absolutfreak New Member Member

123
    0
    0
    น่าจะเป็นอย่างอื่นป่ะครับ

4. Disaryfaykiya

Disaryfaykiya New Member Member

65
    0
    0
    map ครับ เพราะเช็คโค้ตแล้วมันฟ้องว่า map มีปัญหา ??????????

5. singtoo

singtoo New Member Member

55
    0
    0
    เอ เครื่อง แอร์โฟ ไม่น่าจะมีแมพเซ็นเซอร์นะคับ มันฟ้องในที่นี้ หมายถึง แอร์โฟเสียป่าวหว่าาา

6. pookpui

pookpui Active Member Moderator

1,304
    6
    38
    ของผมกำลังเก็บตังค์ซื้อ Map เพื่อเอาแอร์โฟลว์ออก 5555555

7. Disaryfaykiya

65
    0
    0
    มันน่าจะเป็นแมปนะครับ ที่อยู่ติดกับกระโปรงท้าย ตัวเล็กๆอ่ะ แต่ผมไม่แน่ใจ เพราะเห็นช่างบอกมาครับ ตอนแรกก็คิดอย่างนั้นว่าเครื่องแอร์โฟร์ใช้ แอร์โฟร์อ่านค่าอากาศ แต่เค้าบอกว่ามันมีแมปด้วย ผมก็ยังงง แต่ที่รู้ตอนนี้ กินน้ำมันมาก วัดล่าสุด เดิมน้ำมัน 1500 วิ่งได้ 180 โลเอง เศร้า ช่วงหลังๆไม่กล้าขับ ก็ขับไปแล้วไม่มีตังเติมน้ำมัน

8. อ่อ ตัวนั้น เซนเซอร์ พัดลม ตรงอินเตอร์ครับ ไม่ใช่ map

ถ้าตัวนั้นเป็น map แล้วมันจะวัดปริมาณอากาศที่ไหลเข้าท่อร่วมไอดียังไงล่ะครับ ก็มันลอยอยู่กลางอากาศแบบนั้น

ช่างที่อู่ไหน บอกตัวนี้เป็น map ครับ ช่วยบอกหน่อย

9. OO_M-Club

OO_M-Club New Member VIP

63
    0
    0
    มันมีครับ

10. Disaryfaykiya

65
    0
    0
    งงหนักก่าเก่า??????????????

11. งั้น มันอยู่ตรงไหนครับ บอกหน่อย

ปล. โจ้ ยืมรูปหน่อยนะ

12. pookpui

pookpui Active Member Moderator

1,304
    6
    38
    พี่ยอดเอาห้องเครื่องรถใครมาอะ กริ๊บดี 55555555

13. OO_M-Club

63
    0
    0
    มันมีชัวร์ครับ แต่ถ้าถามในรูปผมไม่มั่นใจว่าอยู่ตรงไหนเพราะไม่ได้ใช้เครื่องรุ่น air flow ต้องเห็นของจริง แต่ถ้าให้เดาคิดว่าล่างขวา

14. pookpui

1,304
    6
    38
    ล่างขวาอันนั้น ที่อยู่ติดกับที่จิ้มโค้ด มันคือ Sensor Assistant Turbo Pressure ครับ ผมอ่านจากแผ่นสติ๊กเกอร์ที่แปะอยู่ เมื่อกี้เลยครับ ^v^

15. GoLf >> MR"

GoLf >> MR" New Member Member

241
    0
    0
    มารอดูความรู้

16. Disaryfaykiya

65
    0
    0
    ใช้ครับ ล่างขาวที่ติดอยู่กับที่จิ้มโค้ด ............................. ผมก็อยากรู้เพราะช่าง 2 อู่แล้วที่บอก เพราะเช็คโค้ดแล้วมันฟ้อง ผมจำไม่ได้แล้วว่าโค้ดเบอร์อะไร แต่เช็คแล้วว่า map มีปัญหา ผมก็งงเต็ก

17. OO_M-Club

63
    0
    0
    น่าจะอันนี้แหละครับ ถ้ายังสังสัยโทรมาถามได้นะครับ 0894158799

แก้ไขล่าสุด: 2 กันยายน 2011
  18. nod

nod New Member Member

51
    1
    0
    3s แอร์โฟว มีแมป 100% ในรูปก็ขวาล่างอะคับ ป้ายเหลืองๆ เอาไว้คัตบูส ถ้า บูสถึง1.2 จะหัวถิ่ม คือมันตัดบูส ถ้าตัดหลายๆ รอบ มันจะ ขึ้นโค้ต แต่จิงๆไม่ได้เจ๊ง รีเซตกล่อง ก็ขับปกติ ส่วนน๊อค เชนเชอร์ โตต้าเหมือนกันหมด ใส่กันได้ กรณี เดียวกัน ถ้ามันน๊อกมากก็เช็ค โชว เชนเชอร์ไม่ได้พัง ผมโดนมาพร้อมๆกันเพราะปรับบูสเพิ่มเอง โค้ด 2ตัวนี้มาพร้อมกัน เพราะมันน๊อกและคัตบูสอยู่หลายรอบ

19. MAP sensor คือหมายถึง sensor ที่เอาไว้วัดปริมาณอากาศที่เข้าเครื่อง เพื่อใช้ในการคำนวนตารางการจ่ายน้ำมัน ร่วมกับ O2 sensor และอื่นๆ

ถ้า sensor ตัวที่ว่า มีไว้แค่เพื่อตัดการจ่ายน้ำมัน เมื่อบูสเกิน ไม่ได้เอาไว้สำหรับคำนวนตารางการจ่ายน้ำมัน ยังจะเรียกมันว่า "MAP" sensor อยู่เหรอครับ

โจ้ ลองไปอ่านดูใหม่สิ มันเขียนว่า "Manifold Absolute Pressure sensor" รึเปล่า แกอาจจะตาลายมองเป็น Sensor Assistant Turbo Pressure เองก็ได้นะ

20. pookpui

1,304
    6
    38
    ผมตาไม่ลายแน่นอน จริงๆ มันเขียนแบบนี้

Sensor Asst. Turbo Pressure ซึ่ง Asst. คือคำย่อของคำว่า Assistant อย่าไปคิดมากนะ 5555

ของผมสติกเกอร์ยังใหม่ และเป็นสติกเกอร์แผ่นสีเงินๆ คล้ายๆ โฮโลแกรม ยี่ห้อ Toyota by Denso เลย จริงๆ ความเห็นส่วนตัวผมว่ามันก็ไม่น่าเรียกว่า MAP Sensor เพราะมันไม่ได้ไปยุ่งกับการดูดอากาศ แต่มันยุ่งเกี่ยวกับการรักษาระดับแรงดันลมในเทอร์โบมากกว่า ผมเองก็เห็นเหมือนพี่ยอดครับ

สรุปว่า ตัวนี้ฟันทิ้งว่าไม่ได้เรียกว่า Map Sensor เพราะมันทำงานคนละอย่างกัน แต่ก็คือวัสดุที่เป็น sensor เหมือนกันครับ ^v^

21. OO_M-Club

63
    0
    0
    ถ้างั้นใครมี map sensor ลองอ่านให้หน่อยครับ ว่ามันเขียนว่าอะไร เขียนว่า map sensor มั้ย พอดีอัน 3s ของผมมันเลือนครับ เพิ่งใช้3sมาไม่นาน เลยไม่ค่อยชัวร์ครับ
    ถ้าเจ้าของกระทู้ไม่รู้จะซ่อมที่ไหน หรือใครสังสัยอะไร โทรหาผมได้นะครับ 0894158799 ยินดีให้คำปรึกษาฟรี ถ้ารู้นะครับ ถ้าผิดพลาดประการใดขอโทษด้วยครับ

แก้ไขล่าสุด: 2 กันยายน 2011
  22. Chew_Chew

Chew_Chew New Member Member

471
    1
    0
    เหอะ เหอะ เรื่องเยอะแฮะ

23. Disaryfaykiya

65
    0
    0
    ถ้ามันเกิดจากการที่ตัวนี้มันคัดบูทผมก็ไม่แน่ใจแล้วว่ามันโชว์ได้ไงครับเพราะผมไม่เคยไปปรับบูทแล้วปกติบูลก็มา.7เป็นปกติถ้าเรื่องรีเซตกล่องแล้วโค้ดจะหายผมก็ลองมาเป็นสิบครับแล้วตอนแรกก็คิดว่ากล่องมีปัญหาแต่ผมไปตามหากล่องecu มาแล้ว3ใบก็เป็นเหมือนกันหมด. งงงเต๊ก ตามแก้เรื่องนี้มาเกือบสองปีและครับ

24. Disaryfaykiya

65
    0
    0
    ตอนนี้ผมเปลี่ยนมาใช้map ของตัวเจ. ที่ตัวอักษรเป็นสีเขียวอ่ะครับแล้วโค้ดก็ยังขึ้นเหนื่อยจัง

25. pookpui

1,304
    6
    38
    สงสัยรถคุณดิสต์คง want ต้องการให้เป็น Nonair+T06-20G แล้วแระงานนี้ อิอิอิอิอิอิ

26. Disaryfaykiya

65
    0
    0
    คิดมาซักพักแล้ว เคยเข้าไปหาพี่รุ่งคุยราคากันแล้ว แล้วจะturnเครื่องกับพี่รุ่ง แกเอา 8000 ผมทำใจไม่ได้ แค่สายหัวเทียนสปิดฟายกับหัวเทียนอีเลเดียมที่ผมใส่ลงไปในเครื่องผมก็ราคาเกินแล้ว ตัวราคาที่แกรับturn แล้ว ......คิดแล้วเศร้า กะว่าถ้าขายเครื่องนี้ได้ราคาก็จะไปเปลี่ยนเหมือนกัน

27. ผมให้ 9000 ครับ มากกว่าพันนึง

28. pookpui

1,304
    6
    38
    ไปเอาไขควง งัดลิ้นหน้า Greddy อ้ายคันแดงข้างบนกันดีกว่า 5555555

29. OO_M-Club

63
    0
    0
    ไม่มีใครอ่านให้ผมหน่อยเหรอครับ ไม่รู้จะทำที่ไหนโทรมาคุยได้ครับ 0894158799 ลองดูครับ

30. Disaryfaykiya

65
    0
    0
    ได้ครับเดียวพรุ่งนี้ผมว่างแล้วจะโทรหาครับ ของคุณ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้