เตือนเรื่อง กล่อง Pivot Stabilizer ของปลอมที่เหมือนของแท้มากๆ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย Apple, 9 มิถุนายน 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Apple

Apple New Member Member

575
    8
    0
    พอดีผมซื้อ กล่อง Pivot Voltstabilizer ที่ร้านดังย่านพัฒนาการ ซึ่งในใจก็คิดว่าร้านใหญ่แบบนี้ไม่น่าเอาของปลอมมาขาย เจ้ากล่องตัวนี้จะมีทั้งสายกราวน์และกล่อง Volt Stabilizer มาด้วยในราคา 2500 บาทซึ่งผมก็ได้ซื้อมาติดตั้งเอง โดยใด้ใช้งานมาเป็นเวลา 4-5 เดือนซึ่งตอนติดตั้งใหม่ๆก็รู้สึกว่าเออ รถมันวิ่งดีขึ้นเนอะพอใช้ไปซัก 2-3 เดือนก็เริ่มมีอาการเวลา สับเกียร์แล้วกดคันเร่งรถจะตื้อๆกระตุกกระตุก ก่อนจะพุ่งไปข้างหน้า แต่ตอนนี้ผมได้เอาออกได้ 4-5 วันแล้วอาการดังกล่าวได้หายไป ก็เลยจะมาเตือนเพื่อนๆที่ติดตั้งกล่องพวกนี้แล้วรถมีอาการแปลกๆลองถอดแล้วขับดูว่าหายรึเปล่านะครับ

วิธีสังเกตุว่าจริงหรือปลอมให้ดูที่หัวของตัวเก็บประจุ จะเป็นรูปตัว K ทุกตัว

แต่ที่ผมซื้อมาจะเป็นตัว K แค่ตัวเดียว ยังไงคนที่คิดจะซื้อยี่ห้อนี้หรือใส่อยู่ ก็ระวังหน่อยนะครับไม่รู้ถ้าใช้ไปนานๆ กล่อง ECU เราจะพังรึเปล่า

วิธีดูว่าของจริงหรือของปลอม

:cry: :cry: :cry: :cry: :cry: :cry: :cry: :cry: :cry: :cry:

2. Jern

Jern New Member Member

6,174
    48
    0
    ขอบคุณมากคับ

กลัวของปลอมจัง

3. jirayu

jirayu New Member Member

252
    10
    0
    แสดดดดดดดดดดดด ของปลอมอีกแล้วหรอคับ

4. Foam_Advance

Foam_Advance Well-Known Member VIP

1,823
    45
    48
    แย่จังเลย

5. Aof_Car selection shop

Aof_Car selection shop New Member Member

941
    14
    0
    ของปลอมเดี๋ยวนี้มันเหมือนแท้มากๆเลยครับ น่ากลัว

6. บางทีร้านลดราคาจนผิดปกติ ก็เสี่ยงเป็นของปลอมเหมือนกัน อย่างของยี่ห้อ E*SPEC ที่ออโต้คาร์ลดเหลือ 999 จาก 3 พันกว่าบาท (โปรโมชั้นนานแล้วนะ) ผมก็ซื้อเหมือนกันเห็นถูกดี แต่ก็ดูไม่ออกว่าปลอมหรือเปล่า

7. Piccolo

Piccolo New Member Member

1,673
    65
    0
  8. Sandy

Sandy New Member Member

129
    3
    0
    เรื่องราคาผมว่า2,500ไม่น่าแปลกน่ะครับ...แต่ไอ้พันกว่าบาทที่ขายกันเกลื่อนเมืองนี่สิน่ากลัวกว่าน่ะ:D ...ถ้าเอาชัวร์ก็หาร้านที่เค้าขาย+ติดตั่ง+รับประกันซะก็น่าจะหมดเรื่องว่าไหมครับ:D

9. vagrant3036

vagrant3036 Member Member

375
    9
    18
    วิธิดูว่าของแท้หรือของปลอม มีดังนี้ครับ :cool:
    ของแท้จะมีตัวKที่ใต้ถ่าน

ปลอมจะเป็นเครื่องหมาย +

ของแท้จะมีฟิวส์ใสๆ15A ติดอยู่

ของปลอมจะไม่มี

ของแท้ที่กล่องใกล้บาร์โค็ต จะมีสติกเกอร์หัสสต๊อกสินค้าติดอยู่

ของปลอมจะไม่มี

10. Apple

575
    8
    0
    เดี๊ยวนี้ของปลอมมันไม่เป็นตัว + แล้วครับมัน เป็นเหมือนจะคล้ายตัว K แต่มันจะโค้งๆหน่อยเหมือนในรูป แล้วฟิวส์ก็เป็นตัวเลข 15 เหมือนกันผมก็เลยตัดสินใจซื้อโดยคิดว่าร้านใหญ่มี 2 สาขาไม่น่าจะขายของปลอม ซึ่งผมไปดูสาขาที่สาธรเห็นราคา 3500 บาทมีแต่กล่อง ไม่มีสายกราวน์ก็เลยรู้ว่าโดนของปลอมซะแล้ว :mad: :mad: :mad: :mad: :mad: :mad:

11. End Motor Sport

End Motor Sport Active Member Member

652
    34
    28
    เอ๋า ปลอมซะเหมือนหมดทุกอย่าง เลย อ่ะ

ทำไงดี หล่ะ เนี้ย หรือว่า ต้อง ทำเอง ซะแล้ว

12. oatzy

oatzy New Member Member

41
    0
    0
    ไอตัว K ที่ว่า นั่นมันเป็นสัญลักษณ์บอกขั้วของตัวเก็บประจุนิ หรือว่ามันใช้ตัวเก็บประจุแบบห่วยแตก ? ? ? เลยมีอาการดังที่บอกมา . . . .

13. slow-fobia

slow-fobia New Member Media

327
    6
    0
    อยากบอกว่า....ของปลอมน่ะมันเข้ามาขายบ้านเราตั้งปีสองปีมาแล้วในราคาที่ถูกกว่าส่งกันอยู่ที่หลักร้อยเท่านั้นเอง วรจักร-คลองถม อย่างเพียบ ปลอมรุ่นแรกนี่งานหยาบสกรีนไม่ชัด(เป็นธรรมดา) ต่อมาค่อยพัฒนาดีขึ้นๆ (เหมือนขึ้นๆ) จนกระทั่งถึงรุ่นที่หากไม่ใช่คนที่จับ/ขายบ่อยๆแล้ว ยากที่จะดูออกนะ คงต้องพึ่งคนขายที่เชื่อใจได้ล่ะครับมาบอกว่าอันไหนจริง/ปลอม หากบอกว่าจริงแต่รู้ที่หลังว่าปลอมนี่ หากไม่เรียกตำรวจจับข้อหาหลองลวงก็มาประจานความเลวในนี้เลยฮะ

ส่วนของ e'SPEC นั้นที่วางขายกันในราคาโปรโมชั่นถูกๆ บอกตามตรงว่าไม่น่าใช่ของปลอม เพราะที่ออโตคาร์นั้น จัดเป็นยี่ปั๊วรายใหญ่เจ้าหนึ่งของ TS (เป็นคนนำเข้า e'SPEC และ ออฟฟิตอยู่ที่เดียวกัน) ดังนั้นหากเรื่องการขายของปลอมจึงเป็นไปไม่ได้เลยจ้า
    :cool:

14. AWD_IMP

AWD_IMP New Member Member

1,260
    29
    0
    ร้าน ออต้วยบวก ใช่ไหมเนี่ย สงสัยต้องดูดีๆแล้วล่ะ ไม่ซื้อมั่วซั่ว:)

15. prototype01

prototype01 Active Member Privilege

800
    47
    28
    อืม นับวันยิ่งปลอมกันเหมือนเข้าไปซะทุกที

ดูอย่างมิสทิฟฟานี่สิ เหมือน ซะ :)(เกี่ยวกันมั๊ยเนี่ย)

หลังจาก Apexi ปากกา ก็มากล่อง Pivot

16. Apple

575
    8
    0
    เมื่อวันอาทิตย์ไปดู มีของจริงกับของปลอมวางเทียบกันเลย ของจริงไม่มีแถม ground wire แต่ของปลอมมี

ทีเมื่อก่อนเสือกขายแต่ของปลอมเสียตังค์ฟรีเลยเซ็งจริงๆ :mad: :mad: :mad: :mad: :mad:

17. Suphakrit

Suphakrit New Member Member

67
    2
    0
    ผมซื้อมาเมื่อเกือบสองปีก่อนซื้อมา 2300 ไม่มีสายกราว แต่ไอ้อันที่มีสายกราวมัน3500
    พอดีตังไม่พอเลยซื้อ2300 มา แต่เค้าบอกของแท้ทั้งสองแบบเลยอะครับ

ปล. ระวังกันด้วยนะครับเดี่ยวนี้อาไรก้อปลอมได้ ขนม ยา ยังปลอมเลย อีกหน่อยคงได้ขับ skyline made in china rd26bett แหะๆ

18. SmileZ

SmileZ New Member Member

55
    15
    0
    ที่ Autobac ของปลอมของแท้วางคู่กันเลย แต่คนละราคา เห็นๆเลยครับบ

19. Kenny_eak

Kenny_eak Member Member

364
    11
    18
    เฮ้อออออ ปลอมกันเข้าไป แต่ชอบความเหนนี้อะ (ปล. ระวังกันด้วยนะครับเดี่ยวนี้อาไรก้อปลอมได้ ขนม ยา ยังปลอมเลย อีกหน่อยคงได้ขับ skyline made in china rd26bett แหะๆ) 555555555+ ฮาดี

20. โอ๊ต MIDWAY

โอ๊ต MIDWAY New Member Member

496
    7
    0
    ผมเป็นคนขาย....ยังกลัวเลย........บางที ทั้งจริง+ทั้งปลอม...มาเสนอให้เป็น ตัวแทน.........ยังตัดสินใจ ไม่เอาไว้ทั้งคู่ เลย อ่ะ

21. lancerck4

lancerck4 Well-Known Member Member

2,280
    52
    48
    ดีนะไม่มีตังค์ซื้อ..........อิอิอิ

22. vampire258

vampire258 New Member VIP

1,639
    25
    0
    ขายกันแบบนี้เลยหรอ เสียชื่อกันพอดี

23. willy26

willy26 New Member Member

120
    1
    0
    แล้วมีที่ไหนไหมที่ขายแต่ของแท้อ่ะ

24. chaiphat_pom

chaiphat_pom New Member Member

2
    0
    0
    เพิ่งไปถามที่ร้าน Autobac มา คนขายก็บอกตรงๆ ว่า Pivot ตัว 2,500 บาทเป็นของ Copy พร้อมสายไฟ แต่ของญี่ปุ่นแท้ 3,500 บาท ผมเลยไปเอาของ e spec แทน คงไม่ปลอมนะ

25. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63
    มีของแท้จ้า พิสูจน์ได้ นำเข้ามาเอง ดูรูปตามลิงค์แรก ราคา 1,800.- บาทเท่านั้นคับ รักแล้วไม่โกหก

26. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63
    เชิญพิสูจน์ได้คับ ถ้าปลอมให้ไปเลยจ้า!

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 10 สิงหาคม 2007
  27. foonpoon

foonpoon New Member Member

388
    14
    0
    e-spec ละกันง้าน ยังไม่ปลอม อิอิ

28. suede

suede Member Member

565
    17
    18
    ทีหลังน่าจะติดไว้ที่หน้ากล่องว่า โปรดระวังของแท้ จะได้รู้ เหอ ๆๆ ปลอมซะเนียนเชียว

29. Lucky Star

Lucky Star New Member Member

41
    0
    0
    น่ากลัวจิง ๆ

30. Kae_Bangna

Kae_Bangna New Member Member

242
    0
    0
    ความรู้ดีๆจากป๋าแอมป์อีกแระ ขอบคุงค๊าบบบบบบบบ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้