อยากทราบงบประมาณในการทำ L200 4D56T ตึงๆ

การสนทนาใน 'MiNi Truck Club' เริ่มโดย กรกฎ เจกะ, 10 กันยายน 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. กรกฎ เจกะ

กรกฎ เจกะ New Member Member

19
    0
    0
    ในการทำ L200 4D56T ตึงๆสักคันอะคับราคาประมาณเท่าไร

1.set เทอร์โบ hx35 + inter ของนอก + เวสเกตฝาจีบ
    2.ปั้มเต็มลูก12 + หัวฉีด + ปั้มดันbosch
    3.คลัชทองแดงหวี2ชั้น หรือ os(กุ๊งกิ๊งๆ)
    4.เกียร์เดิมเรียงเฟือง หรือ sirius หรือ 1jz
    5.ขัดพอตไอดีไอเสีย + แคม
    6.หม้อน้ำเสริม(มีเนียม) + พัดลมไฟฟ้า + ออยคูลเลอร์
    7.เฟืองท้ายเต็ด (ใช้ของอะไรได้บ้าง) + ดิสr32 4ล้อ
    8.ลูกเดิมกับก้านเดิมเอาอยู่ไหม
    9.อื่นๆมีต้องทำอะไรเพิ่มแนะนำด้วยคับ

ราคาของในการทำ + ค่าแรงประมาณเท่าไร (ราคากลางๆ) รบกวนขอแบบละเอียดๆน่ะคับ
    ช่วยแนะนำร้านให้ด้วยน่ะคับ และถ้ามีสเต็ปอื่นๆดีกว่านี้ก็ช่วยแนะนำด้วยน่ะคับ

ปล.ขอบคุณล่วงหน้าเลยแล้วกันน่ะคับ ขอบคุณมากคับ

2. < HANUMARN >

< HANUMARN > New Member Moderator

9,406
    4
    0
    ราคาหลักแสนครับ ถ้าจะทำแบบที่ว่า

3. (ไม่ธุระ)

(ไม่ธุระ) New Member Member

1,249
    1
    0
    ช่ายเลยครับหลักแสนแน่ๆแต่แรงจริงๆครับ

4. BANK 4 JB

BANK 4 JB New Member Member

1,560
    20
    0
    ทำเยอะเลยนี่

5. 4D56T

4D56T New Member Member

1,903
    0
    0
    น่าจะสักสองแสนนะคับ แต่แรงๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆโครตเลยมั้งคับ

6. < HANUMARN >

< HANUMARN > New Member Moderator

9,406
    4
    0
    เดี๋ยวกับเข้าประเด็น แรงตามตังค์ พังตามตรีน อิ อิ อิ ผมว่าทำให้มันแรงนะไม่ยาก แต่ทำให้มันแรง และเหนียวด้วยนี่ดิยากกว่า ขนาดไม่แรงก็ยังพัง อิ อิ อิ

7. กรกฎ เจกะ

19
    0
    0
    พอดีมีงบอยู่ประมาณนึง เลยอยากทำมาไว้ขับสนุกๆ
    ถ้ารถทำมาเสต็ปนี้แล้ว ตอนขายจะขายสัก 18-19 จะขายได้ไหม

8. aj_tactics

aj_tactics New Member Member

226
    0
    0
    ถ้าทำถึงขนาดนี้คงจะไม่สนุกแล้วมั้งคับ....มีแต่จะมันคับผม

9. ที่ว่ามีงบมีอยู่ประมาณเท่าไหร่ครับ

จะได้ประมาณได้ถูก ที่แน่ๆผมลองคำนวนคร่าวๆนี่แล้วเลยแสนแล้วครับ

ส่วนเรื่องขายผมว่าทำมาขนาดนี้ผมว่าขายไม่ลงหรอกครับมันจะผูกพันครับ(กับการซ่อม)

10. dearruam

dearruam New Member Member

485
    0
    0
    ถ้าจะทำขนาดนี้แล้วขาย ผมว่าไม่คุ้มหรอกครับ เพราะคนซื้อเค้าไม่สนว่าจะทำขนาดไหนแต่ถ้าขายยังไงก็ขาดทุนครับ ถ้าทำขนาดนี้ผมว่าเก็บไว้ขับเองสนุกกว่าครับ

11. กรกฎ เจกะ

19
    0
    0
    งบมีอยู่ประมาณ 15 อะคับ

12. กรกฎ เจกะ

19
    0
    0
    งบมีอยู่ประมาณ 15 อะคับ

13. กรกฎ เจกะ

19
    0
    0
    คือจริงๆแล้วมีรถอยู่ 2คัน l200 คันนึง แล้วก็ d-max comฯ อีกคันนึง
    แล้วเรื่องของเรื่องก็คือ l200 เด๋วก็ต้องขาย แต่ว่าเดิมๆมันขายได้ไม่เท่าไร
    เลยอยากเอามาทำสนุกๆ แล้วใช้สักพักก็จะขาย แล้วเงินที่ทำตรงนี้ไป ก็จะได้กลับคืน
    อาจจะขาดทุนนิดหน่อย แต่ก็คุ้มที่ได้สนุกกับการทำตรงนี้

ส่วน d-max ที่ยังไม่อยากทำเพราะว่า ทำไปเท่าไรเงินมันก็จะจมอยู่กับคันนี้ เพราะว่าคันนี้ไม่ขาย

คนดีเซลคนอื่นๆมีความเห็นยังไงก็ช่วยแนะนำด้วยน่ะคับ ขอบคุณมากคับ

14. กระบะสีขาว

กระบะสีขาว Active Member Moderator VIP

1,459
    15
    38
    เอาแบบคร่าวๆ

1.set เทอร์โบ hx35 + inter ของนอก + เวสเกตฝาจีบ >> โบ 16000 พร้อมโข่งหลัง - อินเตอร์ 6000 - เวสเกต 3000 - เดินท่ออินเตอร์พร้อมท่อยาง 8000 - เฮด หรือเขาหล่อ 2500
    2.ปั้มเต็มลูก12 + หัวฉีด + ปั้มดันbosch >> ปั๊ม 12000 - หัวฉีด 3000 - ปั๊มติ๊ก 3500 + ถังพัก800 + เรกุเลต 2500 + ท่อน้ำมัน+เข็มขัด 1000
    3.คลัชทองแดงหวี2ชั้น หรือ os(กุ๊งกิ๊งๆ) >> หวีสองชั้นผ้าทองแดง 6500
    4.เกียร์เดิมเรียงเฟือง หรือ sirius หรือ 1jz >> เกียร์ 1เจ 18000
    5.ขัดพอตไอดีไอเสีย + แคม >> ขัดพอท 3500 - 5000 - วาล์วใหญ่ 3000 - 5000 - แคม 4000 - 8000
    6.หม้อน้ำเสริม(มีเนียม) + พัดลมไฟฟ้า + ออยคูลเลอร์ >> หม้อน้ำ 6000 - พัดลม 1500 - ออย 2000 - 5000
    7.เฟืองท้ายเต็ด (ใช้ของอะไรได้บ้าง) + ดิสr32 4ล้อ >> เฟืองท้าย ยกคานนิสสันพร้อมเต๊ด 16000 - เบรค 32 7000
    8.ลูกเดิมกับก้านเดิมเอาอยู่ไหม
    9.อื่นๆมีต้องทำอะไรเพิ่มแนะนำด้วยคับ

นี่แค่คร่าวๆนะครับ ยังมีรายละเอียดอีกเยอะ และก็ค่าแรงถอดประกอบอีก หลายบาท

รวมๆแค่นี้ก็ประมาน 130,000 บาทแล้ว

15. pandabank

pandabank New Member VIP

2,427
    4
    0
    ถ้าทำแล้วขายราคานั้นไม่ได้หรอกครับ

เพราะส่วนใหญ่ขายตีราคารถอย่างเดียว

แล้วสเต็ปที่ว่ามามันเกือบสองแสนแน่นอนครับ

เพราะจะไปหมดเยอะที่การไล่เครื่องและปั๊ม

เครื่องอย่างเดีวก็หลายแล้วครับ(เคยไล่กันมาแล้วครับ)

แล้วเรื่องปั๊มอีกรับลองว่าเข้าทีเดียวได้เต็มก็คงเหนื่อยครับเพราะที่ร้านเขาต้องไล่ให้ทีละสเต็ป(ขึ้นอยู่กับความซี้ครับ)

16. หนึ่ง

หนึ่ง Guest

0
    0
    0
    ...

เออ ผมอยากทราบว่าถ้าเทอร์โบเล็กแต่ทำท่อไอดีไอเสียให้อากาศไหลดีรถก็แรงไหมครับ

17. TFR-oldschool

TFR-oldschool Member VIP

652
    19
    18
    ตอบข้อ 3 ครับ เพราะทำอยู่ พึ่งมีน้องจาก จันทฯ มารับไปชุดนึงด้วย เฉพาะผ้าทองแดง 6 ก้อน กับ หวี 2 ชั้น อยู่ 5xxx ครับ ค่าใช้จ่ายอื่นก็มี ปรับ ฟลายวีล ค่าแรงยก ค่าลูกปืนต่างๆไม่เกิน 2000 ครับ
    ราคาเป๊ะๆ โทรมาคุยกันครับ ถาม comment ข้างบน ข้างล่างดู ผม ขาประจำแถวนี้ครับ

ส่วน ทำแล้วคุ้มไม๊ ถ้าทำเก็บ คุ้มครับ ถ้าทำแล้วขาย ไม่คุ้มครับ

18. KiTNa MTC

KiTNa MTC New Member Moderator Privilege

6,996
    10
    0
    ใครหว่า ผมก็อยู่จันทบุรีนะ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้