KE10 หรือ KE30 ถ้าจะวางเครื่องใหม่ ควรวางตัวไหนดีครับ

การสนทนาใน 'KE Racing Club' เริ่มโดย บุคคลทั่วไป, 6 พฤศจิกายน 2011

< Previous Thread | Next Thread >
    กำลังอยากหา KE10 หรือ KE30 ซักคันมาปั้น แต่มีคำถามว่า ถ้าจะวางเครื่องใหม่ แนะนำตำไหนดีครับ ความต้องการมีอยู่ว่า
    - ต้องการทำรถให้เป็นรถใช้งานประจำวันได้ ไม่เน้นความแรง (เร่งถึง 120 ได้พอใจละ)
    - ไม่ต้องการ ทำตัวถังรถให้บอบช้ำ ถ้าเป็นเครื่องที่ลงได้โดยไม่ต้องผ่าห้องเครื่องก็จะดีเลยครับ
    - ต้องการเครื่องที่ หาอะไหล่ได้ง่าย ไม่จุกจิก ไม่อยากงมเข็มในทะเล

เท่าที่ผมอ่านมาโดยมากคนจะวาง 4AGE กัน แต่ก็ได้ยินมาอีกละครับว่า 4age หาตัวขับหลังยาก ถ้าจะแปลงตัวขับหน้ามาใส่จะลำบากมั้ยครับ อีกอย่างบางท่านว่า อะไหล่หายากมากแล้ว
    เท่าที่ฟังมา 4age 20v หาของยากกว่า 16v

อีกตัวนึงก็ตระกูล K เห็นบางท่านว่า วาง 5K 7K
    5Kเห็นว่าเก่ามากแล้ว อะไหล่หายากเหมือนกันเหรอครับ ส่วน7K ดูเหมือนจะใหญ่เกินไปสำหรับ body KE10 หรือ KE30 รึป่าว

แล้วก็ 3S ตัวนี้เครื่อง 2000cc ผมก็ไม่รู้ว่ามันใหญ่ไปมั้ยสำหรับ บอดี้นี้ ยังไงขอความรู้จากเซียนๆกันหน่อยสิครับ

1. รักจะเล่นรถแบบนี้ เค้ามีแต่จะหาวิธีทำให้มันเดิมให้มากที่สุด เครื่องเดิม 3K-4K ก็ตะกาย120 ได้สบายอยู่แล้ว เพียงแต่ช่วงล่างของรถยุค 30ปีที่แล้วมันจะเอาไม่อยู่ สมัยนั้น พอเลย 80 เค้าก็ไม่เบรคกันแล้ว ยิ่งใครขับ FIAT 131 132 พอลงมาเปลี่ยนมือขับ KE เขาบอก ขนหัวลุกครับ แบบว่ารู้เลยว่า "สู่สุขคติ" เป็นยังไง ความรู้สึกมันบอกเลย

2. chior23554

chior23554 New Member Member

5
    0
    0
    ดูจากความต้องการนะครับ ผมว่าใช้4k5เกียร์(เครื่องเดิม)ก็เหลือๆแล้วครับรถผมเคอี30 4เค เดิมๆวิ่ง140 สบายๆครับ เอาไปโอเวอร์ฮอร์นใหม่เลย ประหยัดงบกว่าเยอะ ติดแก๊สวิ่งโลละบาทกว่าๆเอง ถ้าเครื่องเก่าไม่ไหวก็หาเครื่องสดๆลงใหม่ก็ได้ครับไม่แพง อะไหล่ก็หาได้ที่เชียงกงครับ ไม่ยากอย่างที่คิด เครื่อง 4a หาสดๆยากครับ 3s น่าจะดีกว่า(ถ้าอยากแรงนะ)แต่ช่วงล่างเดิมๆก็เอาไม่อยู่อะครับ งบบานแน่นอน ขออนุญาตแสดงความคิดเห็นครับ คนรักเคอีเหมือนกัน ^ ^

3. kanakorn

kanakorn New Member Member

15
    0
    0
    ทำสี่เคดีๆ น่าจะดีกว่าไปวางตระกูลอื่นนะครับ ทำแล้วรถช้ำ เสียเงินโดยใช่เหตุนะ เดิมๆก็วิ่งเกิน 120 อยู่แล้ว เครื่อง1.3 นะ

4. jindekza

jindekza New Member Member

27
    0
    0
    ผมจับ KE70 ยัด SR20DE ไปแล้วคับ ขอบอกว่าเวลาอัดมันจิงๆ อิอิ ^^

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้