3S-FE ขับหลัง วางรถตู้ L300

การสนทนาใน '3S Club' เริ่มโดย บุคคลทั่วไป, 14 เมษายน 2012

< Previous Thread | Next Thread >
    อยากทราบว่าติด LPG ระบบดูด วิ่งกันได้ประมาณกี่ กม/ลิตร ครับ ของผมวิ่งได้แค่ 6 - 6.5 กม/ลิตรเอง ( ความเร็ว 90 )
    ใช้หม้อต้ม 140HP พอไหมครับ บางช่างบอกพอ บางช่างบอก หม้อต้มเล็กไป งง มากๆ ไม่รู้จะเชื่อใคร ผมว่ามันกินเกินไป จูนยังงัยๆ ก็ไม่ได้ดีไปกว่านี้
    หรื่อท่านใดมีข้อมูลดีๆ ช่วยแนะนำด้วยครับ ขอบคุณมากๆ ครับ

1. 3sfe ลงในหัวจรวด

ผมลงในตู้หัวจรวด เกียร์ออโต้ เบาะ3แถว คนเต็มคัน วิ่งได้กิโลละ1.80-2 บาท ความเร็ว 120 กม-ชม แต่ออกตัวอืดหน่อย

2. mdlove

mdlove New Member Member

35
    0
    0
    ลองเปลี่ยนผ้าแกสใหม่ หรือยังแล้วลองปรับจูนดู ไล้ระบบใหม่

3. ชอบคุณมากครับ ...
    ลืมบอกรายละเอียดเพิ่มเติม เรื่องมีอยู่ว่า
    1. รถคันนี้เป็นตู้มิตซู L300 วางเครื่อง 3S-FE ไดเล็คคอยย์ + LPG ระบบดูดมาแล้วจากเจ้าของเดิม
    2. รถได้ถอดเบาะหลังออก 2 แถว เหลืออีกแถวเดียว ไม่ได้บรรทุกของใดๆ ใส่ล้อ 15 นิ้ว อัตราการบริโภค LPG ยังทำได้แค่ 6 กม./ล มี + - ที่ความเร็ว 90-100 เอง
    3. ซื้อมาเสร็จก็เจอปัญหา เลยไล่ระบบแก็ซโดย เปลี่ยนหม้อต้มใหม่เอี่ยมของ TOMASSATO 140HP + เปลี่ยนมิกเซอร์ใหม่ ระบบไม่น่าจะร่ัวเพราะไม่มีกลิ่นเวลาใช้งาน
    ผลลัพท์ก็ยังเหมือนเดิม ( เดิมหม้อต้มเกาหลีติดมากับรถ )
    4. เครื่องยนต์ไม่สามารถใช้น้ำมันได้มาตั้งแต่แรกที่ซื้อมาจากเจ้าของเดิม ( ซื้อรถมาเมื่อปลายๆ ธันวา 54 ) ดังนั้นเลยไม่สามารถเปรียบเทียบอัตราการซดน้ำมัน กับ LPG ได้
    จึงอยากทราบคร่าวๆ ว่าจริงๆ แล้ว 3S มันซดน้ำมันประมาณกี่ กม./ลิตร
    5. ผมต้องรับสภาพว่ารถผมเป็นรถดัดแปลงวางเครื่อง อัตราสิ้นเปลืองต้องเพี้ยนไปบ้างแน่ๆ แต่ที่เป็นอยู่ถือว่ามากเกินไป จึงอยากรู้อัตราสิ้นเปลืองคร่าวๆ เพื่อประกอบการตัดสินใจ
    ว่าจะทำไงต่อไปดี
    6. จากคุณที่ตอบกระทู้แรกที่วางในรถตู้ อัตราการสิ้นเปลือง O.K. ครับ แสดงว่ารถผมมีปัญหาแน่ ตอนนี้ไม่กล้าทำอะไรต่อ เพราะกลัวเสียตังฟรี จึงอยากขอความเห็นท่านที่มีประสบการณ์ด้วยครับ
    7. ขอบคุณทุกท่านที่เข้าชม และ ตอบกระทู้ไว้ล่วงหน้า ด้วยครับ

4. CARINA

CARINA Well-Known Member VIP

6,061
    165
    63
    เอาแยกเป็นส่วนๆนะครับ ตามความเป็นผมว่า

ต้องดูว่าเครื่องยนต์ ทุกอย่างทำงานครบตามระบบ สายไฟทำมาครบหรือไม่ สมรรถนะของตัวเครื่องแค่ไหน กำลังอัดอยู่ในเกณฑ์หรือไม่ เครื่องหลวมหรือป่าว
    ถ้าทุกอย่างสมบูรณ์ดี เกิน 70-80 % ผมว่าอาจจะต้องดูไปถึงเฟืองท้าย ว่าพอไปได้กับเครื่องหรือป่าว ส่วนเรื่องแก๊ส ผมเองใช้เครื่อง 3s fe twincoil
    ใช้หม้อต้ม 140 hp ของผมเองพอ ยิ่งหม้อต้มใหม่ๆ กำลังยังดีไม่มีขี้แก๊สเขม่ามาอุดตัน ยิ่งน่าจะพอไหว

ถ้าให้แนะนำ
    1. หาอู่ดีๆ มีความเชี่ยวชาญจริงๆ และไม่หลอกลวง เช็คความสมบูรณ์ของเครื่อง ให้เค้าไล่เฟืองท้ายดูด้วย

2. หาอู่แก๊สเก่งๆ เซียนๆ จูนเนียนๆ ให้เค้าจูน + ถ่ายขี้แก๊สให้

คงพอช่วยได้บ้างนะครับ

5. ขอบคุณครับ เดี๋ยวลองไล่ดูตามที่ให้ข้อมูลมาครับ

6. ผมก๊ติดแก๊สระบบดูด เหมือน แบ้คไฟร์ ตลอดเลย มีวิธีแก้ไหมคับ

ผมก๊ติดแก๊สระบบดูด เหมือน แบ้คไฟร์ ตลอดเลย มีวิธีแก้ไหมคับ

7. lamanojane

lamanojane Member Member

230
    0
    16
    เป็นเหมือนกันคับ

8. จูนแก็สให้หน้าขึ้นซั๊กครึ่งรอบ หายแน่ครับ

จูนแก็สให้หน้าขึ้นซั๊กครึ่งรอบ หายแน่ครับ

9. lamanojane

lamanojane Member Member

230
    0
    16
    เด๋วจะลองดูคับ ขอบคุนคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้