เวลาเพื่อนๆอกหัก เพื่อนๆทำไงอ่ะครับขอบคุณรับ

การสนทนาใน 'Variety Forum' เริ่มโดย ดิ้ล Daytona, 23 กรกฎาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. joeblack

joeblack New Member Member

1,284
    39
    0
    วิ่งตาม ความรัก.......
    สมัยตอนเป็นเด็ก.. จำได้ว่าในวิชาพละศึกษา
    คุณครูสั่งให้เราวิ่งรอบสนามกันคนละ 20 รอบ.. เพื่อจับเวลาของแต่ละคน ..
    แถมยังมีรางวัลมาล่อใจอีกด้วยว่า.. ใครเข้าเส้นชัยได้คนแรก..
    จะมีคะแนนพิเศษเพิ่มให้
    พอเริ่มออกสตาร์ท..
    ฉันก็สังเกตเห็นเพื่อนหลายคน ..พยายามจะเบียดตัวเอง..ขึ้นมาอยู่แถวหน้าสุด.. เพื่อที่จะได้เปรียบคนอื่นในช่วงออกตัว
    แล้วพอครูบอกว่า..วิ่งได้-เท่านั้นแหละ ..
    เพื่อนหลายคนของฉัน..ก็วิ่งปรู๊ดออกไปแบบไม่คิดชีวิต
    ส่วนฉัน -- โน่น วิ่งอยู่หลังสุด
    ไม่ได้ช้า..เพราะเหนื่อย ..หรือเพราะวิ่งไม่เก่ง ..
    แต่ฉันกำลังรู้สึกสนุกสนาน..กับการวิ่งจับเวลาซะเหลือเกิน ..
    เพราะฉันวิ่งไป- คุยไป ..กับเพื่อนซี้รู้ใจ..แบบไม่สนเวลา ..
    ฉันสนใจความสนุกสนาน..ระหว่างการวิ่งมากกว่า
    บางที..เห็นคนข้างหน้า..ที่วิ่งนำมาหลายรอบ..กำลังชะลอความเร็ว ..เพราะเหนื่อยหอบ ..
    ก็อดที่จะขอวิ่งแซงหน้าบ้างไม่ได้ ..
    หรือบางที..หันไปเห็นเพื่อนที่วิ่งรั้งท้ายตลอด..
    ก็จะพยายามวิ่งให้ช้าลง ..รอให้เขาวิ่งทัน..จะได้คุยไปด้วยกันหลายๆ คน….สนุกดี
    หรือบางที..รู้สึกไม่อยากแซงคนข้างหน้าขึ้นมาเฉยๆ..
    เพราะว่าวิ่งตามหลังเขา.. จะได้แอบนินทาเขาได้.. สนุกไปอีกแบบ
    จะทำลายสถิติไหม ..ไม่รู้หรอก..
    รู้แต่ว่า..วิ่งช้าๆ-มันไม่เหนื่อยเร็ว ..และขอแค่วิ่งให้ถึงเส้นชัย..ก็พอ
    คงคล้ายคล้าย..กับ ‘ความรัก’..กระมัง
    ทุกคน..มี 'เส้นชัย' ของตัวเอง..มีสถิติ-ที่ตัวเองพอใจ
    แต่..คนที่เข้าเส้นชัยก่อน ..ใช่ว่า..จะคว้า 'ความรักที่ดี' ได้ก่อนเสมอไป..
    และสถิติที่ดี.. ก็ไม่ได้การันตีว่า.. 'ความรัก' จะสมบูรณ์แบบ
    ในขณะที่..สังคมทุกวันนี้..ปลูกฝังให้เราวิ่งแซงคนอื่น ๆ เสมอ ..
    สอนว่า...อย่าพยายามให้ใครแซงหน้า..
    เพราะนั่นหมายถึง.. ทำให้เราพลาดโอกาสดีๆ ในชีวิตไป
    แต่..สังคมของ ‘ความรัก’..สอนให้คนรู้จักผ่อนจังหวะก้าว..ให้ช้าลง ..แต่หนักแน่นขึ้น
    โลกภายนอก..บอกให้เรารู้ว่า ..
    'อย่าวิ่งตามใคร..ถ้าไม่แน่ใจว่า..จะตามเขาได้ทัน ..
    เพราะมันเสียแรงเปล่า.. และโง่เหลือเกิน'
    แต่.. 'โลกของความรัก' ..
    ใครอีกหลายคน...สมัครใจที่จะเป็น 'คนโง่'.. เพื่อวิ่งตาม 'คนที่ตัวเองรัก' ให้ทัน
    ..ทั้งที่รู้แก่ใจว่า.. 'ไม่มีวันนั้น'
    เพื่อนรักคนหนึ่งของฉัน.. มี ‘เส้นชัย’..ในหัวใจของเธอเอง
    คนรักของเธอ..เป็นนักวิ่งฝีเท้าดี ..เพราะตั้งแต่อยู่กันมา ..เขาออกวิ่งก่อนเธอเสมอ ..
    ไม่เคยบอกล่วงหน้า.. และไม่เคยชะลอความเร็วลงเลย ..
    แต่ความเร็วของเขา..ก็ไม่มากไปกว่า.. 'ความรัก' ที่เธอมี
    'ความรัก' ทำให้เธอวิ่งเร็วขึ้น.. ใกล้เขามากขึ้น..
    และไม่ยอมปล่อยให้เขาทิ้งระยะ..จนคลาดสายตาเธอ
    แต่..เมื่อเกือบที่จะถึงตัวเขา ..เธอก็จะเลือกที่จะ 'วิ่งให้ช้าลง'
    ..ราวกับว่า..จะวิ่งเหยาะๆ ..ตามเขาไปเรื่อยๆ
    เธอแซงหน้าเขาได้ ..แต่เธอไม่ทำ..
    แม้แต่จะวิ่งให้ทันเขา-ในแนวเดียวกัน ..เธอก็ทำได้..แต่เธอไม่ทำ
    ‘เหตุผล’..ที่ฟังดูเหมือนง่ายของเธอ..ทำเอาใจฉันนิ่งงัน
    ‘ถ้าวิ่งให้ทันเขา ...หรือแซงหน้าเขาไป ...ฉันก็คงมองไม่เห็นเขาในชีวิตอีก
    แต่ถ้าฉันวิ่งตามเขาห่างๆ แบบนี้ ...เท่ากับว่า..
    ฉันยังได้เห็นความเป็นไปของเขา ..ยังมีเขาอยู่ในสายตา ..ในชีวิต
    แม้ว่า..เขาจะไม่เคยหันหลังกลับมา.. แล้ววิ่งให้ช้าลงเลย..ก็ตาม'
    'แล้วทำไม..ไม่เข้าใกล้เขากว่านี้ ..
    ทำไมต้องเว้นระยะห่างแบบนี้ด้วย.. เธอเป็นคนรักของเขานะ'
    คำถามของฉัน..ทำให้แววตาของเพื่อนรัก..ปรากฏรอยเศร้า … แต่ปากยิ้ม
    'ฉันกลัวเขารู้ตัว.. แล้ววิ่งหนีฉันไป-ไกลยิ่งกว่านี้ ..
    ถึงวันนั้น..ฉันอาจเหนื่อยจนหมดแรง..ที่จะวิ่งตามอีกต่อไปแล้ว
    ห่างแบบนี้ดีกว่า ..ฉันได้เห็นเขา ..มันอุ่นใจ ..
    หรือถ้าวันหนึ่ง..เขาล้มลง… ฉันจะได้วิ่งเข้าไปช่วยพยุงได้ทัน
    และถ้ามันจะทำให้เขาเห็น 'ความจริงใจ' ของฉัน..
    เขาอาจจะชวนฉันวิ่งไปพร้อมกันอีกครั้ง.. ถ้าเขาหายดีแล้ว'
    ความรัก..ทำให้คนมีความหวัง..อยู่เสมอ
    ในขณะเดียวกัน ..มันก็ทำให้คนบางคน 'โง่งมงาย' เสียเต็มประดา
    ถ้าเพื่อน..เลือกที่จะวิ่งออกนอกเส้นทาง.. แล้วไปตั้งต้นใหม่..กับ 'ใครสักคน' ที่เขาพร้อมจะวิ่งไปกับเพื่อน.. ป่านนี้เพื่อนของฉัน..คงเข้าเส้นชัยไปนานแล้ว
    แต่..เพื่อนยังคงเต็มใจ..ที่จะวิ่งตามเขาไปเรื่อยๆ
    แม้ว่าบางที..อาจจะไม่มีวันนั้น .. วันที่เพื่อนเข้า.. 'เส้นชัยแห่งความรัก'
    เพราะบางที….. ‘เส้นชัย’..อาจไม่มีความหมายต่อคนบางคน..
    หากว่า..เขาเข้าเส้นชัย ..แต่ได้ทำ 'หัวใจ' หล่นหายไป..ระหว่างทาง
    เมื่อ 'ความสุข' คือ… การโง่ที่จะรักและวิ่งตาม
    ในสังคมของความรัก… ฉันจึงมองเห็นคนที่ 'วิ่งช้า'
    ..และปรารถนาจะเป็น 'ผู้ตาม' ด้วยความเต็มใจ..อยู่เสมอ
    ความรัก ..ไม่ใช่สิ่งที่มีค่าที่สุดในชีวิต
    แต่ .. ‘ความรัก’..เป็นสิ่งที่ทำให้ชีวิต....มีค่ามากที่สุด
    ตอนนี้..ก็คงจะพอรู้..
    ถึงความรู้สึกของ ‘การวิ่งตาม’..บ้างแล้วนะ..
    อยากเป็น 'คนวิ่งตาม'...
    โดยที่ไม่รู้จักเหนื่อยบ้าง..เหมือนกัน
    ที่มา : Ajjima
    เจ้าของบทความ: ไม่ทราบชื่อ

---------------------------------------------

แด่เธอ.. ผู้เป็นที่รักของฉัน .. 24 พ.ค. 2553

2. Gina

Gina New Member Lady Member

447
    7
    0
    อะเเง...หนูไม่ได้อยากมีมาให้เลือกมากมาย มีเยอะ มันเลือกไม่ถูก ..
    เวลามีคนมากมาย มาหลงเราเเล้ว..มันจะเปงเพียงเเค่ช่วงโปรโมชั่น
    เเต่จะหาคนที่อยุยืนยง มันไม่มีอ่ะ..เเงๆ

ไม่หามันเเล้ว เเต่กำลังอยากถีบส่งตาเเก่รักเด็กไปไกลๆอ่ะ พี่ดิ้ล..
    เเก่เเล้วยังจะ..นะ.. อยุอีก..อะเเงๆ

ขอบคุนพี่ดิ้ล กะพี่โจ ด้วยคะ บทความกำลังใจดีจัง

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 09:42:25 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 09:42:35 ----------

อะเเง...หนูไม่ได้อยากมีมาให้เลือกมากมาย มีเยอะ มันเลือกไม่ถูก ..
    เวลามีคนมากมาย มาหลงเราเเล้ว..มันจะเปงเพียงเเค่ช่วงโปรโมชั่น
    เเต่จะหาคนที่อยุยืนยง มันไม่มีอ่ะ..เเงๆ

ไม่หามันเเล้ว เเต่กำลังอยากถีบส่งตาเเก่รักเด็กไปไกลๆอ่ะ พี่ดิ้ล..
    เเก่เเล้วยังจะ..นะ.. อยุอีก..อะเเงๆ

ขอบคุนพี่ดิ้ล กะพี่โจ ด้วยคะ บทความกำลังใจดีจัง

3. Gina

447
    7
    0
    มีมามากเกว่าเดิมคะ เฮ้อ..
    บางคนเค้าชอบของเเปลกอ่ะ..อยากจะทำให้เรากลับไปสาว..อ่ะนะ..เฮ้ออ..กลุ้ม..
    บางคนพอเหงหนูตัดผมเเล้ว ยิ่งอารม คึก ท้าทายยิ่งกว่าเดิมอ่ะ..เฮ้อ..กลุ้ม

ไม่เข้าใจอารมณ์ผู้ชายเลยเจงๆๆ เฮ้ออ

4. joeblack

1,284
    39
    0
    ครับบบ อย่าพูดถึงคนแก่บ่อยครับกระทบกระเทือนจิตใจ ฮ่าๆๆๆ

5. วันนี้เข้ามาบอกว่า

ผม อก หัก คร๊าบ

6. Gina

447
    7
    0
    555+

ซะงั้นไป พี่โจ....55+

ต้องเรียกว่า ผู้มีประสบการณ์สูงใช่ม้า ...55+

7. Gina

447
    7
    0

มามะ จิหนูจะช่วยเยียวยาให้ มากอดคอร้องๆไห้ กัน :cry::cry::cry:

8. มาดิ เสาร์นี้มาเจอกัน กอดคอกันร้องไห้หรือกอดคอกันแดนท์ดี:cry:

9. joeblack

1,284
    39
    0
    ช่ายย ประมาณนั้น วัยรุ่นตอนปลาย ก็ดีนะ แหะๆๆๆ

10. Gina

447
    7
    0
    ยุเท่าไรไม่เกี่ยวคะ พี่โจ ขอให้เเอ็บเเด็ก มีเเรงวังชาได้เปงพอคะ....
    ดูอย่างเบิร์ดสิคะ ยุตั้งห้าสิบเเระ ยังดูดีๆ..อะ

11. ดิ้ล Daytona

ดิ้ล Daytona New Member VIP

4,806
    129
    0

มีอามรมของความถ้าทายเข้ามาเกี่ยวข้องด้วย บางคนถ้าทำได้รูสึกภูมิใจ

ยังอีกอีกหลายๆๆอย่างที่ผู้หญิงไม่รู้ คิดให้ดีก่อนที่จะเป็น อย่าเป็นเพราะประชด เพราะจะต่างกับเป็นเพราะใจรักที่จะเป็น

12. ดิ้ล Daytona

4,806
    129
    0
    ไปหลงรักผู้หญิงคนไหนมาเอ่ย ไม่บอกไม่กล่าวกันเลยนะ อิอิ

13. ดิ้ล Daytona

4,806
    129
    0

ดีๆๆๆเห็นด้วย ดีกว่า คำว่า แก่เยอะเลย

14. ดิ้ล Daytona

4,806
    129
    0
    ผมขอไว้อาลัยให้กับพี่ชายที่แสนดีของเรา เฮียเส็ง หลับให้สบายคราบ เราจะเป็นพี่น้องกันตลอดไป

RIIP

15. ตกใจมากๆกับเรื่องพี่เส็งอ่ะครับ
    เพิ่งทราบข่าวจัมพ์แทบช๊อค....ขอให้พี่หลับให้สบายนะครับ
    และขอแสดงความเสียใจกับญาติของพี่เส็งด้วยนะครับ

16. joeblack

1,284
    39
    0
    ขอแสดงความเสียใจกลับครอบครัวเฮียเส็ง ด้วยครับ อ่านกระทู้พี่เค้าบ่อยๆ ชีวิตคนเราไม่แน่นอนอยากทำก็รีบทำกันเนอะ

17. Gina

447
    7
    0

ยางงงง...ไม่ได้เปงทอมม เย้ยยย พี่ดิ้ล...
    เเค่กะตัดผมสั่นไว้ให้ลุคดูเปรี้ยวจี้ด จ้าด..อ่ะค้าา..
    เเต่ตัดเเล้ว มันคล้ายกะ เจ้าฮะ ไปหน่อยอ่ะ
    มันเลย..กลายเปงว่า ทุกคนให้ความสนใจอย่างล้นหลามอ่ะ..

18. Gina

447
    7
    0
    พึ่งรู้นะเนี่ยะ ว่าผู้ชายก็กลัวยุมากกะเค้าด้วยอ่ะ..:sad::sad:

19. Gina

447
    7
    0
    ขอเเสดงความเสียใจกับญาติเฮียเส็งด้วยนะคะ

20. แบบว่าเรื่องมันก้อไม่ยาวมาก แต่ไม่อยากนึกถึงแล้วอ่ะดิ้ล

:cry::cry::cry::cry::cry::cry::cry::cry::cry::cry:

21. Gina

447
    7
    0
    คนที่คุยด้วยทางโทสับที่ว่าปะคะ
    ถ้าไม่ใช่ นุ่ละเเง็งเลยนะ..

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 12:14:55 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 12:14:38 ----------

คนที่คุยด้วยทางโทสับที่ว่าปะคะ
    ถ้าไม่ใช่ นุ่ละเเง็งเลยนะ..

22. คนไหนอ่ะ งง อ่ะ แล้วจีรู้ได้ไงหว่า :cry:

23. joeblack

1,284
    39
    0
    กลัวซิครับ ยิ่งสูงยิ่งกลัว

24. จัมพ์ก้อตัดผมเหมือนกันครับ.............ดูแมนขึ้นเยอะเลย ฮ่าๆๆ :D:D:D

25. Gina

447
    7
    0
    ก็ถ้าเปงคนที่พี่เคยบอกคุยกันทางโทสับเเล้วเค้ามาหลอกพี่ว่ายังไม่มีเเฟนนะ อันนั้นรุเเล้ว เเบบว่าพี่เล่าให้ฟังเองนิน้าา..นานเเระละ

หนูชอบสูงๆคะ ยิ่งสูงยิ่งสงบ..อ่ะนะ..
    เเต่หนูก็กัวยุเยอะเหมือนกันคะ
    เเต่ว่าเพาะหน้าเด็กเลยไม่ค่อยใส่ใจเท่าไร..
    ใส่ใจว่าจะใช้ชีวิตยังไงให้คุ้มค่า มีประโยชน์ที่สุด ก่อนจะตายนะคะ
    กัวตายก่อนได้ทำมากกว่านะคะ..อิอิ

ไหนเอามาดุจิ..อยาเหงอ่ะ..เเลกกันเอาปะ..ถ้าอยากดูนะ..อิอิ
    จัมพ์เวลาใส่เเว่นเเล้วน่าจะดูเนิร์ดๆเนอะ..

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 17:11:07 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 17:10:49 ----------

ก็ถ้าเปงคนที่พี่เคยบอกคุยกันทางโทสับเเล้วเค้ามาหลอกพี่ว่ายังไม่มีเเฟนนะ อันนั้นรุเเล้ว เเบบว่าพี่เล่าให้ฟังเองนิน้าา..นานเเระละ

หนูชอบสูงๆคะ ยิ่งสูงยิ่งสงบ..อ่ะนะ..
    เเต่หนูก็กัวยุเยอะเหมือนกันคะ
    เเต่ว่าเพาะหน้าเด็กเลยไม่ค่อยใส่ใจเท่าไร..
    ใส่ใจว่าจะใช้ชีวิตยังไงให้คุ้มค่า มีประโยชน์ที่สุด ก่อนจะตายนะคะ
    กัวตายก่อนได้ทำมากกว่านะคะ..อิอิ

ไหนเอามาดุจิ..อยาเหงอ่ะ..เเลกกันเอาปะ..ถ้าอยากดูนะ..อิอิ
    จัมพ์เวลาใส่เเว่นเเล้วน่าจะดูเนิร์ดๆเนอะ..

26. ง่ะ.......เดี๋ยวขอไปถ่ายก่อนนะครับ
    ว่าแต่เนิร์ตๆนี่คือไรอ่ะครับ???
    ;););)

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 24 มิถุนายน 2010
  27. Gina

447
    7
    0
    เนิร์ดๆ ก็เเปลว่า เด็กเรียนงัยจ้าา....

เอาละ.จัมพ์เอามาให้ดูด่วนๆน้าา...
    .เด่วของพี่ส่งไปให้ทางเมล์จัมพ์นะ
    เด่วส่งไปให้ดูเทียบกัน ว่าต่างกันราวฟ้ากับเหว อิอิ

อย่าลืมบอกเมลืที่จะใช้ส่งด้วยนะจ้าา... หุหุ

ลับเฉพาะ เราสองคนเนอะ...อิอิ

28. อุ๊ยส์............ไม่ต้องอายก้อได้มั้งครับเจ๊
    ลงในนี้แหละ.......
    คนกันเองทั้งน้านนนน!!!
    ...................................คริคริ

29. ดิ้ล Daytona

4,806
    129
    0

ช่วงนี้ ผมต้องเจอแต่เรื่องการศูนย์เสียคนที่เรารักบ่อยมาก 2 เดือนที่แล้ว ก็แม่ผม วันจันทร์ที่ผ่านมา ก็ลุงผม พอมาเมื่อวันพุธ ก็มีชายที่แสนดีของผมอีก

ไม่รู้ช่วงนี้เป็นอะไร คิดแล้วเศร้า อะไรก็ไม่แน่นอนจิงๆๆครับบ

30. ดิ้ล Daytona

4,806
    129
    0

555 คนสวยตัดทรงไหนก็สวยจ๊ะ พี่เชื่อ อิอิ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้