น้ำท่วมเพื่อนโรเว่อร์ระวังตัวกันด้วยนะครับ

การสนทนาใน 'Rover Club' เริ่มโดย sealwit, 24 ตุลาคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. sealwit

sealwit New Member Member

209
    1
    0
    กล่องรถเรามันอยู่ใต้เท้าคนนั่งเผลอไปลุยน้ำเข้า
    ระวังมันจะเสียนะครับ
    ด้วยความปราถนาดีจากโรเวอร์แดงสัตหีบ ชลบุรี

2. โย่ง199

โย่ง199 Guest

0
    0
    0
    วิธีป้องกันน้ำเข้ารถ

ผมขอแนะนำวิธีป้องกันน้ำเข้ารถ ดังนี้ฃ
    1. ตรวจสอบยางขอบประตู ยางขอบกระจกเลื่อนขึ้น ลง , ยางฝากระโปรงท้าย ว่ามีส่วนไหนขาดหรือแหว่งให้รีบเปลื่ยนหรือซ่อมส่วนที่ขาด โดยใช้กาว 2 หน้าของ 3M
    ชนิดสีดำ ( ยางรองเป็นสีแดง ) ซื้อตาม Big C, Lotus ก็ได้ม้วนละ 85 บาท ( ม้วนเล็ก ) มาจัดการซ่อมได้
    2 .อุดรูระบายอากาศออก ด้านท้ายรถ โดยมากจะซ่อนไว้ที่เสาด้านหลัง หรือไม่ก็ซ่อนในกันชนหลัง ซึ่งรูนี้น้ำสามารถเข้าได้ โดยใช้เทปกาว หน้ากว้าง 2 นิ้ว ปิดทับให้สนิท
    ส่วนรูรับลมด้านหน้าจะซ่อนอยู่ตรงก้านปัดน้ำฝน ก็ให้อุดด้วย
    3. ภายในห้องเครื่องยนต์ ให้เอากระดาษกาวย่น อุดบริเวณก้านวัดน้ำมันเครื่อง , ก้านวัดน้ำมันเกียร์ , กล่องฟิวส์ ฯลฯ ให้สนิทโดยพันซัก 2 -3 รอบ
    4. ให้ถอดตัวกรองอากาศออกแล้วเก็บไว้ในที่ปลอดภัย แล้วเอาเทปกาวหน้ากว้าง 2 นิ้ว ปิดท่อAir flow ( ท่อยางสีดำ ) ให้สนิทอย่าให้น้ำเข้าเครื่องได้
    5. ถอดกล่อง ECU ออกแล้วเก็บไว้ในบ้าน ( อย่าลืมถอดขั้วแบตก่อน ถอดกล่องนะครับเพื่อให้กล่องมันสลบก่อน มิฉะนั้นกล่องจะเสื่อมเร็ว ) แล้วเอากระดาษ
    กาวย่นอุดปลั๊กของกล่องให้สนิมอย่าให้น้ำสัมผัสโดนขั้วไฟ ได้
    6. เอาน้ำยา Sonax,WD-40,Permatex ฉีดปลั๊กต่อสายไฟทุกจุดในห้องเครื่อง รวมทั้งฝากะลาจานจ่ายด้วยเพื่อป้องกันน้ำซึมเข้าระบบไฟ
    7. ส่วนท่อไอเสียท้ายรถให้เอาเทปกาวหน้า 2 นิ้วปิดให้สนิทโดยพันหลายรอบอย่าให้น้ำเข้าครับ
    หมายเหตุ เวลาเสียบกล่องกลับเข้าที่อย่าลืมอุ่นกล่องก่อนสตาร์ทนะครับ

ผมหวังว่าวิธีนี้จะช่วยผ่อนหนักให้เป็นเบาได้ครับ
    ขอบคุณครับ

3. pavelbenz

pavelbenz New Member Member

254
    1
    0
    ขอบคุณพี่ๆมากคับผม เด่วคงต้องใช้ในเรวๆนี้ล่ะ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้