D.I.Y. เปลี่ยนปั๊มน้ำ SR20

การสนทนาใน 'Club NX' เริ่มโดย Anankhet, 21 กันยายน 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Anankhet

Anankhet Active Member Moderator

1,282
    5
    38
    เมื่อวาน... เพิ่งเปลี่ยนหม้อน้ำเมื่อวาน วันนี้ จอดรถเช็คเครื่องกะหม้อน้ำ เห็นน้ำเขียวหยดตรงใต้พูลเล่ย์ ซวยแล้วตู... ดีที่เตรียมของไว้แล้ว เบิกของศูนย์ไว้เลย ช่วงนี้ลด 25 เปอร์เซ็นต์
    ตอนแรกก็ไม่คิดทำเอง เพราะขี้เกียจ ไปอู่ พอมันเห็นเครื่องแน่นไปหมดหมดก็บอกว่าไม่ทำ ก็เลยจำใจต้องกลับมาทำเอง...เฮ้อ...กรูไม่ได้ขอให้มรึงทำให้ฟรีซะหน่อย ดีเหมือนกัน เก็บเงินไปทำอย่างอื่นดีกว่า
    ขั้นตอนก็ง่ายๆ
    1.ถอดสายพาน
    2.ถอดปั๊มออกมา จากรูปดูร่องรอยการไหลของน้ำสิครับ และเปรียบเทียบของเดิมกะของใหม่

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 23 กันยายน 2007
  2. Anankhet

Anankhet Active Member Moderator

1,282
    5
    38
    3.ทำความสะอาดบริเวณที่จะติดตั้งให้งาม
    4.สังเกตจะจงจำไว้เลยนะว่า ไอ้อุปกรณ์ใดๆก็ตามที่ประกบกันแล้วมีเซาะร่องไว้แบบนี้ อย่าได้เจตนาดีใส่ปะเก็นนะ มันผิด ให้ใช้ซิลิโคนใส่เข้าไปแบบนี้ครับ ไม่ต้องทา
    5.ใส่ปั๊มเข้าที่แล้วกวดสกรูทุกตัวให้แน่น
    6.ใส่พูลเล่ย์ปั๊ม
    7.ใส่สายพาน ปรับปรับความตึงให้เหมาะสม ไม่งั้นคุณจะพบกับการเลี้ยวไม่ได้ เพราะสายพานเส้นนี้ใช้ร่วมกับพวงมาลัยพาวเวอร์ มันจะฟรี ผมเพิ่งโดนมาเพราะลืมปรับความตึง

เพียงแค่นี้ก็สามารถเอาเงินค่าแรงไปซื้อเบียร์ได้เป็นลัง

3. Singha.com

Singha.com New Member Member

86
    2
    0
    แหม...ป๋าอ๊อดดดดดดดดดดดดดด มีทีเด็ดเยอะแยะเลยนะคับ.....
    วันนี้ได้อีกบทเรียนแล้วเรา....คิกๆๆ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 23 กันยายน 2007
  4. chit

chit New Member Member

732
    0
    0
    ใช้ของ sr ตรงรุ่นป่ะครับ...........

5. SR20DE@Productive

SR20DE@Productive New Member Member

403
    10
    0
    น้าคนนี้มีDIYมาให้ดูตลอดเลย
    ล้วงได้ไงวะพี่ เป็นผมคงเหนื่อยตายห่าเลย

6. Singha.com

Singha.com New Member Member

86
    2
    0
    สงสัย อย่างอื่นคง...ล้วงเนียนเลยจิ......คิกๆๆ

7. Anankhet

1,282
    5
    38
    ใช่ครับ บอกว่าของ U13 R11 ก็ได้

8. Anankhet

1,282
    5
    38
    ดีที่ผมถนัดการล้วง ไม่เหนื่อยเท่าไหร่หรอกครับ แต่เมื่อยเพราะรถเตี้ยเลยต้องก้มทำ สงสัยต้องไปคลายเส้นแถวคลองตัน

9. Anankhet

1,282
    5
    38
    ที่มี D.I.Y. บ่อยๆไม่ได้ขยันนะ ไม่มีเงินไปจ้างเค้าทำน่ะสิ อย่าเพิ่งรำคาญนะ เพราะไหนๆจะทำอะไร ก็เอากล้องถ่ายแล้วเอามาฝาก เผื่อใครเสี้ยนอยากลองทำเอง สนุกดีอีกแบบ

10. BIG LC4

BIG LC4 New Member Member

117
    0
    0
    แจ่มมากเลย

11. อาลูโตะ

อาลูโตะ New Member Moderator

304
    7
    0
    แหล่มครับซ่อมเองทำเองหาของเอง ประหยัดดีครับ

12. ชัยศิริ

ชัยศิริ New Member Member

31
    0
    0
    -ขอบคุณมากๆครับ สำหรับวิทยาทาน

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้