ประสบการณ์ตรง พร้อมคำถามคับ

การสนทนาใน 'Motorsport Forum' เริ่มโดย mr_ake, 2 กุมภาพันธ์ 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. mr_ake

mr_ake New Member Member

18
    0
    0
    ขากลับจากคลองห้า เสาร์ที่ผ่านมา
    เพื่อนผมขอขับรถผมกลับ ตรงยูเทรินใกล้กะทางออก
    มันก้อจอดรอกลับรถ พอรถว่างก้อออกไปตามปรกติ
    เรื่องดันเกิดตรงที่พอเลี้ยวแล้วเหมือนส่งคันเร่งเยอะไป รถเริ่มออกอาการท้ายออก
    หน้ารถเริ่มแถเข้าหาเกาะกลาง เพื่อนผมก้อตกใจดึงพวงมาลัยกลับ รถเริ่มออกอาการสบัด ซ้ายที ขวาที
    กว่าจะดึงกลับมาได้ก้อประมาณสามสี่ที
    เกือบแย่แล้ว.......
    ที่น่ากัวก่านั้นคือเหตุการณ์เกิดขึ้นบนถนนใหญ่ โชคดีที่ไม่มีรถตามมา

คำถามคับ
    หนึ่ง ถ้าเกิดเหตุการณ์อย่างที่เล่ามา ผมควรจะแก้อย่างไรดีคับ
    สอง ที่เกิดอาการอย่างว่านี่เป็น อันเดอร์สเตียร์หรือเป่าคับ
    สาม รถขับสี่ก้อสามารถเกิดอันเดอร์ได้ใช่ไหมคับ
    สี่ ยางรถหรือพื้นถนนก้อมีส่วนหรือเป่าคับ

2. เอ้อ

เอ้อ New Member Member

60
    3
    0
    อาการเหมือนมันoverเพราะท้ายไหลออกแล้วหน้าทิ่มเข้าหาเกาะ พอแก้พวงมาลัยแต่คงไม่พอดี(ทั้งพวงมาลัยและคันเร่ง)มันเลยเกิดอาการชกมวย เจอแบบนี้ต้องค่อยๆแก้ค่อยๆเดินคันเร่ง มันจะได้ไม่ชกมวย แต่ถ้ามันชกแล้วก็พยามยามแก้พวงมาลัยไปเรื่อยๆแต่แก้ให้น้อยๆจนมันนิ่งน่ะครับ คันเร่งต้องเนียนด้วยนา

ถ้าถามว่ารถขับสี่เกิดunderได้ไหม คงต้องตอบว่าได้และมักจะเกิดง่ายกว่าoverด้วยครับ เพราะมันทั้งต้องเลี้ยวและดันรถไปด้วยมันก็เลยถึงlimitของยางหน้าได้ก่อนที่ยางหลังจะถึงlimit (นี่ผมเดาเอานะครับ)

ส่วนอาการที่เจอมานั้นสภาพของยางและถนนมีส่วนเป็นอย่างมากครับ หากยางเก่าแล้วแข็งแล้วหรือใกล้หมดเต็มทีมันก็เกาะน้อยกว่า หากถนนมีฝุ่นเยอะๆหรือมีแอ่งน้ำ มีโคลนมันก็ลื่นเหมือนกันน่ะ

ทางที่ดีคือมีสติตอนขับตลอดเวลา สังเกตสภาพถนน รู้สภาพรถ จะได้เลือกใช้ความเร็วและการขับที่เข้ากันน่ะครับ...

3. hiter

hiter New Member Member

153
    2
    0
    นับว่ายังโชคดี ไม่เหมือนเต้อ ถนนก็ไม่ค่อยมีรถ ดึกก็ดึกแล้ว แต่ไหงดันมีกระบะโผล่มาให้ชนอีกได้ 555...

ตอบคำถามคับ
    หนึ่ง ถ้าเกิดเหตุการณ์อย่างที่เล่ามา ผมควรจะแก้อย่างไรดีคับ
    ลองเช็คยาง เช็ค0ล้อดูบ้างครับ 0ล้อไม่ดีก็อาจจะทำให้เกิดอาการนี้ได้ง่ายขึ้น โดยเฉพาะถ้าพื้นถนนไม่ดี

สอง ที่เกิดอาการอย่างว่านี่เป็น อันเดอร์สเตียร์หรือเป่าคับ
    เป็นโอเว่อร์เสตียร์น๊ะ..ท้ายออกนี่

สาม รถขับสี่ก้อสามารถเกิดอันเดอร์ได้ใช่ไหมคับ
    เกิดได้ทุกอาการแหละครับ ขับสี่ไม่ใช่ตุ๊กแกที่จะเกาะถนนได้อย่างไม่มีวันหลุดน่ะครับ แหะๆ..

สี่ ยางรถหรือพื้นถนนก้อมีส่วนหรือเป่าคับ
    มีส่วนมากมายครับ

ขับกันระวังๆหน่อยน๊าค๊าบบบ.... อย่ามั่นใจรถมากเกินไป เพราะมันมีตัวแปรอื่นๆที่ทำให้เกิดอุบัติเหตุได้อีกเยอะครับ....

4. MISS SIXTY

MISS SIXTY New Member VIP

61
    1
    0
    ตอบกานปาย หมด แระ อดเรยย เหน ด้วย กับข้าง บน อย่าง ยิ่งง

5. Ballnuclear

Ballnuclear New Member Member

691
    14
    0
    เห็นด้วยครับ

และซ้อมบ่อยๆ จนเนียน

ถ้ายังไม่เคยทำอย่าลัดขั้นตอนลองทำบนถนนจริงเผื่อพลาดอ่ะครับ

มันมี Factor หลายอย่างทั้งถนน ยาง ศูนย์รถ และคนครับ

6. Bowl_3500

Bowl_3500 New Member Member

7
    8
    0
    อาการแบบนี้เรียกว่า fishtail (หางปลา) ก็คือการ oversteer แล้วพอเรา counter steer มันเกิด opposite lock แล้วมันก็กลับไป oversteer อีกด้าน กลับไปกลับมาอย่างนี้ ส่วนมากจะจบที่หมุน
    ที่เพื่อนคุณเอาอยู่นี่ถือว่าโชคดีครับ

วิธีแก้ เวลา counter steer คนส่วนมากจะตกใจ หมุนพวงมาลัยกลับ มากเกินจำเป็น... ที่ถูกให้หมุนไม่เกิน 1/4 วง ให้มากสุด ครึ่งวง แล้วใจเย็นๆ มันจะไม่กลับทันที รอแปบนึง ค้างไว้งั้นแหละ อย่าหมุนเพิ่ม เดี๋ยวมันมาเอง

7. ae110setbo

ae110setbo New Member VIP

128
    4
    0
    อาการแบบนี้ผมเดินคันเร่งช่วยค่อยๆๆดึงพวงมาลัยกลับ ถ้าเบรคยิ่งเข้าเกาะกลาง อยู่ที่สติคนขับทั้งนั้นครับ

8. najake@clubjz

najake@clubjz New Member Member

36
    5
    0
    ผม ยกครับ
    เอ๊ก ๆๆๆๆๆ

อิอิ จริง ๆ ครับ ถ้าไม่ยกเอาไม่เคยอยู่ครับ พักหลังมาเลยยกทุกครั้งที่ออกอาการนี้

ผมเคยฝืน ไม่ยก มันกลับหัวหลับหางมาหลายครั้ง
    หลัง ๆ มาเลยยอมครับ จะไม่พยายามเลี้ยงเอ๊ก ๆๆ
    แต่ถ้าสติดีนะครับ พอยกนิดเดียว รถจะสบัดกลับทันที
    แล้วกดต่ออ่ะ ก้อเนียนดี ( อันนี้ทำกับ กระบะไมตี้ขับหลัง 1JZ GTE AT นะครับ )

เพราะถ้าไม่ทำมันหมุนจริง ๆ ครับพี่น้อง
    และหมุนบ่อย ๆ จนไม่รู้จะทำยังไง น่ะนะ

9. nutter

nutter New Member Member

129
    4
    0
    ถนนอาจมีคราบนำ้มันนะฮะ

10. the_aun

the_aun New Member Member

1
    0
    0
    หาจุดแก้ไข้ดีกว่า

11. Dae Postcard

Dae Postcard New Member VIP

3,222
    14
    0
    ได้ความรู้เพียบเลยครับ

12. Stop.kun

Stop.kun New Member Member

6
    0
    0
    ผมเคยเจอกับตัวเอง ทั้งๆที่คิดว่า 4WD น่าจะเอาอยู่สบายๆ
    ที่หน้าเซ็นทรัลรามอินทรา เลยครับผม

วันนั้นฝนตก ปรอยๆแต่ถนนเก็เปียก ผมก็ดันรีบๆไปสอบ
    ก็กลับรถไปปกติ ทันทีที่เห็น รถอีกฝั่งจี้เข้ามาด้วยความเร็ว ผมก็กระแทกคันเร่งลงไป
    ทันใดนั้นเอง รถได้แปลงร่างกลายเป็น รถขับหลังเสียแล้ว ขวางทางหันหน้าจะเข้าเกาะกลางให้ได้
    มันไวมาก ผมไม่ทันได้ถอนคันเร่งแต่อย่างใดเพราะตกใจ แต่ด้วยสัญชาตญาณ มือผมก็สวนพวงมาลัยกลับ
    ผมก็ได้สติกรอคันเร่งไว้รถมันก็ ฉกไปซ้ายทีขวาที_ยังกับงู

สรุปรถที่กันจี้เข้ามาด้วยความเร็ว ทั้งๆที่ยังไม่ไฟเขียว จอดรอผมทุกคันครับผม .....

แล้วรุ่นน้องที่ขับตามหลังกันมา ดันมาบอกว่า พี่ทำอะไรหรอ เท่...จัง -_-" หารู้ไม่ว่าเกือบตายยย..

(มานั่งคิด คงเป็นเพราะ รถมี Limited Slip ทั้งหน้าและหลัง และ ค่อนข้างหนักด้วย ปกติผมกลับรถก็มีเสียง กึกๆๆ และ ได้ยินเสียงยาง และกลับรถ2เลนไม่ได้ ต้อง4เท่านั้น มันเป็นอย่างนี้นี่เอง )

ต่อไปนี้สัญญาว่าจะไม่ประมาทเวลาอยู่บนถนนแล้วครับผม....
    เดินทางปลอดภัย ครับผม+

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้