REVIEW :: RECARO :: Base Frame Seat Rails Fitting CIVIC ES (7Gen)

การสนทนาใน 'DAMS' เริ่มโดย Yakumo, 25 มิถุนายน 2013

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Yakumo

Yakumo New Member Moderator

580
    7
    0
    REVIEW :: RECARO :: Base Frame Seat Rails Fitting CIVIC ES (7Gen)

ฐานรางและรางเบาะของ RECARO นั้นก็มีเยอะและหลายแบบ แต่ถ้าจะให้เทพ ก็ต้องเป็นแบบปรับได้ตรงรุ่นเลย จะเป็นรุ่นที่เตี้ย และเหมาะสมกับการใช้งานที่สุด ก็ต้องตรงรุ่น Honda Civic ES เลย แต่ที่สามารถใส่แทนกันได้ เลยก็เห็นจะมีของ EP3 และ EU 5 ประตู แต่ว่ามันจะสูวกว่าของ ES ประมาณ 1 นิ้วเห็นจะได้ครับ สำหรับรางและฐานที่ออกแบบมาตรงรุ่นนั้น ก็มัน Perfect เลยสำหรับการติดตั้งเพราะว่าจะพอดีไปหมด ตามมาตราฐานของ RECARO แล้วคุณภาพสำคัญที่สุด ซึ่งเมื่อเลือกใช้รางแท้และตรงรุ่นแล้ว สิ่งที่จะได้ ก็คือ

1. เหล็กที่ใช้ในการสร้างได้มาตราฐานและแข็งแรง
    2. แน่นพอดีทำหให้มั่นคงเวลาใช้งาน
    3. เรื่องของสี ไม่ต้องห่วง ไม่ร่อนใช้งานได้นานแสนาน
    4. ออกแบบมาตรงรุ่นอย่างดีละเอียดเค้าใช้คอมพิวเตอร์ช่วยออกแบบ

แต่ราคาก็ไม่ได้ถูก แล้วก็หาไม่ได้ง่ายๆ จริงอยู่สั่งเบิกใหม่จากต่างประเทศได้ แต่ใครจะกล้าสั่งใหม่ล่ะ ถ้าเงินไม่มากพอ ก็ต้องรอจังหวะ ดีๆ หรือว่ามีของหลุดเข้ามา จังหวะได้ก็จัดกันไป สำหรับคราวนี้ คุณศะ Kusa ได้ของตรงรุ่นมาพอดี เลยได้มีโอกาส ขอยืม เอามา ถ่ายรูป แล้วก็เลยได้มา รีวิว ในโอกาสนี้เลย ต้องขอบคุณมากๆ ครับ

ฐานรางและรางเบาะชุดนี้ เป็นชิ้นที่ออกแบบมาตรงรุ่นสำหรับ CIVIC ES เลย และเป็นรุ่นที่สามารถปรับระดับสูงตำได้ 3 ระดับโดยสามารถปรับได้ที่ ฐานรางนั้นเองครับ และเป็นราง U ใน โดยจะมีสกีนสีขาวบนก้านที่ใช้เลื่อนเบาะ ว่า RECARO ด้วยครับ ปกติ แล้ว รางตัวอยู่จะมี สองแบบคือ U นอก และ U ใน สำหรับตังรุ่นตัวนี้จะเป็น U ใน แต่รุ่นนี้ เวลาใส่ตัว U เข้าไปแล้วจะถอดไม่ได้ ถ้าจะถอดต้องถอดรางออกจากฐาน แต่ถ้าหากเป็น รางตัว U ที่ติดมากับเบาะของ DC5 จะสามารถถอดตัวเลื่อนเบาะออกได้ อันนี้ก็แล้วแต่จะชอบครับ กลับเข้าเรื่อง สำหรับรางชุดนี้ สภาพดีมาก จนตอนที่ไปรับของมาเพื่อถ่ายรูป คิดว่าจะโอนเงินไปคืนให้คุณศะ แทนที่จะคืนของ ฮ่าๆ แต่ก็จะ ไม่ดีกว่า เดี่ยวหาจังหวะหาใหม่

อยากจะบอกว่าตัวรางเลื่อนเพราะนั้น เป็น Universal ครับ สามารถหาจากรุ่นอื่นๆ มาเปลี่ยนแท่นกันได้ แต่สิ่งที่แทนกันไม่ได้ ก็คือตัวฐานนี้แหละครับ หรือที่เค้าเรียกกันว่า Base Frame ตัวนี้ต้องได้มาตรงๆ ก็ใส่พอดีเลย ตัวอื่นๆ ที่สามารถใส่ลงได้พอดีก็จะมีของ EP3 และ EU นะครับแต่ว่ามันจะสูงกว่า สำหรับ รางจาก DC5 ก็ต้องดัดแปลงกันนิดหน่อยครับ แต่ก็สามารถใส่และใช้งานได้เช่นกันครับ บางที บางคนมีเบาะอยู่ 1 คู่ กับมีรางอยู่หายคู่ เพราะว่า บางที อาจจะต้องเลือกให้เหมาะกับการใช้งานด้วย คนตัวเล็กๆ อาจจะชอบรางสูงๆ คนตัวใหญ่ๆ อาจจะอยากได้รางเตี้ยๆ ผมก็เหมือนกันอยากได้รางเตี้ยๆ เพราะว่ารางที่ใช้อยู่เป็นของ EP3 มันสูงไปสำหรับผม นั่งแล้วขาแถบจะติดพวงมาลัย

มาพูดถึงราคากันบ้างครับราคา รางและฐานชุดนี้ค่อนข้างสูง แต่ของมันหายากอ่ะนะ ก็เข้าใจ มาดูภาพประกอบบรรยายกันดีกว่า

เทียบให้เห็นชัดๆ ระหว่างฐานรางของ ตรงรุ่น ES กับของ EU ให้ดูที่ตำแหน่งน๊อตที่ใช้ยึดรางกับฐานนะ

เทียบให้เห็นชัดๆ ระหว่างฐานรางของ ตรงรุ่น ES กับของ EU

นี้แหละชัดๆเลย ES ข้างขวา

นี้ก็ชัดๆ ES ข้างซ้าย

อันนี้ก็ของ EU

เต็มๆ ตากับรางตรงรุ่น ES สำหรับติดตั้งเบาะ Recaro

นี้ก็ตัวเลื่อนเบาะตัว U มีสกีน Recaro

ด้านล่างของตัวฐานราง

ฐานรางตรงรุ่น ES เลย สำหรับ เบาะ Recaro เท่ห์ๆ

ด้านล่างของรางเลื่อนเบาะ

ด้านล่างของรางเลื่อนเบาะ เอาอีกมุม

ตำแหน่งสำหรับติดตั้งที่ล๊อคเข็มขัดนิรภัย

ตัวล๊อคขาเลื่อนรางคับแบบนี้แหละถอดไม่ได้นะถ้าประกอบแล้วไม่เหมือนกับของ DC5

จะเห็นได้ชัดๆ เลยว่าจะสามารถปรับปรับสูงต่ำได้ 3 ระดับนะ

นี้แหละตัวรางเลื่อนเบาะ แบบปรับระดับได้

เทียบให้เห็นชัดๆ อะไรคือฐานราง และอะไรคือราง

หูยึดของราง Recaro ตรงรุ่น ES ที่จะใช้ยึดกับภายในตัวรถนั้นเอง

ของแท้ต้อง RECARO เค้าว่างั้น

ใครรู้บ้างว่าไอ้ตัวนี้เอาไว้ทำอะไรเอ๋ย

เห็นกันชัดๆ กันเลยครับ รางและฐานบาะ ของตรงรุ่น ES

หวังว่าจะมีประโยชน์ สำหรับคนที่สนใจนะครับ ขอบคุณครับ ผิดถูกไงขออภัยไว ณ ที่นี้ด้วยครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้