D.I.Y. แอร์รถยนต์ด้วยตนเองคับ (ใครรถติดไฟแดงนานๆแล้วแอร์ไม่เย็น เข้ามาคับ)

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย enforce, 14 มีนาคม 2006

?

น้ำยาแอร์มาตาฐาน100% บรรจุกระป๋อง เติมเพิ่มเองได้เมื่อน้ำยาแอร์ขาด เพื่อนๆ คิดยังไง

1. สนใจ...น่าจะเติมเองได้ เพราะดูจากขั้นตอนแล้วไม่น่ายาก ถ้าเหลือเก็บไว้เองได้ ประหยัดเงิน

77.7%
  2. ระบบแอร์ดูแล้วยุ่งยาก...ไปจ้างเขาซ่อมดีกว่า จ่ายเท่าไรไม่สนแต่ให้เย็นเป็นพอ

3.9%
  3. ก็ดี...ซื้อแล้วเอาไปให้ช่างแอร์ตามร้านเติมให้ก็ได้ เหลือเก็บไว้ใช้คราวหน้าได้

9.0%
  4. สนใจ...เพราะว่าน้ำยาแอร์ในถังตามร้านซ่อมทั่วไป...ไม่รู้ว่าน้ำยาแอร์มีคุณภาพแค่ไหน

34.6%
หลายโหวตที่ได้รับอนุญาต
< Previous Thread | Next Thread >
  1. Tee_AE110

Tee_AE110 New Member Member

43
    0
    0

ก่อนอื่นขอชื่นชมคุณเตอร์ ตอบกระทู้เพื่อสังคมจริง ๆ แต่อยากถามให้หายสงกาสัยหน่อยครับ:D:D:D

1. ตั้งแต่ผมล้าง Coil ร้อน + ปิดตัว Heater (วิธีการที่ทำคือถอดสลักสายปิดเปิดวาล์วท่อน้ำร้อน แล้วบิดให้มันอยู่ในจังหวะปิดสุด แล้วหาสายรัดรัดให้มันค้างจังหวะปิดสุดไว้ ) วิธีการนี้เป็นวิธีการที่ถูกต้องหรือเปล่า ทำแค่นี้จริง ๆ (ทำเมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมา วันอาทิตย์ขับกลางวันทั้งวันก็ยังเย็นฉ่ำ)

2. ผลจากข้อ (1) ไม่รู้ว่าเหมือนรถป้ายแดงหรือเปล่า อิอิ.. เมื่อวานกลับบ้านฝนตกเปิดแอร์กลาง ๆ แอร์เย็นจนกระจกเป็นฝ้า ก็ลองปรับปุ่มน้ำยาแอร์ไปที่น้อยสุด Heater (30 องศา) แต่ความรู้สึกว่าแอร์ก็ยังออกมาเป็นความเย็นอยู่ครับ (ที่ผมเข้าใจคือมันต้องไม่เย็น อันนี้เข้าใจถูกหรือผิดครับ) ส่วนเช้านี้ขับรถมาทำงาน เปิดไปที่น้ำยาน้อยสุดไปทาง Heater (30 องศา)และบิดกลับมา 2 คลิ๊ก พัดลม 2 คลิก ก็เย็นฉ่ำจนแปลกใจมีฝ้านิด ๆ อย่างนี้ตัวปรับอุณหภูมิผมมีปัญหาหรือเปล่าครับ

3. ผลจากข้อ (2) สงสัยต่อไปอีกว่าถ้าเย็นแบบอย่างนี้แสดงว่าคอมพ์แอร์ทำงานตลอดใช่หรือไม่ อยากรบกวนคุณ.เตอร์ ช่วยแนะนำวิธีสังเกตุตัวคอมพ์แอร์ว่าตัดต่อปกติหรือไม่ วิธีการคือดูที่สายพานหน้าเครื่องว่าไปหมุนคอมแอร์ใช่หรือไม่ ดูรอบเครื่องในรถรอบมันค่อนข้างนิ่ง ๆ

(แบบว่าอยากให้มันเย็นแบบนี้ไปนานนนนนนน สาธุ....:D.)

Civic ET 2.0 ครับ (ขอโทษท่านอื่นด้วยคับ ร้อนก็บ่น เย็นก็ยังกลับมาถามอีก:sad: )

2. athlon1400

athlon1400 New Member Member

429
    8
    0
    เรื่องฮีทเตอร์ ผมว่าอาจจะต้องตั้งตำแหน่งสายปิดเปิดวาล์วท่อน้ำร้อนใหม่แล้วล่ะครับ

1. วิธีนี้ไม่ใช่วิธีที่ดีที่สุด แต่เป็นวิธีที่ง่ายที่สุด และประหยัดที่สุดแล้ว วิธีที่ดีที่สุดคือต้องเปลี่ยนอุปกรณ์ที่มีความเสียหาย อันทำให้น้ำร้อนเข้ามาวนในระบบได้มากกว่าครับ ซึ่งอาจจะเป็นที่ตัววาล์วเอง ตัวโซลินอยด์ดึงวาล์ว ฯลฯ

2. เนื่องจากไม่มีน้ำร้อนไปคุมอุณหภูมิที่ออกมาจากคอยล์ ทำให้เกิดอาการนี้ครับ ผลพวงจากข้อ 1

3. ปกติหากคุมอุณหภูมิด้วยฮีทเตอร์ คอมแอร์ "ต้อง" ทำงานตลอดอยู่แล้วครับ เป็นระบบปกติ วิธีสังเกตก็ตามที่คุณบอกมา คือสังเกตที่หน้าคลัทช์คอมแอร์ครับ

3. Car Is Life

Car Is Life New Member Member

158
    1
    0
    acc โฉมไฟ 2 ก้อนคับ วิ่งมา 2แสนฝ่ายางแท่นเครื่อง ลิ้นปีก + ตัวชดเชยเคยล้าง + เปลี่ยนไปแล้วพร้อมกันที่ 1 แสนฝ่าโลคับ แอร์เย็นฉำปกติ ถ้าปิดแอร์ก็ไม่สั่นคับ
    ขอบคุณคับ พี่เตอร์ และ คุณคนปากช่อง:D:D

4. enforce

enforce Active Member Member

2,041
    13
    38
    ตอบเลยนะครับ
    ผมไม่เห็นภาพอะครับ ว่าทำถูกไหม แต่ของผมช่างมันปิดมาให้อย่างในภาพอะครับ
    มันดันทำสาย heater หาย ผมละเซ็งเลย:cry::cry::cry:

5. enforce

2,041
    13
    38
    ข้อ 2 ตอบเลยนะครับ
    ปรกติ ครับ เพราะว่าคอมแอร์จะไม่ตัดการทำงานเลยครับ นอกจากกดปุ่ม a/c ครับคอมถึงจะหยุด
    ตอนเย็นนี้ ผมเองก็ไปลองรถหลายๆ คันที่บ้านครับ เวลาปลับอุณหภูมิที่ 30 แล้ว ตัวเปิด heater นั้น
    จะทำงานโดยการปล่อยน้ำร้อนมาที่คลอย์เย็นเพื่อกลบความเย็นครับ สรุปว่าปรกติครับ

6. athlon1400

athlon1400 New Member Member

429
    8
    0
    ถ้าวิ่งไปราวๆแสน หรือแปดหมื่น ลองเชคยางแท่นเครื่องก็ดีครับ อาจจะขาดอีกรอบแล้ว

อีกอย่างนึงคือพุลเล่คอมแอร์ไม่กลม เบี้ยว หรือว่ายึดตำแหน่งคอมเบี้ยวนิดหน่อย ก็มีผลครับ

ลองเชคดูครับ

7. enforce

2,041
    13
    38
    ตอบข้อ 3 ครับ
    ตามภาพเลยครับ ถ้าคอมไม่ทำงานมันจะเป็นเหมือนในภาพแรกครับ

ส่วนอันนี้ที่ผมจะเสริมนะครับ
    ผมลองสังเกตุดูนะครับ ถ้าเป็นรถรุ่นเก่าๆ ที่ไม่มีระบบ heater นั้น ถ้าปรับเทอร์โมสตาดไปที่ 30 องศา
    คอมแอร์จะตัดการทำงานครับ อันนี้ผมก็ลองไปทำดูที่รถ Isuzu กระบะเหมือนกันครับ
    ตัดการทำงานเหมือนกันครับ

ตามภาพนั้นเป็นรถ ซูซูกิ คารีเบยนคับ

8. enforce

2,041
    13
    38
    รุ่นนี้ผมเคยมีคับ รอบเครื่องยนต์จัดดี ชอบๆๆ:D:D

ผมไม่แน่ใจว่าตัวนี้มันมีตัวปรับตั้งรอบ ที่ตัวชดเชยรอบหรือเปล่านะครับ ถ้ามี
    ตั้งรอบเครื่องตอนเปิดแอร์ ให้รอบเครื่องมันสูงขึ้นหน่อยผมว่าก็หายสั่นแล้วนะครับ
    ยังไงลองดูครับ :D:D:D
    และลองเช็คตามที่พี่ยุทธ กันน้องหนิงบอกไว้ด้วยละกันครับ

9. คนปากช่อง

คนปากช่อง New Member Member

707
    0
    0
    งั้นเท่ากับว่าไม่ได้ล้างลิ้นปีก กับตัวชดเชยรอบเดินเบามาแสนกว่า กม แล้ว ลองอีกสักรอบดีไหมครับ พอคอมแอร์เดิน
    รอบเครื่องตกนิดๆ เครื่องเลยสั่น น่าจะเป็นที่ตัวชดเชยรอบครับ
    ยางแท่นเครื่องแสนกว่า กม ก็จวนถึงเวลาแล้ว

10. Tee_AE110

43
    0
    0

ขอบคุณคร้าบบบบบ ....ค่อย เบาจายยยย หน่อย.... :D:D:D:D:D

11. Tee_AE110

43
    0
    0

ขอบคุณ คุณเตอร์ อุตส่าห์หารูปมาประกอบ[/SIZE][/SIZE] :thumbs_up: ถ้าระบบแอร์รถที่มี Heater มีหลักการปรับอุณหภูมิโดยอาศัยน้ำรัอนมาควบคุมแบบนี้ ผมสรุปตามที่เข้าใจ

1. แสดงว่าระบบต้องกำหนดให้คอมพ์แอร์ทำงานที่อุณหภูมิคงที่ ตั้งต้นไว้ที่ค่าๆ นึงตลอดเวลา เช่น 20 องศา แล้วอาศัยการปรับเพิ่มหรือลดอุณหภูมิ โดยอาศัยการปิด-เปิดวาล์วท่อน้ำร้อนเข้ามากหรือน้อยตามที่เราต้องการ

2. ปุ่มที่หมุนบิด ปิด-เปิดอุณหภูมิ Cool 20 องศา หรือ Heater 30 องศา ที่จริงก็ไม่ใช่ตัวเร่งน้ำยาแอร์ให้คอมพ์แอร์ทำงานที่น้อยสุดหรือมากสุด แต่เจ้าตัวนี้จะเป็นตัวควบคุมวาร์ว เปิด-เปิด ท่อน้ำร้อนให้เข้า-ออกมากน้อยตามต้องการ แต่ต้องสัมพันธ์กับอุณหภูมิที่ปุ่มลูกบิด

3. จากข้อ (2) ถ้าคอมพ์แอร์ต้องทำงานตลอดเวลาตามปกติของระบบ ส่วนตัวเข้าใจว่ามันจะโหลดกำลังเครื่องยนต์ตลอดเวลา (อันนี้ก็ไม่น่าจะเป็นข้อดี)

4. สำหรับรถที่ตัดระบบท่อน้ำร้อน Heater ไปแล้ว ความเย็นที่ได้คือความเย็นตั้งต้นจากระบบจริง ๆ เพราะไม่มีความร้อนเข้ามาปะปน แต่อาจจะไม่สามารถหมุนปรับอุณหภูมิได้ ต้องปรับความแรงของพัดลม / AC (รถเพื่อนเปอร์โย ตัด Heater ใส่ Coil ทองแดงแล้วก็เย็นเจี๊ยบเหมือนกัน)

ผิดถูกยังไง ขอความเห็นด้วย เพราะอีคันนี้จะมาอยู่กับผมอีกหลายปี............อิอิ:D:D:D

12. enforce

2,041
    13
    38
    ถูกครับผม ถ้าอากาศมันหนาวมากก็ ใช้กดปุ่ม A/C เอาครับ เพราะทุกวันนี้รถผมเองผมก็กดปุ่ม A/C
    เป็นประจำครับ :D:D:D

13. enforce

2,041
    13
    38
    ผมจะไปภูเก็ต 2 วันนะครับ คงไม่ได้เข้ามาตอบ 2 วันนี้
    ใครมีคำถามก็เขียนไว้ละกันครับ
    วันอาทิตย์กลับมาแล้วจะมาตอบให้นะครับ
    ถ้าพี่ยุทธหรือพี่ๆ น้องๆ ทั้งหลาย ตอบได้ตอบก่อนเลยนะครับ

14. yordchai_1040

yordchai_1040 New Member Member

36
    0
    0
    ดูจากรูปที่ทำการตัดฮีตเตอร์ออกนะครับ ผมแนะนำว่าอย่าใช้ที่เป็นจุกยางอุดแบบนั้นนะครับ เพราะว่ามันจะไม่ค่อยทน ถ้ายิ่งอยู่ในตำแหน่งอับตาละก็ นานๆเดี๋ยวมันเปื่อยทะลุ เป็นเรื่องน้ำหายหมด เครื่องอาจเจ๊งได้ เพื่อนผมเจอมาแล้วครับ ใส่แบบนั้นหละ แล้วน้ำแห้ง ต้องยกเครื่องอื่นใส่ เพราะปลั๊กอุดมันเปื่อย มันแนะนำให้หาท่อยางที่เป็นท่อน้ำนั่นหละ แล้วให้ต่อด้านเข้าฮีตเตอร์จั๊มเข้ากับด้านออก ให้น้ำมันวิ่งวนไปแทนอย่าไปอุดนะครับ น่าจะปลอดภัยกว่า เสียตังเพิ่มอีกนิดนึง

15. นัทb14

นัทb14 New Member Member

456
    117
    0
    พี่เตอร์ไม่อยู่ อัพ UP ไปก่อนน้า

16. นัทb14

นัทb14 New Member Member

456
    117
    0
    พี่เตอร์ไม่อยู่ อัพ UP ไปก่อนน้า:D

17. Tee_AE110

43
    0
    0

:rolleyes:

เดี๋ยวต้องวางแผนหาเวลาพักร้อนยาว ๆ มั่งแล้ววว

18. คนปากช่อง

คนปากช่อง New Member Member

707
    0
    0
    แอร์พังอีกแล้ว

วันนี้ขอมาบ่นหน่อย

ไปตลาดมาเมื่อเช้า ทำไมแอร์ไม่เย็น กลับมาเปิดกระโปรงหน้า หารอยรั่ว ปรากฏว่ามีคราบน้ำมันเยิ้มที่สายน้ำยาออกจากคอมแอร์ จะมาเข้าคอล์ยร้อน รอยรั่วตรงที่รอยต่อระหว่างท่ออลูมิเนียมกับท่อยาง ซึ่งเคยรั่วเมื่อ 3 กพ ที่ผ่านมา แล้วไปซ่อมที่ร้านแอร์แนะนำจาก caronline.net ทางร้านก็ไม่ได้เปลี่ยนสายให้ใหม่ แต่ทำการย้ำหัวสายใหม่ โดยเปลี่ยนเฉพาะท่อยางเท่านั้น ใช้เครื่องย้ำที่ร้านย้ำสาย ก็โดนไป

ค่าย้ำสาย+ท่อยาง 550 บาท
    ค่าเติมน้ำมันคอม 600 บาท (ถ่ายใหม่)
    วาล์วฉีดน้ำยา แท้ 950
    ยางโอริงหัวสาย 6 เส้น 60
    vac เติมน้ำยาR134 700
    เปลี่ยนฟองน้ำกันอากาศนอกรถเข้า 200
    ลูกปืนคลัชคอมแอร์ 650
    ค่าบริการถอดคอม 300
    ค่าบริการถอดตู้แอร์เช็ค ล้าง 300

รวมทั้งสิ้น 4,310 บาท รับประกัน 6 เดือน

พอถึงวันนี้ ที่รั่วอีกครั้งมันเป็นเวลา 6 เดือน 22 วัน เกินไป 22 วัน โทรถามทางร้านแล้วว่าตอนย้ำสายทางร้านก็บอกทนดี ไม่มีปัญหา พอตอนนี้รั่วเขาบอกต้องเปลี่ยนสายเลย ผมต้องซื้อสายใหม่อีก ที่สำคัญคือเกินรับประกันแล้ว ผมต้องจ่ายเงินทั้งหมด ก็เลยบอกลา ไม่เอาแล้วร้านนี้ ซ่อมแพง บวกราคาของเกินราคาจริงไปมากๆๆๆ

พรุ่งนี้จะไปซ่อมกับพี่คนที่แนะนำคนให้ทำแอร์เย็นได้โดยเสียเงิน ไม่ถึง100 บาทด้วยการล้างแผงคอล์ยร้อน ได้โทรไปคุยแล้วก็ได้คำแนะนำดี ราคาคร่าวๆก็น่าจะอยู่ในหลักร้อย ไม่ใช่หลักพัน แถมพี่เขาช่วยแก้ปัญหาให้รถแอร์ไม่เย็นมาหลายร้อยรายแล้ว ค่าใช้จ่ายก็ถูกมาก ไปทำกลับมาแล้วจะเล่าให้ฟังครับ

งานนี้รู้ตัวอยู่แล้วว่า ต้องเปลี่ยนสายน้ำยาออกจากคอมแอร์ vac เติมน้ำยาใหม่ เรื่องทำเองคงยังไม่พร้อม เครื่องมือยังไม่ครบ น้ำยาก็ไม่มี ไปหัดทำกับเขาดีกว่า มีคนสอนด้วย

ไอ้น้ำยา COLD134 ที่ซื้อมาจากคุณter ตุนไว้เผื่อใช้ ก็มีคนเดือดร้อนมาขอซื้อใช้ไปก่อนแล้ว ผมเลยไม่มีจะใช้ ก็คงเติม R134 ไปก่อน เรื่องCOLD เดี๋ยวว่ากันอีกที คุณ ter ตอนนี้ก็อยู่ภูเก็ต จะไปเอาน้ำยาจากเขาก็ไม่ได้ จังหวะมันประจวบเหมาะกันดีจริงๆๆๆๆๆๆๆ

ปล เข็ดร้านแอร์แนะนำจาก caronline.net จริงๆ ร้านใหญ่แถวบางนาตราดนี่แหละ แต่งวดนี้มันเกินประกันไปแล้ว 22 วัน ว่าเขาได้ไม่เต็มปาก แต่ย้ำหัวสายแล้วอยู่ได้แค่ 6 เดือนเอง คนอื่นถ้าโดนอย่างผม ให้เปลี่ยนสายของแท้ไปเลย จะได้ไม่ช้ำใจอย่างผม

ผมจะไปซ่อมกับที่นี่ครับ http://www.weekendhobby.com/offroad/strada/question.asp?page=14&id=10055

19. assi

assi Member VIP

212
    3
    18
    คุณเตอร์ไม่อยู่กะทู้ตกเลยแฮะ

รายงานการแก้ปัญหาขอผม

กรณีที่คอมตัดนานเกินแก้ได้แล้วนะครับ โดยการเปลี่ยนไปใช้เซ็นเซอร์ตัววัดอุณหภูมิของเดิมติดรถมา ของที่ติดมากับกล่องควบคุมฟอมูล่า ไม่ได้เรื่องเลย

พอใช้เซ็นเซอร์เดิมอุณหภูมิก็ค่อนข้างคงที่แล้วครับ

ของเดิมติดรถนี่มันดีจริงๆ

20. จินนี่

จินนี่ New Member Member

398
    0
    0
    :
    :):):)ค่อยๆสะสมไปครับ เด๋วก็ครบ + ค่อยๆสะสมประสพการณ์ไปด้วยในตัว ขอเป็นกำลังจัยเด๋วคุณยุทธก็ทำได้สบายครับ ถ้าใช้COLD134 แรงดันน่าจะเบาลงกว่าเดิม ซึ่งทำให้อายุของท่อทางต่างๆยาวนานขึ้นครับ :D:D:D

:D:D:D ได้ตั้งหกเดือนกะยี่สิบสองวัน หากเป็นเจ้าจินนี่มันคงผ่านการใช้งานมาไม่น้อยกว่าสองหมื่นถึงสองหมื่นห้าพันกิโลแหง๋ม ซึ่งก็ถือว่าน่าจะโอเคนะครับ แต่ถ้ารถคุณยุทธจอดมากกว่าวิ่งล่ะก็ ไม่ค่อยเคเท่าไรครับ ทำคราวนี้ควรล้างระบบทั้งหมดเลยครับ(ก่อนแว๊คเติมน้ำยาใหม่) แล้วก็เปลี่ยนน้ำมันคอมใหม่ด้วยครับ เด๋วคุณเตอร์ก็คงขึ้นเครื่องกลับมาภูเก็ตแค่ชั่วโมงฝ่าๆนิดเดวเองคับ ผมมาถึงเมื่อคืน ไปหลายจังหวัด ผ่านโคราชสามเที่ยวแล้วมั้ง แต่หาเวลาว่างไม่ได้เลย(จาไปเอาCOLD12)ที่อมรโคราชให้เค้าสั่งให้เมื่อคราวก่อน อาทิตหน้าคงได้ลงไปอีกคราวนี้ต้องหาเวลาหยิบมาให้ได้ อิอิ ขอให้เจอช่างดีๆทำแอร์เย็นๆราคาก็เย็นๆนะครับ :D:D:D

21. จินนี่

398
    0
    0

:cool:ควรเลี่ยงยี่ห้อนี้ครับ(ป่าวมีส่วนได้เสียกะป่าวมีอัคตินะครับ เล่าฟามจิงตามที่เคยใช้และพบกับปัญหามาจ้า) ที่ผมเจอนั้นเป็นดรายเออร์ยี่ห้อนี้ใช้ไปสักพักไม่นานนะครับ แค่ประมาณพันกิโลเศษๆก็ออกอาการแล้วครับ เม็ดซิลิคอนมันก็หลุดออกมาไปตันระบบครับ กว่าจะหาสาเหตุเจอ(ซ้ำๆซากๆ) ก็หมดน้ำยาไปหลายกิโล เปลี่ยไปสี่ห้าตัวจนเข็ดไม่กล้าใช้อีก :D:D:D ของแท้เดิมๆติดรถเหมาะกับรถรุ่นนั้นๆดีที่สุดครับ ยิ่งใช้ญี่ปุ่นมีเกลื่อนครับทั้งเชียงกงและของใหม่ เขาทำการทดสอบแล้วทดสอบอีกถึงได้ใช้ประจำการในรุ่นนั้นๆครับ คุณภาพคับแก้วกับความเสถียรสุดๆจึงไม่ต้องกังวล(เที่ยงตรง)ครับ :D:D:D

หากเราไม่ไปบิดไปงอหรือพับมันหนักๆ มันก็จะอยู่กับรถเรานานแสนนานทีเดียวครับ รถผม13ปีแล้ว ยังทำงานได้ปรกติไม่เคยเกเรสักครั้งเลย สำหรับตัวควบคุมอุณหภูมินะครับ แต่ตัวคอนโทลสปีด(6สปีด)เป็นอีเลคทรอนิคนั้นไหม้กลับบ้านเก่าไปหลายปีแล้ว(เพราะใช้งานหนักมากเกินกำลังมันจารับไหว) ผมเดินทางต่อเนื่องบางทีเกินสิบชั่วโมงโดยไม่พักหรือดับเครื่องหรือปิดแอร์เลย ซึ่งผมก็รับได้(ซ่อมให้กลับคืนเป็นปรกติ) ดังนั้นหากจาพิจารณาว่าจะเอาอะไหล่อะไรใส่เข้าไปแทนของเดิมที่บริษัทเค้ากำหนดมาแล้วนั้น ให้พิจารณาถึงผลข้างเคียงด้วยครับ :):) ขอแสดงความยินดีด้วยครับที่กลับมาดีดังเดิม ไม่วูบวาบๆอีก :D:D:D

22. enforce

2,041
    13
    38
    จิงอย่างที่บอกเลยครับ ระยะยาวทะลุแน่ๆๆ ผมไม่ได้คิดถึงจุดนี้เลย แหะๆๆ
    ขอบคุณมากครับ:D:D:D:D

23. enforce

2,041
    13
    38
    คุณ tee ต้องไปดูครับ สนุกมากๆๆๆ เพื่อนๆ พี่ๆ น้อง ๆ ครับ อยากแนะนำให้เที่ยวครับ
    จิงๆ ผมไปติดต่องานอ่ะครับ แล้วมีโอกาศก็เลยได้เที่ยวอีกวันหนึ่งเต็มๆ อ่ะคับ
    ผมไม่ได้มาปีกว่า Oh ho โคตรเจริญเลยครับบ้านเมืองเขา ยิ่งไปหาดป่าตอง สุดยอดดดครับ
    คึกคักมากๆๆ ว่าจะไปหาซื้อบ้านอยู่ที่นั้นไว้ซักหลัง เพราะอนาคตป๋าผมจะซื้อ helecopter ไปทำธุรกิจให้เช่าที่นั้นอะครับ เลยจะไปหาซื้อบ้านที่นั้นไว้ สอบถามราคาบ้านหลายๆ ที่ โคตรๆๆๆแพงเลยครับ
    ยกตัวอย่าง ตึกแถวละกันครับ ถามราคามา 11 ล้าน บ้านที่พอๆ กะ Land & house ราคาต่ำสุด 12 ล้าน
    โคตรๆ แพงเลย ซื้อไม่ไหวฮะ แพงเกินไป

อันนี้เป็นรูปที่ถ่ายมาให้ดูกันครับ
    - ผมไปพักที่ Boat Lagoon ครับ ที่นี่เป็นที่จอดเรือยอสด์ของเศรษฐีต่างชาติอ่ะครับ ซึ่งติดกับทะเล
    และบ้านพักรอบๆ นั้น หลังบ้านเขาจะเป็นแม่น้ำ เอาเรือไปจอดหลังบ้านได้ แจ่มมากๆๆ
    - พอดีได้คุยกับเจ้าของ Boat Lagoon ก็พึ่งทราบว่า เรือลำหนึ่งเป็น 100 ล้านบาท Ho ho แพงชิบเป็งเลย:eek::eek::eek:

โม้หมดแล้วคับ นอกเรื่องแอร์ซักกระทู้นะครับ อิอิ:D:D:D:D:D

24. enforce

2,041
    13
    38
    พี่ยุทธคร้าบบบ ผมกลับมาถึงกรุงเทพละ
    ยังไงพี่ยุทธไปซ่อมร้านที่ว่าถูกๆ ช่างอัทยาศัยดีนั้นแล้ว กลับมาบอกกันด้วยนะครับ ว่าเป็นไงบ้าง เผื่อแนะนำเพื่อนๆ ในนี้ไปซ่อมบ้างครับ (ถ่ายรูปมาด้วยก็ดีนะครับพี่ยุทธ) :D:D:D

25. enforce

2,041
    13
    38
    แหะๆๆ :D:D:D:D
    ดีใจด้วยครับ แก้ปัญหาได้เจอตรงจุดเลย

26. enforce

2,041
    13
    38
    แหม คุณจินนี่รู้ดีจิงๆ นะครับ เนี่ยย Cold134 แรงดันจะต่ำกว่า R134a ข่อนข้างเยอะครับ แรงดันใกล้เคียงกับ R12 ครับ และยิ่งระบบ R134a ด้วยนะ คลอย์ร้อนใหญ่ๆ ระบายดีแน่นอนครับ อิอิ:D:D:D

27. Car Is Life

Car Is Life New Member Member

158
    1
    0
    ขอบคุณ ทุก ๆ ๆ ท่านคับบ
    up ๆ ๆ จะวันใหม่แย้วว

28. Art_satib

Art_satib New Member Member

2
    0
    0
    cold12 & cold 134 นี่คืออะไรอ่ะครับ อ่านจนตาลาย....

29. จินนี่

398
    0
    0
    :confused::confused:ห้วย:p:p อ่านจนตาลาย สงสัยอ่านยังไม่หมดแหง๋ม:confused: ผมอ่านจนมึนเกือบหนึ่งวันตั้งแต่ตีห้ายันหนึ่งทุ่ม ตอนที่เจอเวปนี้โดยบังเอิญ เหอะๆ ตอนนั้นแค่๓๘หน้า เผลอแป๊ปเดียว๔๗เฉย ยังดีแค่ตาลาย อิอิ:D:D

ที่ท่านถามมานคือ น้ำยาแอร์ชนิดหนึ่งซึ่งมีประสิทธิภาพสูงกว่าน้ำยาแอร์ที่เราใช้งับ ตัวแรกก็ใช้แทนอาร์๑๒ได้เยย ตัวหลังก็ใช้แทนอาร์๑๓๔ได้เลยเช่นกัน โดยไม่ต้องปรับเปลี่ยนอุปกรณ์เดิมที่ติดมากะรถงับ แค่ถ่ายน้ำยาเก่าออกแล้วก็เติมเจ้าcold12 & cold 134 เข้าปายปามานครึ่งหนึ่งของน้ำยาปรกติ ก็เย็นจน....หดแว้วจ้า แต่ระบบเดิมของคุณต้องปรกติด้วยเด๊ ไม่ช่ายมานกาลังจาพังมิพังแหล่ดันทะลึ่งไปเดิมเข้าไปแล้วก็เจ้งไม่เย็นจาไปโทดว่าของเค้าบ่อดีบ่อได้เด๊ สิบอกไห่ :D:D:D เปงน้ำยาคิดค้นมาโดนนานแว้ว แต่ในอดีตบ่อมีคายสนจาย(หลายสิบปีแระ)ไหงตอนนี้แปลเปลี่ยนเพราะโลกดันร้อนขึ้นๆทุกวันๆ ข้อดีของมานคือไม่ทำลายชั้นบรรยากาศเหมียนของเก่าที่เราใช้จ้า และใส่เข้าไปแระแรงดันในระบบจะลดลงกว่าเดิม(มะรู้เท่าไรเพราะยังไม่มีโอกาสได้ลอง ลองมะไรจารายงานอย่างละเอียดยิบ) แต่ได้ฟามเย็นฟ่าเดิมอีกหลายองศาว่างั้นเถอะ เรียกว่าประหยัดน้ำมันประหยัดอายุการใช้งานของคอมและอุปกรณ์(ยืดออกไปอีกหลายจึก) ส่วนข้อเสียของมันก็คือติดไฟจ้า(แต่คุณจาเอาไฟแช๊กไปรอจุดมานหรอ อย่าได้ซนเชียวนะขอบอกๆ) คงหายตาลายบ้างนะงับ :D:D:D:D:p:p:p:cool::cool::cool::cool::teeth::):):p;):D:D:D:D:D

30. จินนี่

398
    0
    0

:D:D:Dสวยสะเด็ดเลยครับคุณเตอร์ ผมว่าคุ้นๆนะเจ้าประภาคารเนี่ย ผมเคยไปดูพระอาทิตย์ตกที่แหลมพรหมเทพเมื่อหลายปีก่อน ลากูนที่ว่าเนี่ย มานอยู่ด้านล่างทางขวามือของแหลมพรหมเทพช่ายป่ะ เห็นเรือยอร์ชจอดเรียงเป็นตับเลย ผมคุ้นกับประภาคารนี้จัง แล้วยังมีกังหันไฟฟ้าพลังลมอีกแม่นบ่อ เป็นภาพคุ้นๆตานะครับ ตอนนั้นไปลูกความก็เช่ารถซูซูกิ คาริเบี้ยนให้เที่ยวชมทั้งเกาะเลยไปก่อนวันขึ้นศาลจริงหนึ่งวัน :D:D:D นึกถึงฟามหลัง อิอิ แค่ได้ชมก็มีฟามสุขแระ ส่วนราคามะสนจ้า อิอิ แต่ก็ยินดีกะเศรษฐีเหล่านั้นด้วยงับที่เกิดมามีเงินมีทองมากมายขนาดนั้น แม้เราไม่มีเราก็มะเปงรัย แต่ก็มีฟามสุขไปกะเค้าด้วยล่ะ อิอิ อย่าว่าแต่บ้านเลยคุณเตอร์ อาหารที่หาดป่าตองก็แพงสุดๆจนผมสะดุ้ง (ม่ายช่ายมะมีเงินจ่ายเด๊ แต่แค่ข้าวผัดผักรวมแค่จานเดียวกะโค๊กอีกขวด มานคิดผมแค่ ๑๗๐ บาท ทั้งที่ร้านก็แค่เพิงหมาแหงนแอร์ก็ไม่มีสักกะตัว เด๋วนี้ซึนามิ กวาดไปเกลี้ยงเรียบร้อยแล้วล่ะ ขนาดผมบอกว่าไอ้น้อง...พี่คนไทยนะ..... ป่าวฝรั่งคิดราคาคนไทย....ลดให้พี่หน่อย มันยังบอกกลับมาว่า คนไทยคนฝรั่งก็ราคานี่แหละเพ่.......หึๆๆๆ จ่ายตังจนมือสั่น :p:p:p:p บินกลับบ้านไม่ทันถึงสองเดือนจ้อย ซึนามิก็มากวาดไปเกลี้ยงทั้งแถบเลย ผมตอนเกิดเหตุซึนามิจำได้ว่าตอนนั้นอยู่ บุรีรัมย์ กาลังจานอนอยู่ เห็นข่าวในทีวีถึงกับน้ำตาซึมเลย เลยนึกขึ้นมาได้ ว่าวิบากกรรมมันมีจริงน้อ....ตามติดก้น...เร็วปานติดจรวด เขาขายของเอากำไรกะเราเกินเหตุไปหลายสิบเท่า คนอื่นก็น่าจาโดนด้วย โดยไม่มีศีลธรรมไม่มีละเว้นแม้แต่คนไทยด้วยกันเอง คนเหล่านั้น จึงได้รับวิบากกรรมในที่สุดไงครับ โฉนดที่ดินก็ยังไม่เหลือ พระสมุทรกวาดเรียบลงทะเลหมด แต่ผมไม่เคยถือโทษหรือโกรธเคืองเขาเหล่านั้นเลยนะครับ แต่อยากจะเล่าเป็นอุทธาหรณ์ให้ฟังพอเตือนสติไว้ ผมบริจากกลับไปให้เขาเหล่านั้นอีกมากมายโดยผ่านหน่วยงานของรัฐครับ(ผู้ว่าราชการจังหวัด) หากเขาคนนั้นรู้จักแบ่งปัน รู้จักเสียสละ ไม่โลภ ไม่เห็นแก่ตัวไม่ค้ากำไรเกินควร ผมว่าป่านนี้ร้านนั้นก็คงยังอยู่ครับ :D:D:D:D ห่วย.....มาได้ไงเนี่ย กาลังดูของสวยๆงามๆ ไหงดันจบแบบนี่หว่า ฝันไปรึป่าววะตู อิอิ ไปแระ :D:D:D:D:D:D:p:p:p:D:D:D:D:):):):)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้