ถามเกี่ยวกับรถหลุดจำนำหน่อยครับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย start, 19 มิถุนายน 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. lording1

lording1 New Member Member

1,130
    54
    0
    .............ขอบคุณพี่มากๆ....ความรู้เยอะ.....เรื่องที่ไม่รู้ก็รู้ จากพี่นี้แหละคับ.....

...ป.ล. พี่คับ จัดเด็ก ลำปางสวยๆให้คนดิ...มีปะคับ....ฮุฮุฮุ....

2. นายต้น~Rh+O

นายต้น~Rh+O New Member VIP

62
    10
    0

อธิบายได้ชัดเจนดีครับ.... :D:D

3. ทำไมทำประกันไม่ได้ครับ........:confused:

4. we_zaa

we_zaa New Member Member

1,358
    33
    0
    ทำประกัน น่าจะทำได้นะครับ ถ้ามีสำเนา แต่ว่า ชนขึ้นมา ประกันมาเคลมให้ จะไหวหรอครับ เล่มจริง ก็ไม่มีมีแต่สำเนา แล้วถ้าพวกไฟแนนซื ตามมาทางลู่ทางที่ เราต้องไป แจ้งความหละ น่าจะเสียรถ ไปมากกว่านะ

5. KayRacing

KayRacing New Member Member

95
    1
    0
    ความรู้ๆๆๆๆๆ

6. gossa

gossa New Member Member

120
    16
    0
    ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ....

7. we_zaa

we_zaa New Member Member

1,358
    33
    0
    ส่วนตัว รถหลุด มันเป็นอะไรที่ ประหยัดนะ ผมยังจะหาเลย

แต่แนะนำนะครับ อย่าจอด ห้อง สวมให้เนียนๆ ถ้าคิดจะจอด
    รถคันนั้นต้องเหมือนๆ รถทั่วๆ ไป ถ้ามันเด่น ก็ต้องเก็บงานอย่าให้เด่น เชียว

บ้านอยู่โซน ปริมณฑล นี่ขับไปเหอะครับ ต่างจังหวัดนี่ ขับลืมเลย รู้ทางหนีทีไล่ ขับไปเถอะ ไม่มีโดน

8. rakyom

rakyom New Member Member

2
    0
    0
    มีใครเคยใช้รถแบบนี้มั้งครับ

9. GT_911

GT_911 New Member Member

90
    5
    0
    เท่าที่รู้มาจากไหนไม่บอกนะ...............555

ส่วนใหญ่จะเป็นรถติดไฟแนนต์แล้วมาจำนำอะครับ

ที่น่าเอามาใช้ได้เพราะ ตร.จับไม่ได้เลย

ก็จะมาเอกสารจำนำของ และสำเนารถ

ผู้ครอบครองมาจำนำเพื่อแสดงว่ารถจำนำโดยผู้ครอบครองเอง

แต่ราคาก็จะจำนำแบบซากรถ แต่ดอกแพงสุดๆ

แล้วผู้รับจำนำอะจะเช็ค ขส.ว่าสำเนาถูกต้องไหม

แล้วก็รับมาได้

ขับได้ครับ ตร.ไม่จับแต่ถ้าไฟแนนต์ตามส่วนใหญ่

ผู้จำนำจะมีเอกสารติดรถไว้ให้ทั้งชุดไว้ให้ตร. ตรวจและไฟแนนต์ดู

และจะมีทำเพิ่มก็คือใบเสร็จ ค่าซ่อมรถติดรถไว้ให้ไฟแนนต์ดู

ประมาณว่าถ้าเจอไฟแนนต์มาเอารถให้เก็บค่าซ่อมที่ไฟแนนต์เลยก่อนเอารถไปเพราะไฟแนนต์คือเจ้าของรถ

ถ้ามาตามรถเราไม่ให้ต้องบอกให้ไฟแนนต์ไปฟ้องแพ่งอาค่าเสียหากับผู้ครองครอบเองไม่ใช่เรา

เหมือนกรณีถ้าคุณๆเอารถซ่อมร้านที่ไหนแล้วไปจ่ายไม่เงินร้านเขาก็มีสิทธิครอบครองรถคุณได้จนกว่า

คุณจะได้นำเงินมาชำระค่าซ่อมทั้งหมดก่อน กรณีนี้ถ้าไฟแนนต์มาเจอค่าซ่อมส่วนใหญ่จะทำ

เบิลที่เป็นหลายๆไว้และรายการ จนไฟแนนต์คิดแล้วว่าจ่ายไปก็ไม่คุ้มกับการเอารถกลับ

และถ้าเจ้าของรถไปแจ้งรถหาย ถ้าตร.มาจับผู้ที่ซื้อรถจำนำนี้

ก็แจ้งกลับได้เลยครับว่าเจ้าคนที่มาจำนำคนแรกหรือผู้ครอบครองตามทะเบียนอะแจ้งความเท็จ

เพราะเราจะมาเอกสารการจำนำจากไอ้คนที่แจ้งอยู่ชัดเจนครบๆครับรถไม่ได้หายจิง

คงพอเข้าใจวิธีการเล่นรถ จำนำที่ติดไฟแนนต์บ้างแล้วนะครับ

ว่าทำไมถึงมีกันเยอะ และมันใช้งานได้คุ้มเลย บ้างคันออกมาสี่ห้าเดือนราคาป้ายแดง ล้านกว่า

จำนำได้ 3 แสน มาขายจำนำ 3 แสนนิดๆ ใช้ได้เกินสามปีก็คุ้มกว่าซื้อป้ายแดงมาใช้แล้วขายอีก

10. rakyom

rakyom New Member Member

2
    0
    0
    ขอบคุณมากครับ

11. + SENG +

+ SENG + Legend (R.I.P.)

7,664
    141
    0
    ตามนี้ 100 %
    ไม่สามารถพริ้วเป็นอย่างอื่นได้ ท่องไว้เลย

12. โอ๊ค_TENGUNOYU

โอ๊ค_TENGUNOYU New Member VIP

2,185
    64
    0
    เอาจากที่มีเพื่อนเคยใช้นะครับ

ข้อดี เท่ได้ในราคาถูก แต่ก็หลอนพอสมควรครับ ขับไปไหนมาไหนก็คอยระแวงหรวจตลอด

ลำพังแค่รถแต่งธรรมดา พี่หรวจก็จ้องจะแดรกอยู่แล้วนะครับ นี้หนักกว่าอีก

สุดท้ายก็ไม่รอด โดนเข้าไปซะ ขนาดมีเส้นมีสายพอสมควร ก็ใช่ว่าจะวิ่งได้ง่ายๆนะครับคดีแบบนี้นะครับ

ยิ่งวันไหนซวยขับเข้าด่านใหญ่ เงินยัดไม่ออก เส้นช่วยไม่ได้ งานเข้าครั้งใหญ่เลยครับ

เงินก็เสีย รถก็สูญ แถมหมดเงินกับค่าวิ่งเต้นให้หลุดอีก เครียดโคตรๆครับ

ถ้าคิดว่าซื้อมาขับเล่นๆแล้วเกิดโดนจับยึดไป เงินหลักหมื่นหลักแสนเป็นเศษเงินพร้อมสูญได้

ก็ลุยได้เลยครับ

13. crub_666

crub_666 Member Member

60
    0
    6
    เป็นความรู้

14. อยากฟังรายละเอียด และประสบการณ์ จากผู้ที่เคยใช้มากกว่านี้อ่ะครับ

คนโดนไฟตามยึดเยอะไหม ส่วนใหญ่โดนยังไง หลังจากต่อทะเบียน หรือว่าเจอด่าน? หรือว่าผู้ขายให้เบาะแสนำตร.ที่เป็นพวกมาจับแล้วยึดรถไปง่ายๆ?

รบกวนผู้มีประสบการณ์ด้วยครับ

15. nicecar

nicecar New Member Member

468
    15
    0
    ก็จริงบางส่วนครับ

-ตจว.สัญญาบัตร ยืนเฝ้าแยก เฝ้าด่าน ก็เยอะ เดี๋ยวนี้รุ่นผู้กองขับรถเฟี้ยวยังงี้ก็เยอะ อายุก็ไม่มาก รู้ดีอีกต่างหาก

-ต่างจังหวัด จังหวัดไหนเอ่ย สมมติในอำเภอเมือง แค่รถเดิม เปลี่ยนล้อ ใส่สปอยเลอร์ ขับไปขับมา ยังจำกันได้เป๊ะๆ ถามไปถามมาก็รู้จักกันอีก ถ้าต่างอำเภอยิ่งไม่ต้องพูดถึง รู้จักกันหมด

-ถ้าจะใช้เรื่องราวมันต้องดีมาก่อน เช่น บ้านค้าขาย , หรือ พ่อแม่ ซี 7-8 ขึ้นไป ที่บ้านใช้รถดีๆมาอยู่แล้ว แต่ถ้าอยู่ดีๆกระโดดมาขับรถยังว่าเลย โอ้......ขับไปไหนมาไหน คร้านจะขี้เกียจตอบ และ ไม่ต้องห่วง คนเมาท์กันทั้งบาง ทั้งชื่นชม,อิจฉา,หมั่นใส้

-เห็นจะๆ แถวๆโซนเหนือ ขับคนเดียวก่อน แล้วเพื่อนๆเอาบ้าง โดนรวบเป็นฝูงเลย ตัวรถสูญแน่นอน ของแต่งเพิ่มไปอีก ค่าเสียเวลาเรื่องคดีความอีก พ่อแม่ญาติพี่น้อง ด่าเป็นชาติ โลกนี้สลายไปยังไม่ลืมเลย จะขอเงินซื้อรถแท้อีกทีก็หมดเครดิต

-มีน้อยก็ซื้อน้อยตามงบดีกว่า "ให้รถหาเงินให้เรา อย่าให้เราหาเงินให้รถ" ขับคันเก่า ตั้งใจทำงานดีๆ มีตังค์เหลือ แล้วค่อยขยับรุ่นก็ได้ มีรถสปอร์ตตอนแก่ก็ไม่เป็นไรหรอก เห็นเยอะแยะไป

ที่ว่ายังงี้คือ....ไม่สนับสนุนให้ใช้ แต่ใครใช้แล้วมีวิธีส่วนตัวก็เชิญ แต่ถ้าที่คิดจะซื้อแล้วไม่เป็นอะไรเลย คอยโทรถามแต่กับเพื่อน....ไม่แนะนำ

ปล. เพราะเห็นลงขายกันเยอะ และคนสนใจก็ถามกันเยอะ ตอนซื้อ กะ ตอนขับ กะ ตอนมีเรื่อง สถานการณ์ตอนนั้นต่างกันโดยสิ้นเชิงนะครับ และ ไม่โพสว่าคนที่โพสข้อความนี้นะครับ แค่จะชี้อีกมุมอย่างที่เค้าโพส เผื่อจะเป็นประโยชน์ต่อท่านอื่นๆ

16. Sulphuric acid

Sulphuric acid Member Member

544
    17
    18
    อืม..ความรู้ทั้งนั้น

17. Little DragonZ

Little DragonZ New Member Member

566
    16
    0
    "ให้รถหาเงินให้เรา อย่าให้เราหาเงินให้รถ"

ชอบคำนี้จัง

18. CARINA

CARINA Well-Known Member VIP

6,061
    165
    63
    ผมอาจจะผิด

แต่มันก็เป็นการส่งเสริมให้มีการโจรกรรม

ถ้าไม่มีอุปสงค์ ก็ไม่มีอุปทาน

ของที่มันผิดกฎหมาย ยังไงมันก็ผิดอ่ะครับ

ให้ตัดต่อ เปลี่ยนแปลงให้เนียนยังไง

มันก็ผิดอยู่ดีอ่ะ

19. nicecar

nicecar New Member Member

468
    15
    0
    ตามนั้นครับ....ถูกต้องที่สุด

20. กรณีของผมเข้าข่ายนี้มากเลย

คือว่าเพื่อนมายืมเงินไป 300,000 บอก1เดือนคืนถ้าเกินผมจะคิดดอก
    แล้วผมให้มันเอารถมาจอดไว้ที่บ้านเขียนสัญญากู้ยืมถูกต้อง
    แต่ผ่านมา6เดือนแล้วยังไม่ได้เงินคืนเลยสักแดง
    ติดต่อมันไม่ได้ตั้งแต่เดือนแรกแล้วด้วย ที่บ้านมันก็บอกไม่รู้ว่าไปไหน

ไม่รู้ว่ามันผ่อนหมดรึยังด้วย แล้วผมทำไงดีครับ
    1.เก็บไว้ห้ามขับ รอจนกว่าจะติดต่อเพื่อนได้
    2.ถ้าผมร้อนเงินต้องใช้เงินด่วนทำไงครับ ขายต่อไปให้คนอื่นจะผิดไหม
    3.ถ้าผมขายรถตัวเอง เพราะต้องใช้เงิน แล้วใช้รถเพื่อนไปก่อน ถ้ามันติดไฟอยู่ ผมจะโดนตามมายึดไหมครับ แต่มีสัญญากู้จากเพื่อนอยู่ที่ผมนะ ไฟจะคืนเงินที่เพื่อนผมยืมไปรึเปล่า หรือต้องสูญรถสูญเงินไปเลย
    4.ถ้าเก็บรถเพื่อไว้ใช้แทน แล้วไม่โดนยึด จะต่อทะเบียนยังไงครับ ได้ข่าวว่าต่อแล้วจะโดนไฟตามมายึด แล้วถ้าไม่ต่อจะโดนตร.จับ อย่างไหนน่ากลัวกว่ากันครับ
    5.โอกาสโดนไฟยึดกับตำรวจตรวจทะเบียนจับ อย่างไหนมีความเป็นไปได้มากกว่ากัน ผมอยู่กลางกทม.ครับ
    6.ผมไม่มีเส้นไม่มีสายด้วย ถ้าผมเอารถเพื่อนไปขับ แล้วไฟตามยึดรถได้ แล้วผมจะมีโทษอะไรไหมครับ ต้องติดคุกไหม หรือว่าแค่เสียรถ และเสียเงินไป
    7.ปกติหลังจากหยุดผ่อนไฟกี่เดือน ไฟถึงจะเริ่มตามยึดครับ
    8.แล้วเค้าจะตามกี่ปีถึงจะเลิกตามครับ?
    9.ไม่อยากขายรถตัวเอง แต่กำลังจะต้องใช้เงินเร็วๆนี้ และไม่อยากขายรถเพื่อน กลัวมันมาไถ่แล้วไม่ได้รถไปเราก็จะซวยหามาคืนให้มันไม่ได้ เป็นคุณๆทำไงดีครับ รบกวนช่วยผมด้วยครับ

21. chai import

chai import New Member VIP

2,241
    167
    0
    ความรู้ครับ

22. Yai_GuMP

Yai_GuMP Member VIP

449
    22
    18
    ไม่สนับสนุนให้ซื้อเลยครับ

สังเกตดู หลายๆท่านก็เคยใช้มาแล้ว ยังมาเตือนว่าอย่าใช้เลย

มีน้อยใช้น้อยดีกว่าครับ ขับไปไม่มีความสุข

---------- เพิ่มกระทู้เมื่อ 22:41:31 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 22:41:15 ----------

ไม่สนับสนุนให้ซื้อเลยครับ

สังเกตดู หลายๆท่านก็เคยใช้มาแล้ว ยังมาเตือนว่าอย่าใช้เลย

มีน้อยใช้น้อยดีกว่าครับ ขับไปไม่มีความสุข

23. Kart-1

Kart-1 Member VIP Media

567
    7
    18
    ผมว่าได้ไม่คุ้มเสียนะครับ อย่าดีกว่า ถ้าคิดจะเอามาใช้บนท้องถนน
    ขนาดเอาไปทำรถเเข่งวิ่งในสนามอย่างเดียวเเท้ๆปีนึงวิ่งไม่กี่ครั้ง เค้ายังมีโดนจับกันเลยนะครับ

24. ผมว่าไปแจ้งความไว้ก่อน แล้วเอามาขับ น่าจะได้นะ รึเปล่ารอผู้รู้จริงมาตอบดีกว่า

25. upup

upup Guest

0
    0
    0
  26. hiroshima51

hiroshima51 New Member Member

1
    0
    0
    กำลังอยากได้ New Cvic ครับ
    ราคาขอไม่แรงมาก จะเอาไปขับจ่ายตลาด
    รบกวนส่งรูปให้ดูทางเมลครับ
    [email protected]

27. Top

Top New Member Member

91
    4
    0
    อย่า!! ซื้อมาใช้เลยนะครับ
    เหมือนกับเราไป ส่งเสริมอาชีพขโมย และ ส่งเสริมให้คนเล่นการพนัน มากขึ้น
    ที่สำคัญ ถ้าเราหามาใช้แล้ว ไม่ว่าจะรถอยู่บ้านเฉยๆ หรือ ขับนิดๆหน่อย แล้วแลกกับ ต้องมาคอยลุ้นทุกๆวัน ว่าตูจะโดนจับหรือเปล่าเนี่ย...
    เอาแค่ขับผ่านด่านพี่รวจขำๆ ใจก็ไม่อยู่กับเนื้อกับตัวแล้ว แล้วถ้าขับไปเจอด่านสัปดาห์ละครั้ง ก็ไม่สนุกแล้วครับ T_T

ซื้อไปเสียสุขภาพจิตเปล่าๆ เว้นแต่หาซากมาสวมได้ค่อยเอา

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้