มีเรื่องลิมิเต็ด สลิป มาบอก

การสนทนาใน 'Sport Truck.' เริ่มโดย นิธาน์ ทะเรืองรัมย์, 25 สิงหาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. p_sutipoj

p_sutipoj Active Member Moderator

3,479
    8
    38
    ใครชื่อตูนยกมือขึ้น..............

2. Chai_Rama2

Chai_Rama2 New Member Member

65
    0
    0
    พี่เจี๊ยบ เตรียมตัวกันได้แระ จะไปเอาดิสหน้าก่อนเทิร์นของเก่า ขอแบบกดแร้วหัวทิ่มเรยนะ ตอนนี้มันปอดๆกะเบรคเดิมๆ

3. p_sutipoj

p_sutipoj Active Member Moderator

3,479
    8
    38
    พี่ชัยเช็คดีแล้วนะครับว่าเส้นผ่า0กลางของ อันที่ใส่อยู่กับอันที่ไปใส่ใหม่ มันโตกว่า และพื้นที่หน้าตัดลูกสูบมากกว่า ..........

4. Chai_Rama2

65
    0
    0
    นั่นสิที่เป็นห่วง ของที่มีอยู่เช็คได้นะคับ แต่ของใหม่ไม่รู้สเป็คเรยอ่ะคับ รบกวนพี่เจี๊ยบอีกทีนะคับอิออิ

5. T.Race

T.Race New Member Member

259
    28
    0
    อิๆ ตูนครับ

6. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    นึกว่าใครทำเป็นซุ่มๆ......เดียวจะโดนไม่ใช่น้อย

เรื่องเบรคน่ะครับ ของพี่ชายมี ABS หรือป่าวครับ ถ้ามี มันเป็นเรื่องธรรมชาตครับ มันจะทื่อๆ อย่างนั้นของมันเองหรือปาวครับ

7. Chai_Rama2

65
    0
    0
    มีค้าบบบ ตกลงทำไรมันมะได้แระเหรอ หัวทิ่มหัวทิ่มอ่ะ

8. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    เดี๋ยวขอปรึกษาเอียจิตรก่อนครับ

9. T'LOY

T'LOY New Member Member

118
    0
    0
  10. ถามเรื่องเฟืองท้ายครับ

เฟืองท้ายอีสุสุmuเต็ดเยอะไหมครับ

แล้วอัตราทดเค้าเปลี่ยนกันยังไง

11. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    เต็ดของมู จับไม่มากไม่น้อยครับ การเปลี่ยนเฟืองทำได้ไม่มาก มีแค่เอาเฟืองมังกรมาใส่
    (4.1) ของเดิมมัน 4.3 น่ะครับ ใส่กะเกียร์ออโต้ ได้ ถ้าเอามาเล่นแรง ถือว่าไม่ผ่าน อย่างน้อย
    ต้อง3.7 ครับ

12. nater-techno

nater-techno New Member Member

31
    0
    0
    ขอบคุนครับ

แล้วเทอราโนนี่ของยี่ห้อไรหรอครับ

เซทดิก กับ เทอราโน อันไหนผ่านกว่าครับ ใส่colorado

13. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    ทั้งเทอราโน่ และเซดดริก น่ะเป็นของนิสันทั้งนั้นครับ
    ต่างกันตรงที่ เทอราโน่นั้นเป็นแบบเปิดหน้า เหมือเฟืองท้ายทั่วไป ซึ่งต่างจากเซดดริกที่เปิดหลัง
    เหมือน big m

เทอราโน่น่ะเป็น 6 รู แต่ เซดริกน่ะเป็น 5 รู ทั้ง 2 เป็นดิสทั้งคู่
    เฟืองเทอราโน่น่ะหายาก มีไม่กี่เบอร์ด้วย เพลาข้างก็ไม่เท่ากับบิกเอ็ม เซดริกเลย
    แต่เอาเสื้อเพลาบิ้กเอ็มมาแปลงใส่ดิสเทอราโน่ได้ครับ.........

พอล่ะอยากรู้อะไรถามมาล่ะกันครับ แต่ ใครนี่คิดจะอ่านอย่างเดียวไม่ถามน่ะ
    น่าเสียดายนะ........

14. RUT

RUT New Member Member

1,222
    3
    0
    ขอถามบ้างแล้วกันพี่ ........... เฟืองท้ายของเซตดริก

มีอัตราทด 3.7 ปะครับ............. เจอ ของนิสสัน 10 : 39 ไม่รู้ดีกว่าเปล่า

เพราะตอนนี้ 3.5 หนักไปครับพี่อยากเปลี่ยนครับ

15. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    จริงหรอที่ว่ามันหนักไป ทำไมถึงคิดอย่างนั้นครับ ถ้ามันหนัก ไม่ปรับบูสท์เพิ่มหน่อยล่ะ

ของผม3.5 ยังว่ากำลังดี แต่อยากเรียงเกียร์มากกว่าครับ 123 ไม่โดนใจ

16. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    เฟืองน่ะมีให้เปลี่ยนครับหาไม่ยากเลย กลัวว่าเปลี่ยนไปแล้วจะเปลี่ยนกลับอีกน่ะซิ

17. _nop_

_nop_ New Member Member

811
    0
    0
    เอาป่าวพี่ 3.7 อยากลอง3.5 เหมือนกัน..อิอิ

18. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    รอชมครับ...

19. miracle

miracle New Member Member

93
    0
    0
    พี่นพยังไม่เข็ดอีกเหรอ
    เรื่องเฟืองท้ายเนี่ย
    ถ้าจะทำหาช่างที่เคยทำบ่อยๆชำนาญๆ
    ให้เค้าทำหั้ยนะพี่ เป็นห่วงเฉยๆกลัวทำแล้วไม่จบหอนอีก

20. ton-kung

ton-kung New Member Member

23
    0
    0
    ...

ขอถามพี่ๆหน่อยคับ
    ผมแปลงเฟืองskylineใส่ในคานบิ๊กเอ็ม ตอนแรกยังไม่ได้ใส่เต็ดมันไม่หอนคับแต่พอใส่เต็ดลงไปมันหอนเลย(เสียงหอนมันดังเฉพาะตอนปล่อยคันเร่งถ้าตอนเหยียบมันไม่ดังคับ)................ผมก็เลยถอดแผ่นครัชเต็ดออกข้างล่ะ2แผ่น ผลที่ออกมามันไม่หอนแล้วคับ แต่มันไม่ค่อยจับเหมือนเดิม เลยอยากจะถามพี่ๆว่ามันเกิดจากสาเหตุอะไร(อยากให้มันจับดีๆแต่ไม่อยากให้หอนเลย)....................ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบคับ

21. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    ผมต้องขอบอกว่าไม่เห็นไม่ได้จับบอกไม่ถูกเหมือนกัน เอาเป็นว่า มาจากการตั้งระยะของเดือยหมูที่

ไม่ตำแหน่งทำให้ระยะขบไม่ตรงกับตอนที่มันอยู่ในสกาย เฟืองท้ายบิ้กเอ็มเป็นเฟืองที่ตั้งยากที่สุด

ช่างไม่ชำนาญจะปวดกะบาลมานักต่อนักแล้ว

เอาแบบคร่าวๆ ถ้าหากเอาเฟืองสกายมาใส่ ต้องเอาแหวน เอาชิมจากสกายมาใช้ด้วยทั้งหมด ถ้าลูกปืน

เดือนหมูคนละเบอร์แล้วล่ะก็ ต้องออกแรงกันหน่อยล่ะครับพี่น้อง แต่ผมใส่มาไม่เคยหอนเลย

22. ton-kung

23
    0
    0
    ...

ขอบคุณมากครับพี่เจี๊ยบ

23. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    ลองตั้งระยะของเฟืองท้ายใหม่ครับ เต็ดไม่น่าเกี่ยวกับการหอนหรือไม่หอนนะครับ เฟืองนิสสันเปิดหลัง

24. ton-kung

23
    0
    0
    ...

ตอนนี้แผ่นชิมที่ใส่อยู่......ข้างซ้ายใส่แผ่นเดียว ข้างขวาประมาณ4-5แผ่นคับ ลองตั้งเฟืองดูแล้วคับ ชิดก็หอน ห่างก็หอนเหมือนกัน ตอนนี้ตั้งแบบพอดี พอดี .............เห็นช่างบอกว่าเฟืองมันยังไม่ได้รอยกัน ต้องใช้ไปสักพักมันถึงจะหายหอน.............สงสัยช่างจะรำคาญผมแล้วมั้ง ถอดเข้า ถอดออกหลายรอบเลย................ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับพี่เจี๊ยบ

25. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    คืออย่างนี้ครั้เฟืองนิสันน่ะตั้งแค่ขิดห่างจากบายสีอย่างเดียวไม่ได้ครับ ต้องตั้งให้เดือยหมูเข้ามาลึก

หรือตื้นด้วย เช่นผมใส่3.5 ผมต้องกลึงเองชิมใส่รองคับให้เดือยหมูกินลึกมาถึง 4มม. แล้วจึงตั้งบายสี

เข้าหา ซึ่งหน้าเดือยหมูไม่ได้อยู่ในตำแหน่งที่ขบกับบายสีพอดีมันการตั้งขิดหนือห่างก็ไม่มีผล

ลองนึกดูนะครับดือหมูตั้งได้แค่เดินหน้าหรือถอยหลัง บายสีตั้งได้แต่ซ้ายหรือขวา จะอย่างไรก็ตาม

มันต้องขบให้ได้ตำแหน่งของมันก่อนคือ ตำแหน่งเดือยหมูต้องได้ก่อนแล้ว ขยับบายสีเข้าหาทีหลัง

ประมาณนี้น่ะคับ ถ้าเป็นเฟืองเปิดหน้ามันจะไม่ยุ่งยาก แต่ตั้งระยะบายสีอย่างเดียวระยะเดือยหมูมันตาย

ตัวน่ะ

26. ton-kung

23
    0
    0
    ...

พี่เจี๊ยบคับ ..................ที่พี่ว่าต้องกลึงแผ่นชิมรองเดือยหมูให้ลึกลงมา4mm. มันลองจากตรงไหนคับ ใช่รองตรงลูกปืนเดือยหมูตัวใหญ่หรือป่าวคับ

27. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    รองได้ 2 ที่น่ะ รองแบบ
    1 รองใต้คับ ทำให้เดือยหมูยื่นออกมา แต่รองตรงนี้แล้วปลอกที่สวมเดือยหมูนั้นไม่ต้องใส่แล้ว ถ้า
    จะใส่ก็ต้องกลึงปลอกมาสวมเพิ่มไปอีก 4 มม.เช่นกันนะ

2 อัดลูกปืนเดือยหมูออกมาแล้วรองใต้ลูกปืนน่ะ ทำแบบนี้ปลอกเดือยหมูใส่ได้เหมือนเดิมคับ แต่อัดลูก
    ปืนออกนี่และยาก บางครั้งมันไม่ใช่ 4 มม. น่ะซิ

28. ton-kung

23
    0
    0
    ...

ขอบคุณคับพี่เจี๊ยบ..........ถ้าได้เรื่องยังไงจะมาpostบอกคับ............ขอบคุณอีกครั้งคับ

29. Reloaded

Reloaded New Member Member

1,378
    32
    0
    พี่เจี๊ยบครับ เต็ด nismo 2way แกะจากลูกสกาย ลูกเต็ดเอามาใส่กะเปิดตูดได้ไหมครับ

30. eak__bigm

eak__bigm New Member Member

81
    0
    0
    รบกวนถามหน่อยคับ

ถ้าฟรอนเทียร์อยากใส่เต็ดจะเปิดตูดแล้ว
    เอาของสกายไลน์มาใส่ได้ไหมคับ
    หรือเอาของอารัยมาใส่ได้บ้าง

(ตอนนี้ใส่ดิสเทอราโน่ไปแล้วเลยไม่อยากเปลี่ยนเพลาอ่ะคับ)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้