ปฏิบัติการต่อ LED ด้วยตัวเอง (แบบว่า ขำขำ) เสร็จแระหนึ่งงาน ...

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย Vasuta.com, 22 กุมภาพันธ์ 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Vasuta.com

Vasuta.com New Member Member

2,184
    27
    0
    มาดิๆ

2. neungr

neungr New Member Member

28
    1
    0
    หลังจากที่เข้ามาอ่านหลายๆกระทู้ของคุณ Vasuta.Com แล้ว เยี่ยมมากเลยครับ
    เก่งมากเลยครับ ทำทุกอย่างเองหมดเลย
    ถ้าเป็นหนังจีนต้องบอกว่า "ข้าน้อยเลื่อมใสท่านจริงๆ"

3. Vasuta.com

2,184
    27
    0
    ขอบคุณครับ ก็มั่วๆไปอ่ะคับ กำลังคิดอยู่ว่าจะทำอะไรอีกดี
    จะเพิ่มไฟใหม่เข้าไป หรือจะแก้ของเดิมที่หายไปดี (เช่นไฟประตู) ...

4. GTR.

GTR. New Member Member

1,328
    28
    0
    :) :) :) :) เยี่ยมยุทธเลยคับ

5. pong86

pong86 New Member Member

21
    0
    0
    สุดยอออออออออด

6. joebigbox#037

joebigbox#037 New Member Moderator

334
    63
    0
    นำเสอนงานดีๆต่อไปนะครับ แจ่มมักๆ

7. zoomie

zoomie New Member Member

71
    6
    0
    ได้ไอเดียจริง ๆ ครับ ขอบคุณครับ เผื่อไปทำมั่ง

8. pee_pee

pee_pee New Member Member

13
    1
    0
    นับถืออีกคนครับ ทำไมเก่ง และมีความพยายามดียั่งงี้นะ

9. Vasuta.com

2,184
    27
    0
    ขอบคุณมากคับ

แต่ตอนนี้ ผมตีไฟสูงไม่ได้ ถ้าไม่ได้เปิดไฟ ไม่รู้ว่าเกี่ยวกะที่ทำไปหรือเปล่า เหอะๆๆๆ

โครงการใหม่ๆ ยังไม่มีอ่ะครับ ช่วงนี้ งบหมด

10. Vasuta.com

2,184
    27
    0
    ฮือๆๆๆๆๆ มันดับไปแล้ว 1 ดวง
    ได้รื้ออีกแล้วว

11. โ♂ ◄► Ultim@

โ♂ ◄► Ultim@ New Member Member

2
    0
    0
    LED ควรต่อกับR 1 K หรือมากกว่า จะอยู่ได้ทนคับ

สูตรการคำนวน R=E/I
    R ความต้านทานมีหน่วยเป็นโฮห์ม
    E แรงดันไฟหน่วยเป็นโวทล์V (สำหรับรถควรเผื่อเป็น 14 V.)
    I กระแสที่หลอดLEDกิน หน่วยเป็นแอมป์A (หลอดLED โดยทั่วไปกิน 0.005 A - 0.010A สีฟ้าประมาณ 0.015A)

ตัวอย่างการคำนวณหาตัวต้านทาน
    R=14/0.015=933.33 โอห์ม เราก็ใช้ 1000โอห์ม =1Kโอห์ม

12. Vasuta.com

2,184
    27
    0
    แล้วพวก LED หลากสี ที่เค้าต่อ R มาให้แล้วล่ะครับ (ที่หลอดละ 15 บาทน่ะครับ)
    มัน R กี่ K เหรอครับ

13. โ♂ ◄► Ultim@

โ♂ ◄► Ultim@ New Member Member

2
    0
    0

ไม่รู้คับแล้วแต่คนทำ แต่คิดว่าสัก 500- 800 โอห์มจะเน้นให้สว่าง แต่รถบางคันไฟมันถึง14-15 v มันเลยเสียได้ และแบบไฟหรี่ led ที่ขายทั่วไป มักจะชอบเสียเพราะเขาใส่ R ต่ำไป ควรเอามาเพิ่ม R สัก 200 โอห์ม หรือเปลี่ยนเป็น 1 k

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 23 ตุลาคม 2006
  14. Blackdragon

Blackdragon New Member Member

107
    8
    0
  15. Car Is Life

Car Is Life New Member Member

158
    1
    0
    ข้อมูลปึ่กคับ

16. srad

srad New Member Member

45
    0
    0
    สวยจิงๆๆ

17. EmOtiOn

EmOtiOn New Member Member

187
    2
    0
    เยี่ยมมากครับ

18. ^BANK^

^BANK^ Well-Known Member VIP

4,902
    124
    63
    โห สร้างสรรสุดๆเลยครับ ขอให้มีผลงานดีๆมากอีกเยอะๆนะครับ

19. Vasuta.com

2,184
    27
    0
    ง่า ... จากวันที่ทำ จนถึงวันนี้
    เจ้าหลอด 2 หลอดนั้น ขาดไปซะแระ แปลกจัง ขาดไวจริง

ที่ LED ที่ติดในกระทู้นี้
    http://rcweb.net/forums/showthread.php?t=87552
    มันเจอแดด เจอร้อน อะไรกว่าตั้งเยอะ ไม่ยักจะขาด - -"

20. *~บอย (ลาม...ก)~*

*~บอย (ลาม...ก)~* Well-Known Member VIP

1,687
    49
    48
    จัดสด

ง่า ... จากวันที่ทำ จนถึงวันนี้
    เจ้าหลอด 2 หลอดนั้น ขาดไปซะแระ แปลกจัง ขาดไวจริง

คือมันต้องใส่ ตัวต้านทานเข้าไปด้วยครับ ไม่อย่างงั้น มี พันดวง ก็ขาดพันดวง

แนะนำให้ หาหนังสือไฟฟ้ารถยนต์เบื้องต้นมา อ่านดูครับ
    และอิเลค เบื้องต้น
    อิเลคทรอนิค ยานยนต์ ด้วยก็ดีครับ
    มีไว้ไม่เสียหลาย
    มิเตอร์ ด้วยก็ดีครับ

แต่ยกนิ้วให้ครับ ไอเดียดี

รอดูโครงการต่อไปครับ

21. Vasuta.com

2,184
    27
    0
    อื่มมมม ตัวต้านทาน ที่มันติดมากะ LED สำเร็จรูปแล้ว
    มันไม่พอเหรอครับ.....

22. Kwankmol

Kwankmol New Member Member

3
    0
    0
    ชอบเฮียมากๆคับ รอติดตามผลงานอีก แค่อ่านก็สนุกไปด้วยแล้วง่ะ ชอบมากกกก

23. app_le

app_le New Member Member

56
    0
    0
    เจ๋งดีคับ
    อย่างผมทำไม่เป็นเลยคงต้องหาคนมาทำให้ (เสียตังค์อีกแล้วตู)

24. yo9363

yo9363 New Member Member

51
    0
    0
    นับถือๆ... สู้ต่อไปนะคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้