มา D.I.Y ไฟเลี้ยว MIO ตัวเก่าให้กลายเป็นไฟหลี่กัน

การสนทนาใน 'Mio Club' เริ่มโดย End Motor Sport, 5 กรกฎาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. End Motor Sport

End Motor Sport Active Member Member

652
    34
    28
    ทำ มานานแล้ว คับ แต่ เพิ่ง ไป หารูปเจอ เลย เอา มาให้ชม และลอง ทำกันเล่นๆ ดู คับ

อุปกรณ์ ก้อ ไม่ มีไร มาก นะ คับ

1 หัวแร้ง
    2.ตะกั่ว
    3.ไฟเลี้ยวรุ่น 3 สาย หรือ เรียกว่า ไฟเลี้ยวรุ่นภาษาจีน อิอิ
    4.รีเรย์ ไฟเลี้ยว รุ่น 3 สายเหมือนกัน คับ
    5. ขั้วต่อที่เป็น ทองเหลือง ตัวผู้กะตัวเมีย อ่ะคับ
    6 สายไฟ
    7 ท่อหด หรือ ไม่ ก้อ เทปพันสายไฟคับ

วิธีทำ ก้อ ม่ะมีไร มากมาย คับ

ขั้นตอนแรก ก้อ เอาไฟเลี้ยวที่ซื้อมาใส่แทนของเดิมได้เลย รีเรย์ก้อ เปลี่ยนแทนของ เดิม ได้ เลยเหมือนกัน
    มาถึงเรื่อง สายไฟ กันบ้าง อันดับแรก ที่ไฟเลี้ยว จะมี ปลั๊กและมีสายไฟอยู่ 3 เส้น แดง-น้ำเงิน-ดำ
    ให้เรา สังเกตเขี้ยวทองเหลือง แกะเอา เขี้ยวทองเหลือง ในปลั๊ก ออกมา ทั้งหมดก้อจะมี 3เส้น ต่อนึง ข้าง
    พอแกะเส็ดแล้ว เอาสายสีแดงมาตัดเขี้ยวทองเหลืองออกและปลอกสายไฟใหม่เพื่อจานำไปต่อกับขั้วต่อทองเหลืองตัวผู้
    ทำเหมือนกัน ทั้ง ซ้ายและขวาคับ คราวนี้ จาเหลืออยู่ 2เส้น ดำ กับ น้ำเงิน มันก้อจะมีเขี้ยวอันเล็กอยู่
    เราก้อไม่ต้อไปทำไรมัน คับ แค่เอา เทป พันสายไฟมาพันไว้กันแตะกันแค่ นั้น อันนี้ ก้อทำเหมือนกันทั้งซ้ายและขวา

มาถึง การทำให้ ติดตอน สตาร์ คือ นำสายไฟ ไป จั้ม ที่ สายไฟ ของหลอดไฟหน้า เลือกเอาคับ ว่า จา ให้ ติดต่อ เปิดไฟสูงหรือต่ำ ถ้า ต่ำ ก้อ จั้ม เหลือง ถ้า สูง ก้อ จั้มเขียว เลย
    ( มันเหมือนกันทุกคันป่าวน้าา )

พอเลือกได้แล้ว ก้อ ปลอก สายไฟเส้นนั้น และ นำ สายไฟที่เราซื้อมาใหม่จำนวนสองเส้นมาบัดกรี ที่ สายไฟเส้นนั้นเลย
    มันก้อ จะ ออกมา เป็น สอง เส้นใหม่ ปลายสายไฟ นำ ขั้วต่อ ตัวเมีย มา บัดกรี ให้เรียบร้อย และพันเทปเพื่อไม่ให้ช็อต

เส็ด ขั้นตอน ต่างๆ แล้ว ก้อ นำ มา ประกอบ คับ ผม สายไฟ ที่ มาจากไฟ หน้า เรา ทำเป็นตัวเมียไว้แล้ว
    ส่วน ที่ไฟเลี้ยวเราทำตัวผู้ไว้แล้วก้อ นำมาเสียบ ได้ เลยส่วน ไฟเลี้ยว ที่เหลือ สอง เส้น ก้อ นำ มา เสียบ ที่ แจ๊ก ไฟเลี้ยว เดิม สังเกต ตง สายไฟ ที่แจ๊กคับ มัน จะมี 2 สี จำไว้ ว่า ดำคือ กราวน์ สายไฟเส้น ที่ไฟเลี้ยวก้อเหมือน กัน คับ ดำคือ กราวน์ พอ เรา รู้แล้ว ว่า เส้นไหนกราวน์เส้นไหนดินก้อ จัดการเสียบให้ตงสีได้เลย

เส็ดหมดทุกอย่าง อย่า ลืม ติดเครื่อง ดู แล้ว ลองเปิดไฟเลี้ยว ดู คับ ว่า ถูก ข้าง มั้ย

ถ้า โอเคหมดแล้วก้อ จัดการ ประกอบ ได้ เลย

PS ถ้า เราเลือกสายไฟจากไฟหน้ามา เส้นได้เส้น หนึ่ง ไฟหลี่ที่เราทำ จะไม่ ติด เมื่อ เราเปิดไฟตรงกันข้าม

นะคับ สมมุติ จั้ม สาย จากไฟ ต่ำ พอเราเปิดไฟสูง มัน จา ไม่ติดนะคับที่ไฟหลี่ อ่า

ยังหาการ แก้ไขอยู่ คับ

รูป ก้อ จา มี ให้เห็น ว่า สายไฟ ที่ไฟ เลี้ยวจะอยู่ยังไง

และ ที่ ต่อ จาก ไฟหน้า จาอยู่ ยังไง

ในรูป ผม ต่อ จาก ไฟสูง และ จั้มสายไฟ จากหนึ่งเส้นเป็น 2 นะคับ ขี้เกียจเดินใหม่ อิอิ

2. amebat

amebat New Member Member

23
    0
    0
    งง มายมีรูปให้ดูตอนเปิดไฟหรองับ ม่ายเข้าจาย

3. End Motor Sport

End Motor Sport Active Member Member

652
    34
    28

คือ ไฟเลี้ยวติดตอน สตารท์เครื่องเหมือน ตัว ZR อ่ะคับ ท่าน

4. ของผมตัวzr ไม่ต้องทำ อิอิ......

5. มังกรขาว

มังกรขาว New Member Member

434
    1
    0
    จะทำบ้างไฟมันจะช๊อตฉันไหมนี่

ซ็อตได้มันก็คงไม่ดำกว่านี้หรอก แค่หัวฟูน่ะ 555+

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้