เครื่องตัวไหน ณ ตอนนี้ ที่จะเอา K20A ฝาแดงอยู่อ่ะคับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย คนเลี้ยงแมว, 28 พฤศจิกายน 2011

แท็ก:
< Previous Thread | Next Thread >
    คิดเหมือนกันเลยครับ รู้ได้ไงว่าเครื่องk20

1. EGR

EGR New Member Moderator

862
    166
    0
    K20Z ใน FD 2.0 บ้านเรามั้ง ครับ :)
    T_T

ลองวิเคราะห์ดู Turbo คันนี้ กับ N/A Kยี่

Spec. เครื่องของเค้า (หน้า 17) ม้า = 152 BHP , ทอร์คสูงสุด 236 NM ที่รอบ 2940 RPM

ส่วน Spec. K20A (DC5) ม้า 217 BHP , ทอร์คสูงสุด 206 NM ที่รอบ 7000 RPM
    .
    .
    .
    Turbo แรงบิดเยอะกว่า แถมมาที่รอบต่ำมาก ได้เปรียบอยู่แล้วในระยะต้นและระยะสั้น

N/A แรงบิดน้อยกว่าแถมมาที่รอบสูง ส่วนม้าจะมาช่วยก็ไม่ทันซะแล้ว (หมดช่วงวิ่ง)
    แต่มีดีที่อัตราทดเกียร์ อัตราทดเฟืองท้าย ...... ว่ากันยาวววว เลย

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 12 กุมภาพันธ์ 2012
  2. Super Demio

Super Demio New Member Member

159
    1
    0
    รถคันที่เค้าบอกว่า สวน k20 รถเค้า เกียร์ธรรดาคับ ไม่ช่ายคันเหลือง ออโต้

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 24 กุมภาพันธ์ 2012
  3. EGR

EGR New Member Moderator

862
    166
    0

4. หล่อ + แรง เลยครับคันนี้

5. madboy

madboy Active Member Privilege

2,808
    11
    38
    แล้วอนาคต ท่านๆคิดว่าจะเป็นอย่างไร K20 ฝาแดงแรงฤทธิ์

เมื่อมลพิษเริ่มเข้ามามีอิทธิพลมากขึ้น

ค่ายอื่นๆ ทั้งยุ่น ทั้งฝรั่ง มีเครื่องเบนซิน ฉีดตรง+หอย กันมากขึ้น หรือแม้กระทั้งเครื่องดีเซลจากยุโรปแรงๆก็เพียบ

แล้ว HONDA ล่ะครับ เป็นอย่างไรกันบ้าง (รู้สึกเพิ่งจะออกเครื่องดีเซล+หอย ตัวใหม่ 1.6 ลิตร i-DTEC) :D

6. Super Demio

Super Demio New Member Member

159
    1
    0
    แรงเลยคับคันนี้

7. TaKuMi@EK

TaKuMi@EK New Member Member

33
    0
    0
  8. Nat_Superwhite

Nat_Superwhite Guest

0
    0
    0
    แอบมาอ่านเรื่อง K20A เอ้า ดันมาเจอเรื่องรถเราเองซะฉิบ
    รถผมไอ้เป็ดเหลืองออโต้โบ มาสด้า 2 นั่นล่ะครับ ไม่ใช่คันที่ไปไล่กับ K20A
    ของผมเซตโบพอขำๆ ไล่ใครเค้าไม่ทันหรอก เอาไว้แซงสิบล้อ อิ อิ

ส่วนรถน้องที่ไปอัดกับ K20A ผมเองก็ไม่ได้ถามเค้าว่ารู้ได้ไง แต่คนนี้ไม่น่าขี้โม้นะครับ
    ส่วนรถเค้าก็เต็มจริงๆ ไปวิ่งคลองห้ามา 14 กลางๆ เองนะเท่าที่จำได้

9. รบกวนฝากถามหน่อยครับ ว่าที่วิ่งด้วย มันเป็น DC5 , EP3 , FN2 , หรือ FD 2.0 ครับ

เดี๋ยวนี้รถเล็กๆ แรงดีจัง ถ้าเจอบนถนน ขออณุญาติ แหย่เล่นนะครับ หวังว่าคงไม่ว่ากัน พอขำๆ
    :p

10. ถ้าวิ่งปามานนี้ส่วนได้แน่คับ เห็นK20A ในอีกบอดี้ (ไม่ไช่ 3ดอนะ) แต่ก้อไม่ได้ใหญ่โตเท่า DC5 หรือ FD2 ก้อวิ่งอยู่ 15 ต้นๆกลางๆ คาดว่าคงยังไม่ถึงกะทำเต็มมั้ง

11. Nat_Superwhite

Nat_Superwhite Guest

0
    0
    0
    อืมมม เดี๋ยวจะลองถามให้นะครับ แต่ผมว่าน้องคนนี้เขาน่าจะแม่นเรื่องรถอยู่ ไม่น่ามั่ว หรือโม้ครับ
    น่าจะมีข้อมูลจากการคุยกัน หรือไม่ก็เคยไปอ่านเจอรถคันนั้นในเว็บ ฯลฯ อะไรแบบนั้นนะ ผมเดาเอา

ส่วนเรื่องแหย่ๆ โอว มิกล้าเทียบชั้นเทพๆ ในนี้ละครับ ผมเซตโบไว้พอขับสนุกๆ เอาไว้หนีรถบ้านที่ชอบจี้ตูด
    คนบางคนพอเห็นรถเล็กๆ จุ๋มจิ๋ม แล้วชอบแกล้งครับ ผมขี้กลัว ผมก็เลยหาวิธีที่นุ่มนวลที่สุด
    คือ พยายามขับหนีไปให้ไกล ๆ อิ อิ

12. รถบ้านๆ นี่ ใช้กระบะบ้านๆ ล้อล้นๆ ติ๊กเกอร์แปะ กาจกหลังเยอะๆอ่ะเปล่าคับ เจอปาจำเลย

13. ใครสงสัยใครคันก็จัดกันไปเลยดิ๊ เถียงกันในนี้แล้วได้อะไรคับ ขอโทดที่ไม่ได้ล็อคอิน เพราะผมไม่ได้สมัครสมาชิกครับ

14. อ๊า ผมไมได้หมายความว่าน้องเค้าโม้ครับ เพียงแต่ว่า K20 มันมีหลายตัวครับ แค่อยากรู้ว่าเป็นตัวไหน ในบอดี้อะไรประมาณนี้

อ้อ เย็นวันเก่อนเหมือนเห็น "น้องเหลือง" ของคุณ แถวลำลูกกาด้วย ไม่รู้ว่าผิดคันอ๊ะป่าว อิอิอิ

15. yedhode

yedhode New Member Member

2
    0
    0
    ก็ฟอร์ด k20 ไงครับ ไม่ต้องพูดอ้อมให้มากความ
    รถวางเครื่องแต่ก็ไม่ได้โมอะไร เครื่องเดิมสนิท มีปลด180 ตัวเดียว ไม่มีพาร์ทคาร์บอนลดน้ำหนักซักชิ้น รวมคนขับ มีน้ำหนักประมาณ 1.3x ตัน
    วิ่งซ้อม 14.4 แต่ตอนแข่งลืมปิดแอร์ ก็ 15 กว่า ก็แค่นั้น แพ้ก็แล้วไง k20 ก็เครื่องวีเทคตัวนึง ไม่ได้แรงสุดในสามโลกนิครับ
    ผมเห็นบางกระทู้เอารถเทอร์โบไปแดรกk20มาแล้วก็มาโม้ มันคนละรุ่นกันนะครับ รออนาคตบนถนนมีk20ฝาแดง turbo มาวิ่งก่อน ค่อยมาว่ากันใหม่
    คันนี้วิ่งแพ้บล๊อคบีมาก็หลายคัน แต่ก็ยอมรับความจริง แพ้ก็คือแพ้
    ป.ล.พูดกระทบทำให้ใครไม่พอใจผมขออภัยครับ

16. Dek EG

Dek EG New Member Member

25
    0
    0
    ถ้าเดิมๆ CCเท่ากัน.....F20C

17. F20C ใน S2000 ผมเคยเอา B16 ใน EG 4 Door วิ่งด้วยแล้ว ก็ไม่เท่าไหร่นะครับ ช่วงต้นๆ จะโดน B16 เอา แต่ช่วงเลย 200 ไปแล้ว F20C ไปดีกว่านิดๆ ครับ

เอาจริงๆ แล้ว ผมว่า DOHC VTEC เดิมๆ ทุกเครื่อง มันก็วิ่งไม่ค่อยต่างกันมากนักหรอก กินกันก็ทีละนิด ไม่ใช่แบบหน้ามือหลังเท้า ที่ K มันฟังดูแรง เพราะมันไปอยู่ในบอดี้เบาๆ อย่าง 3 door ตะหาก ไม่ได้อยู่ใน DC5 หรือ FD2 ที่ตรงรุ่นของมัน

18. Kong_omac

Kong_omac Member VIP

73
    2
    8
    ลืม 3 S บีม ไปเลย

19. อ้อครับๆ ผมจะได้ลองถามดู อยากรู้เหมือนกันว่ารู้ได้ไง อิ อิ

ถ้าเห็นแถวลำลูกกา ก็คงเป็นผมละครับ ละแวกนี้ มาสด้า 2 สีเหลือง ก็มีผมคันเดียวแหละ
    ที่ทำงานอยู่แถวนี้ละครับ ไปๆ มาๆ ^__^

20. โบตั๋น

โบตั๋น Well-Known Member Member

4,842
    815
    113
    โอ้ว รถแรง ๆ ทั้งนั้นเลย

21. GTR.

GTR. New Member Member

1,328
    28
    0
    ขอตรงๆนะ ถ้า K20 เดิมๆ ก็ไม่แปลก ถ้าจะโดน ถ้าเคยีทำมีแค่ ท่อกับรอมก็พอ

รับประกัน ไม่มีทาง ขึ้นได้ วิ่งกันยาวๆเลย

22. G Type R

G Type R New Member Moderator VIP

3,607
    99
    0
    วันเสาร์นี้ มีงานฮอนด้าที่คลอง 5 ครับ ว่างๆเชิญมาเที่ยวดูฮอนด้า ตัวแรงๆกันครับ

23. อยากเห็น 3 S ที่ลงใน OPTION เล่มล่าสุดอ่ะ ท่าจาสุดยอด

24. SIR2

SIR2 Guest

0
    0
    0
    B18CR โดน K20A body 3D ทั้งคู่ แบบยาวๆเลย แรงจริงๆ

B18CR โดน K20A body 3D ทั้งคู่ แบบยาวๆเลย แรงจริงๆ

25. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63
    [video=youtube;RwRiPF_Qpcc]http://www.youtube.com/watch?v=RwRiPF_Qpcc[/video]

26. Drink

Drink Active Member Member

389
    29
    28
    ผมใช้ K20 อยู่ ขอบอกว่าเหนียว ทน อึด มันส์ และไม่หอบ สำคัญตรงไม่หอบ ซัดได้ยาวๆไม่ต้องเกรงใจเบรกกันเลยทีเดียว

27. R32GTR3037

R32GTR3037 Active Member Member

0
    6
    38
    K20 ถ้าอยู่ในบอดี้เบาๆอย่าง EF EG EK 3ประตูและก็JAZZ ก็น่ากลัวครับ แรงม้าต่อน้ำหนักที่แบก มันทำให้รถปลิวสบายอยู่แล้ว ยิ่งK20 ที่ทำกำลังอัดสูงๆมามันยิ่งปรี๊ดดดดดดด แต่อย่างไรก็อย่าลืมเรื่องความปลอดภัยนะครับ เครื่องทุกตัวถ้ามีเงินทำมันแรงทุกตัวนะผมว่า แต่ต้องยอมรับว่าชั่วโมงนี้K20 มันดีจริงๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้