D.I.Y. แอร์รถยนต์ด้วยตนเองคับ (ใครรถติดไฟแดงนานๆแล้วแอร์ไม่เย็น เข้ามาคับ)

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย enforce, 14 มีนาคม 2006

?

น้ำยาแอร์มาตาฐาน100% บรรจุกระป๋อง เติมเพิ่มเองได้เมื่อน้ำยาแอร์ขาด เพื่อนๆ คิดยังไง

1. สนใจ...น่าจะเติมเองได้ เพราะดูจากขั้นตอนแล้วไม่น่ายาก ถ้าเหลือเก็บไว้เองได้ ประหยัดเงิน

77.7%
  2. ระบบแอร์ดูแล้วยุ่งยาก...ไปจ้างเขาซ่อมดีกว่า จ่ายเท่าไรไม่สนแต่ให้เย็นเป็นพอ

3.9%
  3. ก็ดี...ซื้อแล้วเอาไปให้ช่างแอร์ตามร้านเติมให้ก็ได้ เหลือเก็บไว้ใช้คราวหน้าได้

9.0%
  4. สนใจ...เพราะว่าน้ำยาแอร์ในถังตามร้านซ่อมทั่วไป...ไม่รู้ว่าน้ำยาแอร์มีคุณภาพแค่ไหน

34.6%
หลายโหวตที่ได้รับอนุญาต
< Previous Thread | Next Thread >
    น้ายา cold 12 มีขายที่ไหนบ้างคับ

1. Lee@CityMaNia

Lee@CityMaNia New Member Member

318
    1
    0
    แรงดันมาตราฐานจะอยู่ Low 25-35 Hi 230-250 ครับ
    เสียงที่ดังคงมาจากคอมเพรสเซอร์ครับ ลองดูแรงดันคอมว่าได้ตามที่ผมบอกรึป่าวครับ
    ส่วนอาการแรกที่คอมมีการตัดต่อๆ ตลอดเวลาช่างคงเติมน้ำยาแอร์มากเกินไปครับ
    เลยทำให้สวิตซ์เพรสเชอร์สั่งคอมให้ตัดการทำงานของครับ น้ำคอมที่ดีจริงๆต้องใสๆครับ
    ผมแนะนำให้ใช้ของ Denso แล้วคอมจะอยู่ได้นานเลยครับ เพราะน้ำมันเป็นน้ำมันสังเคราะห์จริงๆ
    น้ำยาแอร์เติมปีละครั้งนะครับ ถ้ามันขาดก็ต้องมีรอยรั่วซึมแล้วละครับ

2. i m

i m New Member Member

157
    0
    0
    สวัสดีทุกท่านครับ ห่างหายไปนานมากกกก กระทู้มาไกลมากกก จากที่คุณเตอร์โพสไว้ ผมก็คนนึงที่เคย diy แอร์เองตั้งแต่ได้อ่าน
    หน้าแรก จนตอนนี้ลิมไปหมดแล้ววว ต้องกลับมาอ่านใหม่ กระทู้นี้มีประโยชน์จริงๆ แต่เสียดายที่ไม่เป็นหมวดหมู่ มือใหม่ยากที่จะตามอ่าน
    ต้องถามอย่างเดียว

ตอนนี้ผมติดต่อคุณเตอร์อยู่ เห็นว่ามีcold เก่าเก็บ ไหนๆก็ไม่ทำแล้วเลยกะว่าจะซื้อเก็บไว้ให้เมียถามสักหน่อย ใครสนรอดูนะครับ เดี๊ยวผมถามราคาและของที่มีก่อน แล้วจะมาบอกครับ

ปล.พี่ยุทธครับ ผมคู่มือแอร์ ไดกิ้น อินเวอเตอร์ครับ ส่งให้หน่อยครับ [email protected] ผมยังติดตามblogพี่ประจำนะครับ เพราะผมเคยทำงาน it คล้ายๆกัน

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 2 เมษายน 2013
  3. josanya

josanya New Member Member

3
    0
    0
    สวัสดีครับ ผมเป็นสมาชิกใหม่
    เข้ามาอ่านกระทู้แล้วได้ความรู้เรื่องแอร์มากเลยครับจากไม่มีเลย
    ขอขอบคุณกับข้อมูลดีๆจากทุกท่านครับผม
    อยากถามทุกท่านรถผมมีปัญหานิดหน่อยครับ เวลาขับรถนานๆ
    แอร์จะเริ่มไม่เย็นครับก้อเลยไปให้ร้านแอร์ดู
    ช่างบอกน้ำยาแอร์เต็ม ( แต่ผมดูที่ตาแมวไม่มีฟองอากาศเลย )
    ความดัน L 40 H 230 ( ผมดูตอนช่างวัดความดัน )
    ช่างบอกน่าจะเป็นที่หน้าครัสคอมไม่ค่อยดี เลยเปลี่ยนให้ผม ( 1300 บาท )
    แต่พอเอามาใช้ก้อยังเป็นเหมือนเดิม คือตอนแรกก้อเย็นปกติ พอขับไปสัก 2 ช.ม
    แอร์เริ่มไม่เย็น เป็นเฉพาะตอนกลางวัน กลางคืนก้อไม่ถึงกับร้อนครับ
    ออ รถผมโตโยต้ายาริสครับ รบกวนช่วยดูอาการให้ด้วยตนับว่าจะแก้ไขที่จุดไหนครับ
    ขอบคุณมากครับ

- - - Updated - - -

สวัสดีครับ ผมเป็นสมาชิกใหม่
    เข้ามาอ่านกระทู้แล้วได้ความรู้เรื่องแอร์มากเลยครับจากไม่มีเลย
    ขอขอบคุณกับข้อมูลดีๆจากทุกท่านครับผม
    อยากถามทุกท่านรถผมมีปัญหานิดหน่อยครับ เวลาขับรถนานๆ
    แอร์จะเริ่มไม่เย็นครับก้อเลยไปให้ร้านแอร์ดู
    ช่างบอกน้ำยาแอร์เต็ม ( แต่ผมดูที่ตาแมวไม่มีฟองอากาศเลย )
    ความดัน L 40 H 230 ( ผมดูตอนช่างวัดความดัน )
    ช่างบอกน่าจะเป็นที่หน้าครัสคอมไม่ค่อยดี เลยเปลี่ยนให้ผม ( 1300 บาท )
    แต่พอเอามาใช้ก้อยังเป็นเหมือนเดิม คือตอนแรกก้อเย็นปกติ พอขับไปสัก 2 ช.ม
    แอร์เริ่มไม่เย็น เป็นเฉพาะตอนกลางวัน กลางคืนก้อไม่ถึงกับร้อนครับ
    ออ รถผมโตโยต้ายาริสครับ รบกวนช่วยดูอาการให้ด้วยตนับว่าจะแก้ไขที่จุดไหนครับ
    ขอบคุณมากครับ

4. i m

i m New Member Member

157
    0
    0
    คุณ josanya ตอนแอร์ไม่เย็นนี่ลองเอาน้ำราดแผงระบายความร้อนด้านหน้าดูครับ

คุณ josanya ตอนแอร์ไม่เย็นนี่ลองเอาน้ำราดแผงระบายความร้อนด้านหน้าดูครับ

5. josanya

3
    0
    0
    ขอบคุณครับ คุณ i am
    ผมลองราดน้ำแล้วครับก้อเย็นขึ้นนิดหน่อยครับ
    ไม่รู้ว่าเป็นเพราะอะไรครับ

ขอบคุณครับ คุณ i am
    ผมลองราดน้ำแล้วครับก้อเย็นขึ้นนิดหน่อยครับ
    ไม่รู้ว่าเป็นเพราะอะไรครับ

6. Lee@CityMaNia

Lee@CityMaNia New Member Member

318
    1
    0
    คุณ josanya แรงดันปกติดี ลองดูรีเลย์แอร์ตรงเครื่องยนต์ครับ บางทีร้อนๆแล้วคอนแทครีเลย์ไม่ยอมต่อครับ คอมแอร์เลยไม่ทำงานครับ

คุณ josanya แรงดันปกติดี ลองดูรีเลย์แอร์ตรงเครื่องยนต์ครับ บางทีร้อนๆแล้วคอนแทครีเลย์ไม่ยอมต่อครับ คอมแอร์เลยไม่ทำงานครับ

7. josanya

3
    0
    0
    ขอบคุณครับคุณลี
    เดี๋ยวจะให้ช่างเช็คดูครับ :)

ขอบคุณครับคุณลี
    เดี๋ยวจะให้ช่างเช็คดูครับ :)

8. V811

V811 Guest

0
    0
    0
    สนใจน้ำยาCOLD 134 แบบกระป๋องด้วยคนครับ....แจ้งด้วยนะครับ

9. 13targedy

13targedy New Member Member

4
    0
    0
    ขอถามหน่อยนะครับคือ
    1.จะหาซื้อน้ำยา cold 134 แบบเป็นถังได้ที่ไหนครับ
    2จะหาซื้อน้ำยา cold 134 แบบเป็นกระป๋องได้ที่ไหนครับ
    3.สายชาร์ต และเกตวัดแรงดัน น้ำยาแอร์ แนะน้ำยี่ห้อให้หน่อยได้ไหมครับ จะไปหาซื้อมาลองเติมเองครับขอแบบที่มือใหม่หัดใช้ครับ และที่จำหน่ายด้วยครับ แล้วพวกหัวขนาดต่างๆมันใส่ด้วยกันได้ทุก size เลยหรือป่าวครับ
    4.เครื่อง แว็คน้ำยา ผมอยากจะลองทำเอง ประมาณว่าเริ่มจาก 0 ไม่มีทักศะ เรื่องช่างเลย แต่โดนช่างฟันมาเยอะ เลยอยากทำเอง แนะนำการทำ ให้ผมหน่อยได้ไหมครับ มันต้องใช้ อะไรบ้างผมไม่ทราบจริง
    5.น้ำมันคอม 134ของแท้ หาซื้อที่ไหนครับ
    ปล.ผมอยู่ปากเกร็ด นนทบุรีครับ
    ชื่อ เอก 087-567-3122 แนะนำผมได้ครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 3 พฤษภาคม 2013
  10. E30DET

E30DET Member Member

631
    1
    18
    คำแนะนำอันแรก คือไปร้านหนังสือ แล้วไปหาซื้อหนังสือเกี่ยวกับระบบแอร์รถยนต์ที่นักศึกษา ปวช. ปวส. เขาใช้เรียนกันมาอ่านก่อนครับ
    ถ้ามีเวลายืนอ่านเรื่อย ๆ แบบผมก็ได้ เพราะเมื่อก่อน ผมต้องไปรอรับแฟนเลิกงาน อ่านแบบผ่าน ๆ ไม่เกิน 5 วันก็อ่านจบ 1 เล่ม
    เสร็จแล้วเลือกซื้อเล่มที่อ่านแล้วเราเข้าใจง่ายสุดมาเก็บไว้อ้างอิง 1 เล่ม

คำแนะนำอันที่สอง ลองเล่าอาการของแอร์รถ และสิ่งที่ได้ทำไปแล้วให้เพื่อน ๆ ฟัง
    เดี๋ยวจะมีเพื่อน ๆ (โดยเฉพาะคุณลี) มาให้คำแนะนำ จะได้แก้ปัญหาได้ตรงจุด ไม่ต้องเสียเงินกับสิ่งที่ไม่เกี่ยวข้องครับ

โชคดีครับ

11. E30DET

631
    1
    18
    เท่าที่ทราบ แบบกระป๋องไม่มีขายแล้วนะครับ ทั้ง cold12 และ cold134
    (ถ้าท่านใดทราบว่าไม่ใช่ ช่วยมาแก้ข่าวด้วยครับ)

12. 13targedy

4
    0
    0
    รถผม เติมน้ำยาใหม่หรือเรียกว่า wax น้ำยาทั้งระบบแอร์อะครับเต็มได้อยู่ประมาณสัปดาห์ มันก็พร่องอีก แต่ตอนแรกที่เต็มช่างก็ดู เกตให้มันไม่มีอาการรั่ว แต่อาจจะซึมได้ ซึ่มผมก็ไม่เข้าใจเพราะ ดายเออร์ก็เพิ่งซื้อมาเปลี่ยนใหม่ แต่ที่แน่ๆๆ ที่ผมอยากจะซื้อยกถังและลองทำตัว เติมน้ำยาแอร์ เพราะแถวบ้านผม มีแต่ช่างไม่ค่อยดีครับ เข้าไป หลายร้านคำแนะนำไม่ค่อยมี เปลี่ยนอย่างเดียว ผมเลยอยากจะได้น้ำยา แท้ๆ ทั้ง ถังถ้าเป็น cold 134 ทั้งถังเลยยิ่งดี จะได้บอกเพื่อนๆให้มาเติมน้ำยาที่ผมซื้อมาซึ่งแน่นอน มันเป็นของแท้ และก็จะหาความรู้จากในที่นี้ต่อไปครับ
    ต้องขอโทษที่ระบายครับคือผมไม่รู้จะปรึกษาใคร ผมไม่มีความรู้ช่าง มีแต่ใจกุศลครับ เพราะผม และเพื่อนๆผมโดนฟันกันมาเยอะ แล้วที่น้ำยาซึมผมก็ยังคิดว่า ท่อแรงดันมันเก่าหรือป่าวจนอยากจะเดินท่อใหม่ซะด้วยซ้ำอะครับ อยากจะไปหาคุณลีที่ร้าน แต่อีกใจอยากจะลองซื้ออุปกรณ์เอง ทำเอง ได้ความรู้เอง แล้วเอาความรู็นี้เอาไปแจกจ่ายให้เพื่อนๆในคลับของผมครับ

ผมจะเล่าอาการผมอีกรอบให้ฟังนะครับ เอามาจากอันที่ผมเคยโพสครับ
    ผมใช้รถ volvo 850 อยู่ครับ ระบบแอร์มีการดัดแปลงจากเจ้าของเก่ามามาก เริ่มตั้งแต่พัดลม เพียงแค่บิดกุญแจก่อน start พัดลมก็ทำงานแล้ว โดยทำงานอยู่ที่ speed สูงสุด ซึ่งรุ่นของผม มันจะต้อง start ไว้ในกรณีไม่
    เปิดแอร์จะใช้เวลา 5-15 นาทีกว่าพัดลมจะทำงาน step 1 สายแรงดันด้าน ที่ติดกับไดเออร์(แปบอลูมิเนียม) มีการเชื่อมมาทั้งสองเส้น แล้วล่าสุดคอแปบอลูมิเนียมได้แตกลง ผมได้นำไปเชื่อมอลูมิเนียม แล้วเอาไป vac พร้อมทั้งเติมน้ำยาแอร์ใหม่ อ้อลืมบอกแอร์ผมมีเสียดัง ก็อกกกก ๆๆๆ เป็นทุนเดิมอยู่แล้วซึ่งผมไม่แน่ใจว่าส่วนไหนที่สึกหลอ
    เข้าเรื่องต่อครับ ช่างได้ vac น้ำมันคอมแอร์ให้ สีของน้ำยา มันออกเหลือง ๆ ใส่อะครับ แล้วเติมน้ำยาแอร์ เรื่องแรงดัน ด้าน hi กับ lo ตอนนั้นผมไม่ทราบจริงๆว่ามันต้องเท่าไหร่ ผมดูที่ไดเออร์อย่างเดียว ว่ามันใสเป็นพอ ผมก็ถามช่างว่าคอมผมดังอย่างนี้ มันยังพอมีแรงดันเยอะอยู่ไหม เค้าก็บอกว่าแรงดันดีมากเลยทั้ง ด้านไฮและโล โอเคร ผมสบายใจครับ ลืมบอกผมไปทำตอน 11.00 สภาพร้าน มีหลังคา และเอาน้ำราดคอยร้อน
    แล้วบอกผมว่าแอร์เย็น ไม่มีอาการว่ามันจะรั่วเพราะแรงดันคงที่ ผมก็จ่ายเงิน 800 บาท และขับรถกลับบ้าน
    ประเด็นมันเกิดขึ้นจากนั้นอีก 3 ชม.เวลา บ่าย 2 ครับ start รถ ขับออกจากบ้าน คอมแอร์ ตัดต่อ ตัดต่อ เลยเหยียบคันเร่น เกิน 2500 รอบตัดแล้วไม่ต่อ พอถอนคันเร่งกับต่อ และตัดต่อ ตัดต่อ พร้อมทั้งดึงรอบเครื่องทุกครั้งที่ คอมทำงาน แอร์ไม่มีความเย็นเลย ตั้งแต่ออกจากบ้านร้อนมีแต่ลมซึ่งบ้านเราลมตอนบ่ายสองไม่ต้องพูดถึง หน้าแทบชา ผมเลยจอดรถ พร้อมทั้งไปดูที่ ไดเออร์ ใสปิ้งเลยครับ ไม่มีฟองอากาศซักหน่อยเลย
    ผมไม่รู้ว่าจะทำอย่างไรกลัวว่า คอมจะกลับ สวีเดน แน่แท้ เลยโทรไปหารุ่นพี่ที่ใช้รถรุ่นเดียวกัน เค้าบอกให้กดตรงช่องเติมน้ำยาแอร์ HI หรือ LOW ก็ได้ผมก็ซัด HI เลยลูกพี่ น้ำยาเย็นๆ เข้าเต็มหน้าเลยพี่น้องครับ
    ผมกดโดยใช้ ดอกกุญแจกด ประมาณ 10-15 ครับครับแล้ว start เครื่อง โอเคนี่ คอมทำงานมีการตัดและต่อ แอร์ก็เย็นด้วย ไปดูที่ไดเออร์ อ้อมีฟองอากาศมั้งแล้วเยี่ยม พรุ้งนี้ไปที่ร้านให้เค้าเช็คแรงดันให้ดีกว่า รุ่นพี่บอกว่า ด้าน hi ต้อง 250 psi(ถ้าผิดต้องขอโทษด้วยนะครับไม่ทราบว่าหน่วยเป็นอะไร)
    รุ่งขึ้นไปที่ร้าน ช่างทำหน้างงครับ ผมก็เล่าอาการให้เค้าฟัง เค้าก็เถียงตามสูตรว่าทุกอย่างวัดอย่างดี ผมก็เลยจะให้เค้าวัดแรงดันด้าน HI เค้าพยามจะเสียบปรับแต่กดไม่เข้าอย่างไงก็ไม่เข้าครับ สุดท้ายเสียบด้าน LOW และปล่อยน้ำยาผมอีกแต่ปล่อยเบาๆนะครับ ผมเลยไม่ทราบเรื่องแรงดันเลย และตรงไดเออร์ก็มีฟองอากาศมากขึ้นอีกนิด จากวันนั้นจนถึงตอนนี้ ผมมาเจอกระทู้นี้ ผมได้ล้างคอยร้อน โดยใช้น้ำยาอาปาเช่ สีฟ้าครับ
    ยี่ห้ออื่นหาแถวบ้านไม่ได้ ผมอยู่ปากเกร็ด นนทบุรีครับ ขับกลางวันแอร์ไม่เย็น แต่ก็ไม่ร้อนมากในตอนที่รถวิ่งอยู่แต่จะร้อนจัด ก็ตอน ติดไฟแดง ซัก2 แยกติดกัน ไม่เย็นขนาดที่ เหงื่อท่วมอะครับ และคอมแอร์ทำงานตลอดไม่มีการตัด แต่ตอนกลางคืนตัดและต่อตามปรกติ เย็นแต่ไม่ฉ่ำ แต่ก็ไม่ขนาด เหงื่อซึมร่องดากเหมือนกลางวันนะครับนะครับ ผมเลยเปิดฝากระโปงหน้ารถดูช่องไดเออร์ อ้าว ทำไมฝ้าขึ้นเต็มเลย ทั้งที่ก่อนออกล่าสุด ฝายังแค่พอมีนิดหน่อย กำลังสวย แต่ผ่านมาแค่ไม่กี่วันไม่ถึงสัปดาไมมัน หายไปเยอะจังเลย มีคำถามครับ
    1.คอมน๊อกเพราะอะไรครับ น้ำมันคอมเติมเกิน น้ำมันคอมของปลอม น้ำยาแอร์เติมเกิน น้ำยาแอร์ของปลอม
    2.ทำไมตอนเช็คที่ร้าน ไม่เจอรอยรั่วแต่วันรุ่งขึ้น น้ำยาแอร์ขาด ทั้งๆที่ช่างมันเช็คแรงดัน ให้ว่าไม่มีอาการรั่วอะครับ มันเป็นเพราะ น้ำยาแอร์ของปลอม แล้วมันแปลสภาพหรือป่าวครับ
    ปล. เอาน้ำสบู่ไลหมดแล้วครับ ไม่รั่ว ไม่ซึม จำนำ ไม่ได้ครับ หุหุ ถ้าผมเติมน้ำยา ของแท้จาก คุณเตอร์ หรือคุณลี อาการน้ำยาขาด จะหายไปไหมครับ ถ้าระบบไม่รั่วจริงๆอะครับ
    ผมชื่อเอกครับ สมาชิคใหม่ฝากตัวด้วยครับ อยากทราบเบอร์ คุณเตอร์ คุณลี คุณหนิง อะครับเผื่อโทรไปปรึกษา

13. คูลแมนกับจาตุรงค์เป็นโรงงานเดียวกันหรือเปล่าครับ เห็นขาย cold ทั้งคู่เลยน่ะคับ

14. jkung_27

jkung_27 New Member Member

1
    0
    0
    ผมเพิ่งกำลังจะลองครับ ผมกำลังจะสั่งมาลอง 2 กระป๋องครับ กระป๋องละ 187 บาทครับ รถคันนึงใช้ประมาณ 2 กระป๋องครับ และต้องซื้อหัววาวล์ทองเหลืองอีก 107 บาทครับ

15. Lee@CityMaNia

318
    1
    0
    13targedy ผมสันนิฐานนะครับ ไดเออร์ตรงหัวแป๊ปมีการตัดต่อใช่ไหมครับ ลองสังเกตุหัวแป๊ปกับไดเออร์ว่าบ่าเป็นรุ่นเดียวกันป่าว
    ถ้าเป็นคนละรุ่นมาใช้กันไม่ได้นะครับ เติมน้ำยายังไงก็หมดปกติแล้วน้ำยาแอร์อยู่เป็นปีครับ ถ้าน้อยกว่า่นั้นแสดงว่าระบบมีการรั่วซึม
    ลองให้ช่างเอาน้ำสบู่เช็คจุดนี้ดูครับ ส่วนคอมเพรสเซอร์จะน็อกไม่น็อกดูที่เกต คอมแรงดันที่ดีค่า Low จะอยู่ที่ 25-35 PSI
    หรือไม่ก็สังเกตุสีน้ำมันคอมที่ปล่อยก็ได้ครับ ถ้ามีสีดำก็แสดงว่าคอมเพรสเซอร์พังครับ พัดลมแอร์จริงๆควรหมุนต้องเปิดแอร์เลยนะครับ
    Volvo พัดลมทำงานเป็น Step สตาร์ทแรกจะเป็นจังหวะ Low พอซักพักจะวิ่งจนระบายความร้อนได้เพียงจะกลับมา Low ใหม่
    มีอะไรสอบถามได้ครับ ยินดีให้คำปรึกษาครับ

13targedy ผมสันนิฐานนะครับ ไดเออร์ตรงหัวแป๊ปมีการตัดต่อใช่ไหมครับ ลองสังเกตุหัวแป๊ปกับไดเออร์ว่าบ่าเป็นรุ่นเดียวกันป่าว
    ถ้าเป็นคนละรุ่นมาใช้กันไม่ได้นะครับ เติมน้ำยายังไงก็หมดปกติแล้วน้ำยาแอร์อยู่เป็นปีครับ ถ้าน้อยกว่า่นั้นแสดงว่าระบบมีการรั่วซึม
    ลองให้ช่างเอาน้ำสบู่เช็คจุดนี้ดูครับ ส่วนคอมเพรสเซอร์จะน็อกไม่น็อกดูที่เกต คอมแรงดันที่ดีค่า Low จะอยู่ที่ 25-35 PSI
    หรือไม่ก็สังเกตุสีน้ำมันคอมที่ปล่อยก็ได้ครับ ถ้ามีสีดำก็แสดงว่าคอมเพรสเซอร์พังครับ พัดลมแอร์จริงๆควรหมุนต้องเปิดแอร์เลยนะครับ
    Volvo พัดลมทำงานเป็น Step สตาร์ทแรกจะเป็นจังหวะ Low พอซักพักจะวิ่งจนระบายความร้อนได้เพียงจะกลับมา Low ใหม่
    มีอะไรสอบถามได้ครับ ยินดีให้คำปรึกษาครับ

16. 13targedy

4
    0
    0
    ขอบคุณครับ
    ถ้าผมว่างวันไหนจะเข้าไปที่ร้านนะครับตอนนี้งานเยอะโครตต

ขอบคุณครับ
    ถ้าผมว่างวันไหนจะเข้าไปที่ร้านนะครับตอนนี้งานเยอะโครตต

17. ไม่ได้เข้ามานาน...มว๊ากกกกกกก....

18. buranasak

buranasak New Member Member

225
    0
    0
    สวัสดีครับ ยังอบอุ่นเหมือนเดิมนะครับ กระทู้นี้ยืนยาว
    เพราะเป็นกระทู้ที่เกี่ยวับคนใช้รถทุกคน เรื่องราว กูรู
    มากมาย จะเข้ามาทักบ่อยๆนะครับ ยังติดตาม
    คุณเตอร์ คุณกบ คุณยุทธ และเพือ่นๆ ทุกท่านด้วยครับ

19. E30DET

631
    1
    18
    เข้ามาสวัสดีคุณหนุ่มและคุณกัน

หายไปนานเลย สบายดีนะครับ

20. buranasak

225
    0
    0

ทามไม คบกันนานขนาดนี้ กระทู้นี้ 55555
    อบอุ่นดีครับ ผมลืม ID Password โอ้กว่าจะ
    เข้ามาได้ ยังหนาแน่นด้วยความรู้ ผู้คนดีครับ
    ผมสบายดีครับ คุณกบสบายดีนะครับ เอ้อ
    จำไม่ผิดแต่งงาน มีน้องไปยังครับ....ถ้าจำไม่ผิดน่ะ
    เพราะไม่ได้เข้ามานาน....ม๊ากส์ เหมือนกัน

จะเข้ามาทักทายเรื่อยๆน่ะครับ

ทามไม คบกันนานขนาดนี้ กระทู้นี้ 55555
    อบอุ่นดีครับ ผมลืม ID Password โอ้กว่าจะ
    เข้ามาได้ ยังหนาแน่นด้วยความรู้ ผู้คนดีครับ
    ผมสบายดีครับ คุณกบสบายดีนะครับ เอ้อ
    จำไม่ผิดแต่งงาน มีน้องไปยังครับ....ถ้าจำไม่ผิดน่ะ
    เพราะไม่ได้เข้ามานาน....ม๊ากส์ เหมือนกัน

จะเข้ามาทักทายเรื่อยๆน่ะครับ

21. buranasak

225
    0
    0
    คุณกบ คุณยุทธ คุณลี

อาการแอร์ยังแก้ไขไม่หาย คือ

แอรืตัดต่อปรกติ cold 134 เย็นฉ่ำ อาการมันคือ เวลาแอร์ต่อปรกติ แต่เวลาแอร์ตัดไม่ยอม
    ตัดทันที คือ แอร์ตัด พัดลมหยุด หน้าคัดคอมยังไม่ยอมจาก ฉุดรอบเครื่องตอนที่มันยังจับ

แก้ไขเบื้องต้น
    1.ล้างระบบ เปลี่ยนน้ำมันคอม
    2. เปลี่ยนชุดครัทช์คอมแอร์ชุดใหม่ ทั้งชุด
    3. เปลี่ยนรีเลย์ตัวใหม่
    4. Pressure Hi LO ปรกติ

อันนี้เป็นเกี่ยวกับระบบไฟไหม ผมเช็คไฟตอนคอมตัด พัดลมตัด หน้าครัทช์ไม่ยอมตัด จากไป
    กระแสไฟ ยังวิ่งเข้าคอยล์แม่เหล็กอยู่ จนหน้าครัทช์ ตัดบ๊อกแป๊ก ๆๆๆๆๆๆๆๆ กว่าจะตัดจากไปได้

ทำเอางงเลย อันนี้พอมีแนวทางให้ผมไล่ไหม ว่าเกิดไรขึ้น

22. enforce

enforce Active Member Member

2,041
    13
    38
    สวัสดีครัาบพี่ๆ ทุกท่านและน้องๆ และเพื่อนๆ ทุกคนเลย
    ขอบคุณทุกท่านมากๆ เลยที่ยังเข้ามาวนเวียนตอบกระทู้ให้เพื่อนใหม่ๆ ที่เข้ามาคุยกันเรื่องแอร์คับ

ตอนนี้เรื่องแอร์ แทบไม่ค่อยได้จับเลยคับ ทำตลาดทาง Facebook ทำ VDO โชว์ อย่างเดียวเลยคร้าบ

ถ้าใครจะเอา Cold12 Cold134 ตอนนี้ผมแนะนำเป็นถังหมุนเวียน เป็น Brand ที่ทำไว้นานละ ไว้ขายให้ช่างซ่อมรถทั่วไป
    ขนาด 10 กิโล หรือ 5 กิโล ราคาไม่ถึง 2000 บาท

ส่วน Cold12 Cold134 cold22 ทาง ผมไม่ได้แตะ brand นี้แล้ว เนื่องจากทาง อา ผมเขาออกไปทำเอง ซึ่งตอนที่ยังอยู่ Coolman อาผมเขาไปจดชื่อ Cold เป็นชื่อตัวเอง ไม่ได้จดลิขสิทย์เป็นชื่อ Coolman ป๋าผมเลยบอกไม่ต้องไปทำ Cold แล้ว ถังเปล่า Cold 4 ตู้คอนเทเนอร์ยาย 40 ฟุต
    ป๋าสั่งทุบทิ้งขายเศษเหล็กหมดเลยคับ

ถ้าใครจะเอาน่ำยา cold ที่ผมบอกถังหมุนเวียน โทรไปที่ 084 6581455 ร้านแม่ผมเองคับ โทรไปบอกเตอร์ให้โทรมาครับ ^^
    เปิดขายอะไหล่แอร์ อยู่ตรงข้าม ศูนย์ซ่อมรถไฟฟ้าบางใหญ่ ที่กำลังก่อสร้างอยู่ ต่างจังหวัดมีจัดส่งให้ครับ

หรือใครอยากคุยกับผม [email protected] เลยคร้าบ
    หรือตามผลงานกันที่ www.facebook.com/heliluck เลยคร้าบ

คิดถึงช่วงเวลาเก่าๆ ช่วงที่ RCweb เป็นที่นิยมอันดับ 1 ของประเทศไทยได้เลยมั่ง
    และกระทู้นี้ DIY แอร์รถยนต์ ผมเคยดูยอดอ่าน ดีใจครับ อันดับ 1 มาตลอด 7ปี
    ( 3 ปีก่อนย้ายมา Server ปัจจุบัน Diy กระทู้แอร์ก็ที่ 1 มาตลอด)

ผมต้องเข้ามาตอบกระทู้ทุกวัน ทั้งคืน ตอนนั้นโสด จนตอนนี้ลูกชาย 3 ขวบแล้วว พอตอนนี้มี FB หรือ เวปคลับรถยนต์
    ผมคิดว่าคนเข้ามาเล่น Rcweb คงน้อยลงมากอ่ะครับ

สำหรับพี่ยุทธ พี่กบ (พี่สองท่านนี้เป็นผู้มีพระคุณกับผมหลายๆ เรื่อง )
    และ พี่ๆ ทุกท่านที่ผมไม่ได้เอ๋ยชื่อ (ไม่ได้เอ๋ยชื่อ อย่างอน น่ะคร้าบ) และน้องลี ตอนนี้ผมอายุมากขึ้น ธุรกิจใหญ่ขึ้น..
    แต่นิสัยผมยังเหมือนเดิมนะครับ ยังยกมือไหว้ทุกคนเหมือนเดิม กินข้าวไข่เจียวเหมือนเดิม ทุกท่านที่เบอร์ผม อยากคุยกัน โทรมาเลย
    ไม่ต้องเกรงใจนะครับ ^^

ฝาก vdo ที่ป๋าผมให้สัมภัทรย์ไว้ทางช่อง 5 สั้นๆๆ เป็นสื่อแรกที่ ป๋าพูดจากใจเลยครับ 2 นาทีครับ

[video=youtube;a7hoPGKENNc]https://www.youtube.com/watch?v=a7hoPGKENNc[/video]

23. enforce

enforce Active Member Member

2,041
    13
    38
    จาตุรงค์แยกออกไปทำส่วนตัว ไม่เกี่ยวกับ Coolman คร้าบผม

24. buranasak

225
    0
    0

คุณเตอร์น้ำยาที่ว่า นี้เเป็นถังแบบสามารถเติมได้ 10 กก นี่ คือน้ำยาสูตรเดียวกับ
    Cold ใช่ไหมครับ แล้วหมดแล้วสามารถไปเติมได้ที่ โรงงานได้เลยใช่ไหมครับ

25. E30DET

631
    1
    18
    สวัสดีทุกท่าน

วันนี้ครบรอบ 8 ปี ของกระทู้ D.I.Y แอร์รถยนต์ นี้
    ขอให้ทุกท่านอยู่ที่ไหนก็ให้เย็น สบายกาย สบายใจครับ

หน้าร้อนนี้คงร้อนตับแล่บและร้อนนานกว่าทุกปี
    เตรียมความพร้อมกับแอร์รถ แอร์บ้านตั้งแต่บัดเดี๋ยวนี้เลยนะครับ
    โชคดีทุกท่านครับ

26. คนปากช่อง

คนปากช่อง New Member Member

707
    0
    0
    สวัสดีครับ คุณกบ

ครบ 8 ปีที่รู้จักกันแล้ว ยังตามดูอยู่ตลอดครับ
    ส่วนเเจ้า cold 22 ก็ยังทำงานดีอยู่กับแอร์ daikin ทั้ง 2 ตัวที่บ้าน ร้อนนี้เปิดทั้งวัน เย็นสบาย ประหยัดไฟเหมือนเดิม
    เจ้าของกระทู้เขาไม่ค่อยมาเลยเนอะ.......

27. คนปากช่อง

คนปากช่อง New Member Member

707
    0
    0
    ตอบช้าไป 1 ปี
    ตอนนี้ไม่มีคู่มือ daikin แล้ว ต้องไปหาใน google เอาใหม่ครับ เอาชื่อรุ่นแอร์ไปหาดู

28. professor

professor New Member Member

117
    0
    0
    มาทักทายทุกท่านครับ

29. E30DET

631
    1
    18
    สวัสดีครับ คุณยุทธ

ที่บ้านเพิ่งติด Daikin Inverter 18000 btu ไว้ที่ชั้นล่าง เพราะสองปีนี้ร้อนมากจริง ๆ
    manual แอร์รุ่นนี้ บนเว็บก็ไม่มีแล้ว ผมเคยดาวน์โหลดเก็บไว้นะ แต่หาไม่เจอ

ยังตามอ่าน blog ของคุณยุทธอยู่เรื่อย ๆ นะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้