เวลาเพื่อนๆอกหัก เพื่อนๆทำไงอ่ะครับขอบคุณรับ

การสนทนาใน 'Variety Forum' เริ่มโดย ดิ้ล Daytona, 23 กรกฎาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ดิ้ล Daytona

ดิ้ล Daytona New Member VIP

4,806
    129
    0
    ขอบคุณครับผม อยากรู้อนาคตจังว่าเปนไง

2. ^^ FaNGy ^^

^^ FaNGy ^^ New Member VIP

2,560
    67
    0
    ถูกต้องนะคร้า นี่ก้อเพิ่งกลับจากไปดู Rush hour 3 กันมา เฮ่อ จะตัดใจแล้วเชียวเค้าทำให้เมื่อคืนแฟงต้องเสียน้ำตาไปเปงลิตร แต่ก็อดหวั่นไหวม่ายได้
    แงๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ร้องไห้อีกรอบ แฟงต้องคอยบอกตัวเองอ่า ใจแข็งๆๆ ต้องเปงแค่เพื่อนเท่านั้น ทั่งที่ใจจิง รักเค้าหมดจัย :cry::cry::cry:

3. ดิ้ล Daytona

4,806
    129
    0
    ยังดีครับ ที่ได้ไปดูหนังกัน ผมไม่ได้มีโอกาสแบบคุณ ทั้งที่ผมอยากไปดูจะตาย

4. Jesus_RG

Jesus_RG New Member Member

515
    36
    0
    ตอนนี้ก็พยายยามทำแบบนี้อยู่เหมือนกันครับ ต้องทำให้ได้ เน้อๆๆๆ
    คนไหนนิแฟง ใจเย็นๆ ดูยาวๆนะ

ขอบคุณครับ :)

5. ดิ้ล Daytona

4,806
    129
    0
    ตอนนี้เพื่อนๆหลายคนคงดีขึ้น คงเริ่มทำใจกันได้แล้วใช่ไหมครับ

6. ^^ FaNGy ^^

2,560
    67
    0
    แงๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

หนักกว่าเดิม

7. tonzung

tonzung Active Member VIP

1,060
    13
    38
    ทางที่มันช่วยได้เจงๆนะเคยเจอ เวลาช่วยได้ก็จิงแต่นานนะครับ
    สำคัญเลยเราต้องตัดไปเลย ไม่คุย ไม่เจอ ไม่เห็นเลยก็ดี เอาตัวเองออกมาอยู่กับเพื่อน ยังงี้ไม่เหงาแน่นอน
    แต่มันก็จะมีอารมณ์เศร้าเหมือนกันเชื่อเถอะ......
    พี่ต้นยังเคยเลยนะแฟง ตอนเรียนปีสี่ อกหักจากกิ๊ก ร้องไห้เกือบเดือน ขนาดพวกพี่ๆเพื่อนชวนไปกิเหล้ากันนะ
    นั่งกินเหล้าอยู่พักเดียวน้ำตาท่วมเลย พี่ๆเพื่อนก็มาปลอบ เจ้าของร้านรู้จักกันก็มาปลอบ อยู่กับเพื่อนถึงช่วยได้

8. ดิ้ล Daytona

4,806
    129
    0
    เหมือนผมเลยอ่า:cry::cry::cry: แต่เริ่มจะทำใจแล้วครับ

9. ^^ FaNGy ^^

2,560
    67
    0
    แต่ปัญหาของแฟงคือ แฟงถือศีลอ่าคะ ม่ายกินเหล้า ม่ายพูดโกหก

ตอนนี้ก้อพยายามทำใจ ถือซะว่า เราทำดี ม่ายผิดศีล ถึงแม้ว่าผลที่ออกมามันจะทำให้เราเจ็บเหลือเกินก็ตาม แฟงยอมร้องไห้ครั้งเดียวไปเลยดีกว่าค่ะ แงๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

10. feelgood

feelgood Well-Known Member Privilege

1,874
    69
    48

โดยทั่วไปเรามักถือว่าน้ำตาเป็นเครื่องหมายของความอ่อนแอ ความพ่ายแพ้ผิดหวัง เป็นความทุกข์ความเศร้าที่ไม่อยากพบอยากได้จึงไม่มีใครอยากจะคิดถึงรวมทั้งหาคำตอบใดๆ เกี่ยวกับน้ำตาหรือการร้องไห้เลย แม้ว่าอาจเคยมีความสงสัยอยู่บ้าง ทำไมผู้หญิงจึงร้องไห้ง่ายกว่าผู้ชายหรือสงสัยว่าน้ำตานอกจากจะใช้ในการร้องไห้แล้วจะใช้ประโยชน์อย่างอื่นได้อีกหรือไม่

ที่จริงธรรมชาติสร้างน้ำตามาให้มนุษย์ได้ใช้ประโยชน์หลายประการ ตั้งแต่มีน้ำตาไว้ทำความชุ่มชื้นแก่ดวงตา ช่วยป้องกันการอักเสบติดเชื้อของดวงตา ใช้ล้างสิ่งระคายเคืองออกจากตาใช้เรียกร้องความเห็นอกเห็นใจ ความสงสารจากผู้พบเห็น ใช้เป็นเครื่องมือในการระบายเอาความทุกข์โศกออกไปจากจิตใจ นอกจากนี้น้ำตายังทำให้กวี และนักประพันธ์เพลงหลายยุคหลายสมัยได้ใช้ประโยชน์ในการสร้างสรรค์วรรณกรรมชิ้นเอกที่ประทับใจผู้คนไว้มากมาย นักชีวเคมีแห่งศูนย์วิจัยน้ำตา ชื่อ วิลเลี่ยม เฟรย์ ได้ให้ความสนใจและทำการศึกษาวิจัยเรื่องของน้ำตามาเป็นเวลานานกว่า 15 ปี ได้เขียนผลการวิจัยไว้น่าสนใจคือ การหลั่งน้ำตาของคนเรานั้นถูกควบคุมโดยต่อมน้ำตา ซึ่งจะเป็นผู้กำหนดความเข้มของน้ำตา และควบคุมปริมาณการขับถ่ายธาตุแมงกานีส รวมทั้งแร่ธาตุอื่นๆ ที่ร่างกายสร้างขึ้นขณะที่อารมณ์เปลี่ยนแปลงออกไปจากร่างกายและพบว่าปริมาณของแร่ธาตุต่างๆ ที่มีในน้ำตานั้นมากกว่าที่มีในกระแสเลือดถึง 30 เท่า และได้อธิบายว่าการที่ผู้ร้องไห้จะสบายขึ้น เป็นเพราะว่าร่างกายได้ขจัดเอาสารเคมีต่างๆ ที่เกิดขึ้นในขณะที่มีความทุกข์ออกไปจากร่างกายพร้อมน้ำตานั่นเอง ในการศึกษาของเฟรย์พบว่าผู้ชาย 73% และผู้หญิง 75% ที่กล่าวว่ารู้สึกสบายขึ้นหลังการร้องไห้

สิ่งที่น่าสนใจอีกประการหนึ่งคือ ในเรื่องส่วนประกอบทางเคมีของน้ำตาที่หลั่งเนื่องจากสาเหตุที่แตกต่างกันพบว่าประกอบด้วยสารเคมีบางอย่างที่เหมือนกันและบางอย่างที่แตกต่างกัน ซึ่งได้มีการทดลองโดยใช้ชายหญิงจำนวนร้อยคนหลั่งน้ำตาด้วยสาเหตุที่แตกต่างกัน 2 วิธีคือ วิธีแรกโดยการหั่นหัวหอมสดทำให้เกิดการระคายเคืองตา น้ำตาก็จะไหลออกมา กับอีกวิธีหนึ่งก็คือกระตุ้นให้เกิดความรู้สึกสะเทือนอารมณ์โดยให้ดูภาพยนต์ 3 เรื่อง ที่ดูแล้วจะกลั้นน้ำตาไว้ไม่อยู่ แล้วนำน้ำตาที่หลั่งเนื่องจากสาเหตุทั้งสองมาวิเคราะห์หาส่วนประกอบดูความเหมือนและความแตกต่างพบว่าส่วนประกอบที่แตกต่างกันก็คือปริมาณของโปรตีนในน้ำตา น้ำตาที่หลั่งเนื่องจากความรู้สึกสะเทือนอารมณ์จะมีโปรตีนสูงกว่าน้ำตาที่หลั่งเนื่องจากการระคายเคืองตาถึง 24% และเราสามารถสังเกตเห็นได้อย่างชัดเจนก็คือผู้ที่ร้องไห้มากสาเหตุจากสะเทือนอารมณ์มักจะมีสุขภาพทรุดโทรมลงอย่างรวดเร็ว ซึ่งน่าจะเป็นเพราะร่างกายต้องสูญเสียโปรตีนสูงประกอบกับในภาวะดังกล่าวมักจะมีอาการนอนไม่หลับร่วมด้วยนั่นเอง

จะเห็นได้ว่าน้ำตานั้นมิได้เป็นสิ่งที่ไร้ค่าไร้ประโยชน์เอาเสียเลยทีเดียวและการร้องไห้ก็ไม่น่าจะถือเป็นเรื่องเสียหายอะไรจนจำเป็นต้องใช้ความพยายามในการสะกดกั้นหลีกเลี่ยง ในยามที่มีความทุกข์เราก็ควรจะร้องไห้เพื่อระบายความทุกข์นั้นออกไปเสียบ้างแต่ที่สำคัญต้องไม่ลืมที่จะถนอมรักษาสุขภาพไว้บ้าง เพื่อเก็บแรงเก็บกำลังไว้คิดหาหนทางต่อสู้แก้ไขปัญหาที่มีอยู่ให้ลุล่วงไปโดยเร็วน่าจะถือว่าเป็นสิ่งที่ถูกต้องมากกว่า

11. ดิ้ล Daytona

4,806
    129
    0
    บางทีรู้ว่าเราทำแล้วเจ็บ แต่ก็ยอมเจ็บใช่ป่ะครับ

12. ^^ FaNGy ^^

2,560
    67
    0
    ช่ายคะ วันนี้ก้อร้องไห้อีกแล้ว ตัดจายม่ายขาดสักที เรื่องของเรื่องคือ เราโทรไปไม่รับ แต่พอให้เพื่อนเค้าโทรไป เค้ารับสาย ซะงั้น

จะให้แฟงคิดไงอ่าคะ ถ้างั้นแฟงเปงฝ่ายเข้าเกียร์ R จะดีที่สุด พอเค้ารู้ว่าเราตัดจิงๆ ก้อ.............นะ กลับมาพูด ให้เราหวั่นไหว

เซงตัวเองมากมายค่ะ ทำไมต้องไปหลงคารมเค้าด้วยนะ แงๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

13. ดิ้ล Daytona

4,806
    129
    0
    มันเกิดขึ้นได้กับทุกคนอ่ะครับ อารมหวั่นไหว ไม่ว่าเค้าจะทำไม่ดีกับเรายังไง แต่แค่เค้าพูดประโยคดีๆกับเราแค่ประโยคเดียว เราก็ดีใจ เราก็หวั่นไหวได้ครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 20 สิงหาคม 2007
  14. ^^ FaNGy ^^

2,560
    67
    0
    แงๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ เสียเพื่อนไปอีก 1 คน เพราะคนๆนี้แน่เลย เศร้า แงๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

15. witarn

witarn New Member Member

355
    8
    0
    เข้าใจเลยครับ เคยโดนเหมือนกัน อย่างที่เพื่อนๆบอกเวลาเท่านั้นครับที่ช่วยเราได้ ไม่เลิกกับคนใหม่แต่จะดึงรั้งเราไว้ ตอนนี้ผมทำใจได้แล้ว รู้สึกโล่งขึ้นมาเยอะเลย สู้ๆครับ

16. witarn

witarn New Member Member

355
    8
    0
    ผมดีขึ้นแล้วครับ เห็นเค้ามีความสุขก็ดีใจไปกะเค้าด้วย แต่ยังอดหวั่นใจไม่ได้เค้าคบกันไม่ถึงเดือนเลย ไม่อยากให้เค้าล้มเหลว สู้ต่อไปนะครับ ขอให้สมหวังครับ

17. ดิ้ล Daytona

4,806
    129
    0
    ใช่ครับ เหนเค้ามีความสุขเราก็สุขไปด้วย ดีใจด้วยครับที่คุณดีขึ้น ทำใจได้ ผมคงใกล้ถึงเวลาของผมแล้วครับ คงจะทำใจได้100% เต็ม ในเร็วๆนี้ครับ

18. Jesus_RG

515
    36
    0
    สู้คับผม วันก่อนผมไปเขื่อนแม่งัด ไปล่องแพ เจอบรรยากาศดีๆ ฝนตกอีก ตกแบบเม็ดเป้งๆ ลงน้ำสวยมากๆ ยิ่งทำให้ผมคิดถึงเค้ามากๆเลยอ่าคับ อยากให้เค้า อยู่กับเรา อยู่ในบรรยากาศที่ดีๆ เหมือนกับเรา แต่ก้อได้แต่ทำใจครับ ว่าตอนนี้เค้าเองก็ อยู่ในที่ดีๆกว่า ที่เราคิดว่าดีอ่ะครับ :cry: คิดถึงเค้ามากๆ เลยครับ

19. ดิ้ล Daytona

4,806
    129
    0

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 21 สิงหาคม 2007
  20. pui_39

pui_39 New Member Member

1,427
    14
    0
    นู๋ปุ๋ยหายไปนานเลยอยากบอกว่าวันนี้เราอยู่ได้โดยไม่มีเค้าแล้วค่ะ เราเข้มแข็งขึ้น ขอให้พี่ๆทุกๆคน เจอคนที่ดีๆๆนะค่ะ

แล้วหวังว่าสักวันจะมีคนกลับมาบอกพวกเราว่าวันนี้เค้าพบคนที่ใช่แล้ว เปงกำลังให้ทุกๆคนนะคะสำหรับคนรักแฟนทั้งหลาย อิอิ

21. Jesus_RG

515
    36
    0
    อันนี้ภาพบรรยากาศครับผม โอยคิดถึง...แต่ก้อต้องทำใจอ่าคับ:cry::cry:

22. ดิ้ล Daytona

4,806
    129
    0
    ขอบคุณครับผม หวังว่าจะเป็นเช่นนั้นครับ ถ้ามีอะไรเกิดขึ้น หรือ เปลี่ยนแปลงไปในทางไหน จะกลับมาบอกครับ

23. ดิ้ล Daytona

4,806
    129
    0
    สวยจริงๆด้วยครับ ผมเหนแล้วยังอยากพาแฟนผมไปเลยอ่ะ เสียดายจัง ชอบครับ บรรยากาศดีๆๆแบบนี้

ผมเคยไปหัวหิน ฝนตกแบบนี้แหละครับ แต่วันนั้นผมไม่สบาย แฟนผมเค้าเฝ้าผมทั้งคืนเลย นึกถึงแล้วยัง

เสียดายเลยอยู่เลย คิดถึงเค้าเหมือนกันครับ

24. Jesus_RG

515
    36
    0
    ขอบคุณครับ นึกถึงเวลาดีๆแล้ว ย้อนทำร้ายตัวเราเองตอนนี้เหมือนกันน่ะครับ ก้อได้แต่คิดว่ามันเป็นความทรงจำที่ดีอ่ะคับ สุ้ๆคับ ตอนนี้ก็เริ่มทำใจได้บ้างแล้วครับ:sad:

25. ดิ้ล Daytona

4,806
    129
    0
    ใช่ครับ ยิ่งนึกแล้วมันก็ยิ่งคิดอ่ะครับ ยิ่งทำให้คิดถึงเค้ามากขึ้น มันไม่สามรถทำไรได้แล้วครับ

แต่มันเปนความทรงจำของเราได้ครับ เก็บมันเอาไว้ครับ ความทรงจำที่ดีๆ ของคนที่เรารัก

ผมก็ทำใจได้บ้างครับ เรื่อยๆอ่ะครับ ตอนนี้ผมคงโดนแบบคุณอ่ะครับ เริ่มชินกับเวลาที่เค้าด่าเราหรือว่าเรา

แล้วอ่ะครับ

26. Jesus_RG

515
    36
    0
    ครับ นานๆไป เราเองแหละครับที่จะเริ่มเหนื่อย เริ่มท้ออ่ะคับ หยุดพักบ้างก้อดีเหมือนกันครับ ผมก้อคิดนะคับว่า การเริ่มตัดใจจากเค้าน่ะ เป็นการพักใจตัวเองด้วยรึเปล่า ใจนึงก้อหวังอยากให้ทุกอย่างเหมือนเดิม แต่มันก้อเป็นไปไม่ได้ ใจนึงก้อโล่งใจดีเหมือนกันครับ ว่าเห้นเค้ามีความสุขดี ผมก้อดีใจแทนเค้าน่ะครับ เพียงแค่หาก เวลาที่เค้าทุกข์เค้ามาปรึกษาผมบ้างผมก้อดีใจแล้วละครับ

27. ดิ้ล Daytona

4,806
    129
    0
    ใช่ครับ ยิ่งนานไปผมยิ่งท้อครับ เหนื่อยมากครับ แฟนผมเค้าพัฒนาเความรู้สึกกับคนใหม่เพิ่มขึ้นเรื่อยๆ
    แต่กับผมพัฒนาลงเรื่อยๆ ซึ่งผมก็เจ็บนะครับ แต่เราเก็บเค้าไว้ในใจดีกว่าครับ ให้เค้าอยู่ในใจเราตลอดไป
    ไม่มีใครมาแย่งไปได้ด้วย ผมก็อยากเปนเหมือนเดิมครับ แต่อย่างที่บอกเปนไปไม่ได้แล้ว อยากบอกเค้าว่า รักเค้ามากนะครับ แต่ก็คงสายไปแล้ว ยอมรับความจริง สู้กับมัน สักวันหนึ่งเราต้องชนะครับ อย่าโกหกตัวเอง อย่าหลอกตัวเอง หนีอะไรอาจจะหนีได้ แต่หนีใจตัวเองไม่ได้หรอกครับ

28. Jesus_RG

515
    36
    0
    ใช่เลยครับ ช่วงนี้ผมผ่านที่ๆเคยอยู่กับเค้า นึกแล้วเจ็บใจตัวเองจริงๆครับ อยากบอกเค้าว่าผมรักเค้ามากๆๆอ่ะคับ :cry::cry:

29. ^^ FaNGy ^^

2,560
    67
    0
    แงๆๆๆๆ ยานอนหลับม่ายได้ช่วยอารายเลย เค้าม่ายคิดจะโทรมาหาเลย ทรมานดีจัง

30. Jesus_RG

515
    36
    0
    เหมือนกันเลยอ่าแฟง แงงง:cry:

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้