จากงานHonda Racing Fest 2011 ที่ภูเก็ต จากวีดีโอนี้ รบกวนวิจารณ์ครับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย Ake RT, 21 กันยายน 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Ake RT

Ake RT New Member Member

64
    0
    0
    ไม่อยากจะกล่าวหาใคร แต่อยากให้เห็นว่าจากคำบอกเล่าที่ได้ยินมา เมื่อดูจากวีดีโอตัวนี้ ทุกท่านมีความคิดเห้นอย่างไรบ้างครับ

เสียดายรถครับ พี่ผม สู้ๆนะครับ

นี่คือคำชี้แจงจากเจ้าของวีดีโอครับ

[video=youtube;0p1k37-02f8]http://www.youtube.com/watch?v=0p1k37-02f8[/video]

แล้วทุกท่านที่ให้ความเห็นว่า ไม่เห็นด้านหลัง........วีดีโอตัวข้างล่างคงให้คำตอบได้ง่ายที่สุดครับ

[video=facebook;10150385152857053]http://www.facebook.com/video/video.php?v=10150385152857053[/video]

ผมไม่แน่ใจว่าข้างลนจะเปิดได้รึเปล่า แต่เข้าไปที่ลิ้งด้านล่างนี้ได้ครับ

http://www.facebook.com/video/video.php?v=10150385152857053

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 22 กันยายน 2011
  2. KengRacing

KengRacing Active Member ทีมงานสมาชิก Administrator

932
    113
    43
    เพิ่งไปตอบให้ผ่านทาง FB เมื่อไม่นานนี้เอง
    ถ้าดูจากกล้องด้านหน้า เราเองก็ยังไม่รู้ว่า ข้างหลังมันเกิดอะไรขึ้นกันแน่ เพราะเราก็ไม่เห็นเหตุการณ์ทั้งหมด

ในกรณีนี้ ถ้าขับไปเบียดคันหลังก็จะเกิดเหตุการณ์นี้ได้เช่นกัน แต่หัวรถไม่น่าจะหันเข้าข้างทางได้เร็วขนาดนี้ โดยเฉพาะถ้าตั้งใจที่จะเบียด ก็ต้องเตรียมพร้อมที่จะแก้รถให้กลับมาวิ่งตรงได้
    หรืออีกกรณี ถ้าคันหลังเอาหัวดันด้านมุมท้ายรถคันหน้า ถ้าคันหน้าไม่ทันได้เตรียมตัวระวัง ก็จะเกิดเหตุการณ์ลักษณะนี้ได้แน่นอน

ซึ่งทั้งสองกรณี เราเองก็ฟันธงไม่ได้ว่าเหตุการณ์ที่แท้จริงมันเกิดอะไรขึ้น แต่เราเชื่อว่าคนใดคนหนึ่ง รู้อยู่แกใจอยู่แล้วว่าทำอะไรลงไป ให้สังเกตที่เส้นเลนของถนนละกัน ง่ายดี

ปอมกำลังใจเยอะมาก หายเร็วอยู่แล้ว เดียวก็กลับมาแข่งต่อได้ ;)

จากเหตุการณ์ดังกล่าว เราแนะนำ ทุกๆ คนที่ขับรถแข่งเลยละ ติดกล้องมันทั้งหน้าและหลัง ชัดเจน ว่าใครผิดใครถูก นายสนามหรือผู้ตัดสิน ก็สามารถตัดสินได้ว่าใครผิดหรือถูกกันแน่ ไม่ต้องลำบากใจ เพราะเราก็เคยเกิดเหตุการณ์แบบนี้แหละ แล้วเราก็ต้องเป็นฝ่ายยอมความ เพราะไม่มีหลักฐาน ทั้งๆ ที่คนทำมันก็รู้อยู่แกใจ แต่ก็เอาสีข้างเข้าถู จนเป็นฝ่ายถูกจนได้

ราคากล้องวิดีโอติดในรถ เริ่มต้นแบบถูกๆ พันกว่าบาทก็มี มีลงขายในเว็บนี้ด้วย ลองหาดู หรืออย่างดีๆ หน่อยก็หลักหมื่นขึ้นไป ภาพละเอียดคมชัดเฟรมเรทเร็ว ลงทุนกันหน่อย เพื่อความสบายใจของทุกฝ่ายที่เกี่ยวข้อง :)

แต่เมื่อ 2 เดือนที่ผ่านมานี้ เราก็เกิดเหตุการณ์ลักษณะนี้ เหมือนกันเดะ และโชคดีที่วันนั้นติดกล้องหน้าหลัง ลองหาในคลิปวิดีโอดูเป็นตัวอย่างละกัน

3. zeus

zeus New Member Member

66
    0
    0
    ถ้าการแข่งรถในเมืองไทยมันไม่มีการตัดสินหรือมีอะไรที่แน่นอนและไม่มีบทลงโทกสำหรับผู้ที่ขับขี่ที่ไร้มารยาทหรือว่าออกแนวมาเฟียพ่อกูใหญ่ ผมว่านั้งดูให้พวกตัวใหญ่ๆขับไล่ชนกันเองน่าจะสนุกหว่ามั้งคับ ปล.ไม่รู้เหตุการที่เกิดขึ้นแต่รู้สึกว่าเหตุการนี้มันคงไม่ดีแน่คับ(ความเห็นส่วนตัวไม่ได้รู้จักใครทั้งนั้น)

4. NinjaB11!

NinjaB11! Well-Known Member VIP

2,144
    424
    83
    แต่เราเชื่อว่าคนใดคนหนึ่ง รู้อยู่แกใจอยู่แล้วว่าทำอะไรลงไป

เห็นด้วยคับ...

5. Ake RT

Ake RT New Member Member

64
    0
    0
    ผมเพิ่มลิ้งวีดีโอข้างบนไว้ให้ดูจากมุมมองข้างนอกนะครับ จะได้วิจารณ์กันได้อย่างถูกต้อง

6. KengRacing

KengRacing Active Member ทีมงานสมาชิก Administrator

932
    113
    43
    คลิปใหม่ที่เพิ่งเพิ่มเข้ามา ได้เห็นจากสุดทางตรง ชัดเจนเลยว่า ปอมโดนชนที่มุมท้าย เหมือนในกรณีที่เรายกตัวอย่าง ซึ่งเป็นไปตามที่คาดไว้ ;)

7. INTER_ZONE

INTER_ZONE Well-Known Member Member

7,700
    280
    83
    ถ้าเกิดเหตุการแบบนี้บ่อยๆก็ไม่ไหว (อันตรายมาก) ถ้าอนาคตมีกฏกติกา ต้องมีกล้อง
    ติดในห้องผู้โดยสาร บริเวณที่เห็น การบังคับพวงมาลัย..และกล้องหลังอีกตัว น่าจะดีมั้ยครับ..
    หรือมันจะอาจเป็นการเปิดเผยเทคนิคในการแข่งขันจนเกินไป...

8. Bast

Bast New Member Member

115
    2
    0
    เกิดเหตุการณ์แบบนี้บ่อยไปมั้ย?

ฝ่ายถูกได้อะไรกลับมาบ้างนอกจากกำลังใจ

9. Sulphuric acid

Sulphuric acid Member Member

544
    17
    18
    ถ้าไม่มีความยุติธรรม บทลงโทษกับคนขับที่ไร้มารยาท ก็ไม่รู้จะแข่งไปทำไม คนถูกกลายเป็นคนผิดคนผิดกลายเป็นคนถูก วงการก็คงไม่โต

10. โอ๋ RACING GARAGE

โอ๋ RACING GARAGE Active Member VIP

1,733
    22
    38
    จากคลิป ชัดเจนครับ กับคำตัดสินของนายสนามที่ว่า ประมาททั้งคู่ เอาอะไรคิดออกมา มาตรฐาน,วิจารณญาน,ตำแหน่งนายสนาม ทั้งหมด ไม่มีความหมายใดๆ ต่อจากนี้ เพื่อนๆ พี่น้อง นักแข่งครับ คุณมั่นใจได้แค่ไหนว่า คุณขับรถแข่งอยู่ในรายการระดับประเทศขนาดนี้ แล้วมี "บุคคล"ใน"คราบนักแข่ง" มาทำแบบนี้กับคุณ พ่อคุณ ลูกคุณ เพื่อนคุณ หรือ คนที่คุณรัก แล้วคำตัดสินออกมาแบบนี้, ความเสียหายรุนแรงขนาดนี้ คุณกล้าไหมที่จะลงแข่ง? คุณกล้าไหมที่จะลงทุนทำรถมาแข่ง? คุณคุ้มไหมกับการให้เวลากับมัน? ส่วนตัวแล้วผมว่าเป็นความอัปยศ ที่สุดตั้งแต่ผมเคยเจอมา!!

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 22 กันยายน 2011
  11. G Type R

G Type R New Member Moderator VIP

3,607
    99
    0
    คันสีขาวผิดแน่นอนครับ

12. TETAE FOR LIFE

TETAE FOR LIFE New Member VIP

335
    16
    0
    แย่ครับ ภาพมันชัดเจนมาก ไม่ได้หลบอะไร และรถไม่ได้กระดอนไปโดน หักเข้าไปชนเองเลยอ่ะ

13. James--omac117

James--omac117 Active Member VIP

4,535
    8
    38
    เป็นกำลังใจให้พี่ปอมครับ

14. AOFMOTORSPORT

AOFMOTORSPORT New Member Member

460
    8
    0
    เห็นๆกันอยู่ ค่อนข้างจะชัดเจน นะครับ

15. ถ้าไม่ได้อยู่ในสนามแข่ง เป็นถนนหลวงทำแบบนี้ มันเข้าข่ายพยายามฆ่าได้ไหม๊เนี๊ยะ

16. FFw

FFw New Member Member

676
    8
    0
    ถ้านายสนามตัดสินว่าผิดทั้งคู่ ผมก็ไม่รู้ว่าเค้าเอาอะไรมาคิดหละครับ เห็นกันชัดเจนขนาดนี้....

ต่อไปจะมีใครกล้าลงแข่ง รายการใหญ่ระดับประเทศยังเป็นซะขนาดนี้เลย

17. Mochi_Racing

Mochi_Racing New Member VIP

692
    36
    0
    ชัดๆ

18. ดูจากเส้นเลน ชัดเจนมาก....- -"

19. EG-9

EG-9 New Member Member

226
    10
    0
    มีแต่คนและคนที่มีสมองเท่านั้นและ ที่ตัดสินได้ว่าอะไรถูกอะไรผิด...

20. Irwin

Irwin Member VIP

412
    12
    18
    ชัดมาก ชัดๆเลย

ในสนามแข่งการเบียดกันเป็นธรรมดา ความเสียหายย่อมมีเกิดขึ้นบ้าง

แต่แบบนี้ จงใจทำให้เสียทรัพย์นะเนี่ย จะว่าไปพยายามฆ่าก็น่าจะได้มั้ง

แต่คงต้องมีหลักฐานที่ชัดเจนว่าจงใจหักหัวใส่จริงๆ เพราะอีกฝ่ายอาจจะอ้างได้ว่ารถเสียการควบคุม ฯลฯ

ผมว่าถ้าพิสูจน์ได้ว่าจงใจนะ สมควรจะให้ชดใช้ค่าเสียหาย ค่าทำขวัญ เหมือนบนถนนจะดีไหม

ผมดูกระทู้นี้แล้วรู้สึกหดหู่ยังไงบอกไม่ถูก

21. OOF-R110

OOF-R110 New Member Member

261
    4
    0
    ภาพชัดเจนคับ เอาใจช่วยนะคับ หายเร็วๆนะคับ

22. fuuhead

fuuhead Guest

0
    0
    0
    ความเห็นผม ผมว่าไม่ได้ทั้ง"ตบใส่"และ"โดนเขี่ย"ครับ ผมดูเหมือนคันขาวหักมานิดแล้วเสียหลักอ่ะครับ ไม่รู้หักแก้หรืออะไร คลิปแรกช่วง0.20-0.22 คลิปสอง0.11-0.14 คือดูดีๆ จะมีเนินโดดมา(ดูจากระยะห่างท้องรถ) แล้วจะเจอจะเห็นเส้นไรไม่รุหนาๆ บนถนน เหมือนทางม้ายลายป่าวไม่แน่ใจ แต่ผมเคยเจอมากับตัวเองที่ล้อหลังไปแตะกับทางม้าลายแต่ล้อหน้าไม่ได้แตะ ที่เค้าตีใหม่ๆอ่ะ ผลที่ได้คือ ตูดแถเกือบหมุนเลยครับ เหมือนมันไอ้เส้นพวกนี้มันลดการเกาะของยางไปอ่ะ แค่แตะนิดเดียวเอง อันนี้เป็นอีกมุมมองนะครับ ใครไม่เชื่อไปลองกันได้ วิ่งมาเร็วๆ แล้วกระตุกพวงมาลัยหน่อยนึง ล้อหน้าหลบทางม้าลายกำลังพอดี ล้อหลังเหยียบเอาให้เต็มๆเลย รอดแล้วกลับมาคุยกัน แต่ ถ้าตั้งใจก็เ-ี้ยแหละ แต่ผมว่าเราอย่าไปตัดสินคนอื่นเลย ว่าผิดถูกดีชั่ว ทำตัวเองให้ดีพอแล้ว เราไม่ได้เป็นรถที่จะมาพูดได้"ชัดเจน"ว่า "คนขับกระผ้มมันตั้งใจหักเอง" "ยางหลังตัวกระผ้มมันไม่เกาะ" หรือ "พวงมาลัยหน้าตัวผ้มมันเซตมาเบี้ยวไปกี่องศา" "น้ำหนักของตัวกระผมถ่ายเทตอนนั้นมันไม่สมดุลกัน" เราไม่รู้จริงๆหรอกว่าเกิดอะไรกันแน่ อย่าหาว่าผมบ้าล่ะ หรือมากวนตีน แต่ผมไม่ได้เข้าข้างใคร ผมแค่เอามุมที่ผมเห็นมา ให้ทุกคนได้คิด ผมเห็นสังคมไทยเป็นแบบนี้มาบ่อยมาก ชอบเฮโลไปทางใดทางหนึ่ง สุดท้ายคนที่ได้รับผล ก็คนที่โดนรุมสกรัมน่ะแหละ ผิดยังรุมกันเป็นถูก ถูกยังรุมกันเป็นผิด กระทู้ใช้แสดงความคิดเห็น แทนที่ เออ ติดกล้องในสนามดีมั้ย หรือหากฎอะไรดี ไม่ใช่มารุมด่ากัน ส่วนเรื่องกรรมการ ไม่แสดงความคิดเห็นครับ

23. aerler

aerler New Member Member

283
    5
    0

เห็นด้วยครับเห็นกันชัดๆ ผมว่าควรจะมีการลงโทษกันบ้าง
    เพราะไม่อยากให้เกิดขึ้นอีก คนเราควรมีน้ำใจนักกีฬาครับ

24. FIFTYFIFTY AC-M92

FIFTYFIFTY AC-M92 New Member VIP

1,790
    29
    0
    ...เป็นกำลังใจให้สู้ต่อไปครับ ขอให้หายเร็วๆนะครับ...

25. pom-wish

pom-wish New Member VIP

374
    6
    0
    ไม่ได้ทับถมนะครับแต่ภาพเหตุการ์ณมันชัดเกิน รู้ๆๆกันอยู่

26. Kenny_eak

Kenny_eak Member Member

364
    11
    18
    ของแบบนี้ไม่ต้องพูดอะไรมาก ไปเยี่ยม ถามไถ่อาการ แสดงน้ำใจนักกีฬาบ้างหรือยังครับ?

ถ้ายังก็คงไม่ทันแล้วละครับ เพราะรู้ๆกันอยู่ (อีกแล้ว)

ปล.ดูคลิปเต็มๆแล้วเพลีย

[video=youtube;DA7KM9i_uu4]http://www.youtube.com/watch?v=DA7KM9i_uu4[/video]

27. TAKUMI_RPS13

TAKUMI_RPS13 New Member Member

179
    14
    0
    การจัดแข่งขันของไทยก็จะลงเอยแบบนี้เสมอผิดทั้งคู่ยอมๆกันไปเห็นได้จากหลายๆการแข่งของไทยมีตัวอย่างมานานรางวัลก็ไม่ได้เยอะมากกว่าค่าทำรถขึ้นมาซักคันหนึ่ง ดูตัวอย่างต่างประเทศผิดถูกชัดเจนความปลอดภัยของตัวนักแข่งมาอันดับแรกบทลงโทษที่เด็ดขาด เมื่อไรเราจะไปสุ่สากลซักที่นะ ขอให้หายไวไวนะครับ

ปล. เป็นกำลังใจให้นักแข่งทุกๆท่าน สู้สู้

28. -ตั้มเอง-

-ตั้มเอง- New Member VIP

163
    1
    0
    เป็นกำลังใจให้คับพี่ กลับมาหล่อ ๆ แรง ๆ ไว ๆ นะคับ ทั้งคนทั้งรถเลย

29. KengRacing

932
    113
    43
    เป็นความคิดเห็นที่ดีมากๆ สำหรับการติดกล้องในรถแข่ง ตอนแรกคงจะไม่บังคับ แต่ควรจะต้องมี
    การมีกล้องในรถแข่ง เราว่ามันมีแต่ข้อดี นักแข่งสามารถนำกลับมาดูว่า ตัวเองขับรถเป็นอย่างไรบ้าง สามารถให้ผู้อื่นวิจารณ์เพื่อแก้ไขการขับในครั้งต่อๆ ไปได้ หรือถ้าเกิดอุบัติเหตุกรรมการตัดสินสามารถย้อนดูได้ว่าเกิดเหตุเพราะอะไร ใครผิดถูก จะได้ไม่ต้องมาเถียงกัน

เมื่อก่อนเราเองก็ไม่เคยคิดจะติด แต่พอลองได้ติดครั้งหนึ่ง ก็รู้สึกดีขึ้น และนายสนามก็เคยแนะนำไว้ว่า ควรจะติดกล้องไว้ในรถ ถ้ามีการกระทบกระแทกกัน จะได้พิจารณาง่ายขึ้น

เดี่ยวนี้ราคากล้องก็ไม่ได้แพงเหมือนเมื่อก่อน

30. superchamp

superchamp Member Member

277
    1
    18
    สู้ๆๆคับคุณปอม ยังเอาใจช่วยทุกสนาม

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้