D.I.Y. แอร์รถยนต์ด้วยตนเองคับ (ใครรถติดไฟแดงนานๆแล้วแอร์ไม่เย็น เข้ามาคับ)

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย enforce, 14 มีนาคม 2006

?

น้ำยาแอร์มาตาฐาน100% บรรจุกระป๋อง เติมเพิ่มเองได้เมื่อน้ำยาแอร์ขาด เพื่อนๆ คิดยังไง

1. สนใจ...น่าจะเติมเองได้ เพราะดูจากขั้นตอนแล้วไม่น่ายาก ถ้าเหลือเก็บไว้เองได้ ประหยัดเงิน

77.7%
  2. ระบบแอร์ดูแล้วยุ่งยาก...ไปจ้างเขาซ่อมดีกว่า จ่ายเท่าไรไม่สนแต่ให้เย็นเป็นพอ

3.9%
  3. ก็ดี...ซื้อแล้วเอาไปให้ช่างแอร์ตามร้านเติมให้ก็ได้ เหลือเก็บไว้ใช้คราวหน้าได้

9.0%
  4. สนใจ...เพราะว่าน้ำยาแอร์ในถังตามร้านซ่อมทั่วไป...ไม่รู้ว่าน้ำยาแอร์มีคุณภาพแค่ไหน

34.6%
หลายโหวตที่ได้รับอนุญาต
< Previous Thread | Next Thread >
  1. athlon1400

athlon1400 New Member Member

429
    8
    0
    อวดมั่ง :D:D

2. athlon1400

429
    8
    0
    R12 ธรรมดา ยังไม่ใช่ Cold นะเนี่ย :D:D

เพิ่มเติม ถ้าอยากจะทำให้อุณหภูมิอากาศต่ำกว่าศูนย์ อากาศภายในรถควรจะแห้งมากๆ แห้งเท่าไหร่ยิ่งดี

วิธีการก็ไม่ยาก ปล่อยให้แอร์ทำงานจนสุดความสามารถ(ตู้แอร์มีน้ำแข็งเกาะ) จากนั้นก็ปลด AC ให้ละลาย ให้ลมพัดไปเรื่อยๆ พอน้ำจากตู้แอร์เริ่มไม่ค่อยหยดแล้ว ก็ให้คอมแอร์ทำงานใหม่ ทำแบบนี้ไปเรื่อยๆ อากาศก็จะแห้งเอง (ระหว่างนี้ห้ามเปิดประตูนา ไม่งั้นอากาศใหม่ที่มีความชื้นจะเข้ามาแทน)

ถ้าอากาศชื้นมากๆ อุณหภูมิอากาศแทบจะไม่มีทางต่ำกว่าศูนย์เลยครับ เพราะน้ำจะแข็งตัวที่ศูนย์องศา พอเอาลมไปพัดผ่านตู้แอร์(ที่มีน้ำแข็งเกาะ) ตัวน้ำแข็งจะทำหน้าที่ถ่ายเทความร้อนให้ลมแทนตู้แอร์ ทำให้ลมไม่เย็นอย่างที่ควรจะเป็นครับ

3. จินนี่

จินนี่ New Member Member

398
    0
    0
    :D ตอนเย็นส่งภาพไม่ได้ พอดีตื่นมาเตรียมตัวเดินทางไปขอนแก่น(ในอีกหนึ่งชั่วโมงข้างหน้า) อิอิ ตอนดึกๆเนี่ย เนทมันลื่นดีจิงๆ กดปุ๊ป มาปั๊ปเลย ตอนนั้นที่ส่งไม่ได้สงสัยคนใช้กันเยอะ :D :D คนเดินทางชีพจรลงล้อก็เป็นเช่นนี้ล่ะ อิอิ ไปแระ :D:D:D:D

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 3 ตุลาคม 2007
  4. enforce

enforce Active Member Member

2,041
    13
    38
    ตอบเลยนะคร้าบบบ
    - ผมว่าน่าจะลงได้อีกหน่อยหนึ่งนะครับ
    - จิงๆ ของผมเวลาเติมนั้นผมจะดูที่ตัว ตามแมวตรงตัวไดเออร์อย่างเดียวเลยอะครับ
    ให้มันมีฟองนิดหน่อย ผมก็หยุดเติมน้ำยาแอร์เข้าไปต่อคับ ผมก็จะเร่งเครื่อง รอสักพัก
    แล้วดูปริมาณน้ำยาแอร์ ว่ามีฟองนิดหน่อย ก็หยุดเติมแล้วครับ
    - แต่อย่างที่พี่จินนี่ กับน้องหนิงทำ คือค่อยๆ ปล่อยน้ำยาแอร์ออกแล้วดูอุณหภูมิว่าลดลงนั้น
    ผมยังไม่เคยลองทำนะครับ เดี๋ยวว่างๆ จะลองทำดูมั่งฮะ
    - ส่วน E30 นั้นที่ได้ - 34 ผมไม่ได้ทำอะไรจิงๆ นะครับ ใช้น้ำยา Cold12 อย่างเดียวจิงๆ ครับ
    แล้วก็ต่อให้พัดลมที่เป่าแฝงคอลย์ร้อนทำงานตลอดเท่านั้นเองครับ ทำความสะอาดแฝงคลอย์ร้อน
    ให้สะอาดมากๆๆ ผมว่าก็น่าจะช่วยได้เยอะเลยนะครับ :D:D:D:D:D
    - เวลาเติม Cold12 ในระบบรถ BMW E30 นั้นผมก็เติมปรกติของผมอะครับ
    คือมีฟองนิดหน่อยแล้วผมก็พออะครับ :D:D:D:D

5. enforce

2,041
    13
    38
    ผมพึ่งคิดได้ฮะ เกร์ด้าน hi ของพี่จินนี่ ต่ำมากๆ ต่ำจนถือว่า ok เลยครับ
    คือแฝงคลอย์ร้อนระบายได้ดีมากๆๆ เลยครับ
    เลยมีผลทำให้แอร์รถพี่จินนี่เย็นได้ขนาดนั้นอ่ะครับ
    เกร์ด้าน hi อย่าให้เกิน 250Psi ถือว่าok แล้วนะครับ
    ถ้าต่ำกว่า 200 Psi ถือว่าเยี่ยมมากๆ เลยคับพี่จินนี่

6. เย็นซะอิจฉาครับ

7. nutsumi

nutsumi New Member Member

1
    0
    1
    สอบถามเรื่องพัดลมหน่อยครับ

1. ตอนนี้พัดลมทำงานตลอดเวลาเปิดแอร์ คอมแอร์ตัดก็ยังทำงาน ต้องปิดสวิทซ์พัดลมถึงจะหยุดทำงาน
    2. เวลาเครื่องร้อน พัดลมหม้อน้ำไม่ยอมทำงาน(ปิดแอร์) เวลาถอดปลั๊กเทอร์โมถึงจะทำ
    หลังจากนั้นไปซื้อเทอร์โมมาเปลี่ยนเอง พัดลมก็ยังไม่ทำงาน พอถอดปลั๊กเทอร์โมดู
    ปรากฎว่ามันก็ไม่ทำงานเหมือนตอนแรกที่ลองถอด
    อยากทราบว่าต้องดูตรงไหนครับ ใช้ st-171 เครื่อง 2000 3s-fe แล้วเทอร์โมนี่มีกี่ประเภทอะครับ
    สงสัยผมจาซื้อมาผิดหรือป่าว ทำให้อะไรช๊อต หรือป่าว รบกวนสอบถามผู้รู้ด้วยนะครับ(ผมไม่อยากต่อตรงให้พัดลมทำงานตลอดอะครับ)
    *** ปัจจุบันพัดลมทำงานตลอดเวลาเปิดแอร์ คอมแอร์ตัดก็ยังทำงาน ต้องปิดสวิทซ์พัดลมถึงจะหยุดทำงาน

8. enforce

2,041
    13
    38
    ตอบเลยนะครับ
    - ระบบไฟของพัดลมแอร์ต่อเหมือนกับ E30 ผมเลยครับ
    - พัดลมมี 2 ตัวถูกต้องไหมครับ มีพัดลมหม้อน้ำ กะ พัดลมแอร์
    - ผมว่าช่างเขาคงเอาสายไฟของพัดลมหม้อน้ำไปพ่วงกับสายไฟพัดลมของแอร์คับ
    แก้ไขก็คือ ต้องหาสายไฟแถวๆ หน้าหม้อน้ำที่มันเป็นสายไฟที่สั่งจ่ายไฟมายังตัวพัดลมหม้อน้ำโดยตรง
    ครับ ลองหาดูผมว่ามีแน่นอน หรือหาไม่เจอ ต้องไปให้ช่างไฟเขา ไล่หาสายไฟของพัดลมหม้อน้ำโดยตรง
    แล้วต่อแยกกันจะปลอดภัยกว่าคับ
    - ลองเช็คกล่องฟิวล์ดูยังครับ ว่ามีตัวไหน ขาดเปล่าฮะ ถ้ามีฟิวล์ขาด อย่าฝืนต่อนะคับ ต้องไล่สายไฟใหม่ก่อน ให้ช่างไฟฟ้าไล่สายไฟใหม่คับ
    -เรื่อง เทอร์โมนั้น ผมไม่ทราบจิงๆ ว่ารุ่นของคุณมันมีกี่ รุ่นอะคับ ลองเอาของเก่าไปเทียบกับร้านอะไหล่
    แอร์ดูคับ
    (แนะนำคับ ไปหาช่างไฟจะดีที่สุดอะ เพราะอ่านดูแล้ว ระบบสายไฟต่อแปลกๆอะคับ):D:D:D

9. whistler190

whistler190 New Member Member

118
    9
    0
    ตอนนี้คอมแอร์ยางรั่วอยู่เลย ๆ เซ็ง ๆๆ

10. enforce

2,041
    13
    38
    ซ่อมสิครับท่าน....จะได้ไม่เซ็ง อิอิ:D:D

11. athlon1400

429
    8
    0
    สบายใจ แอร์เย็น คริๆ

12. enforce

2,041
    13
    38
    ร่าเริงจิงๆๆ นะน้องหนิง :D:D:D

13. คนปากช่อง

คนปากช่อง New Member Member

707
    0
    0
    เล่นซะ -0.5 เลยเหรอ หนาวแย่เลย ใช้น้ำยาตัวไหนครับ Cold 134 หรือ R134?

อย่างนี้เดี๋ยวมีรายการแข่งกันทำความเย็นแน่ๆ

14. enforce

2,041
    13
    38
    อิอิอิ .... พี่ยุทธเปิดประเด็น ให้ได้เล่นสนุกกันอีกแล้วฮะ...
    หัวข้อนี้แจ่มมากๆๆเลยคับพี่:D:D:D:D:D:D

15. athlon1400

429
    8
    0
    R12 ธรรมดาครับ ไม่มีสายเติมอ่ะ ไม่งั้นว่าจะลอง Cold12 ซะหน่อย อิอิ

16. enforce

2,041
    13
    38
    ตามที่พี่ยุทธได้เปิดประเด็นไว้เลยคับ
    ผมขอ ต่อยอดความคิด เลยละกันนะคร้าบบ

เพื่อนทุกท่านที่เข้ามาอ่านเลยนะครับ รถใครที่เปิดแอร์แล้ววัดอุณหภูมิความเย็นแล้ว
    สามารถวัดได้ต่ำกว่า10 องศา แล้วถ่ายรูปมาเป็นหลักฐาน ลง show ในกระทู้นี้
    ผมจะแจกชุดน้ำยาแอร์บรรจุกระป๋อง Cold พร้อมกับน้ำมันคอมแอร์ Suniso ให้คนละ 1 ชุด ครับ มูลค่าของรางวัล ชุดละ 1,200 บาท:D:D:D:D:D

ผมจะให้ทั้งหมด 5 ชุดเท่านั้นนะครับ

แต่จะต้อง...มีเงื่อนไข
    - ตอนทำการเช็คอุณหภูมิ ต้องเป็นเวลา 8:00 - 16:00 น. เท่านั้น ตอนวัดอุณหภูมิถ่ายภาพมาพร้อมเวลาด้วย
    - วัดอุณหภูมิภายนอกต้องไม่ต่ำกว่า 20 องศา (พร้อมถ่ายรูปมาลงในนี้ด้วย)
    - ตัววัดอุณหภูมิจะต้องเสียบไว้หน้าช่องแอร์เท่านั้นนะคับ
    - ค่าจัดส่งผู้ที่ทำได้ต้องเป็นผู้ออกนะครับ ค่าจัดส่งไปษณีย์ 100 บาท

จัดทำงานนี้แบบ ขำๆ ไงก็เข้ามาร่วมสนุกกันนะครับ

ขอแก้ไขเป็น อุณหภูมิในช่องแอร์ต้องต่ำกว่า 10 องศา อุณหภูมิภายนอกไม่ต่ำกว่า 20 องศา:sad::sad:
    :D:D:D:D:D:D:D:D

แก้ไขล่าสุด: 28 กันยายน 2007
  17. eP_7๑ Ramintra K.7

eP_7๑ Ramintra K.7 New Member Member

605
    1
    0
    พรุ่งนี้ ผมจาไป บ้านหม้อ .. ไปลองซื้อ cold12 มาใช้ซักกระป๋อง ... ที่ร้าน อมร .. แต่ไม่รู้ว่าจะมีขายอยู่หรือป่าว .. ไม่มีเบอร์ติดต่อเลย .. กลัวไปแล้วเสีย เที่ยว บ้านอยู่ไกล ชิบ .. พี่เตอร์ ช่วยหน่อยนะ

18. อิอิแจกความรู้แล้วแจกของอีก จายดีจริงครับ

19. enforce

2,041
    13
    38
    มีแล้วครับ เพราะเมื่อวานนี้มีลูกค้าเขาคุยกับผมตอนเช้า เขาจะไปซื้อ R12 กระป๋อง
    แล้วตอนเย็นเขาไปที่อมรตรงบ้านหม้อเขาโทรมาถามว่า Cold12 เป็นยังไงเห็นวาง
    ขายอยู่ครับ ก็แสดงว่า Cold12 มีขายแล้วคับ

เดี๋ยวยังไง พรุ่งนี้ผมจะหาเบอร์มาลงให้อีกทีละกันนะครับ :D:D:D

(อย่าลืมเลยนะครับ เวลาเติมต้องคว่ำกระป๋องเติมนะครับ)

20. enforce

2,041
    13
    38
    พี่ยุทธเปิดประเด็นมา...ก็ต้องจัดให้เลยคับ
    เป็นการร่วมเล่นกันแบบ ขำๆ อ่ะครับ :D:D

21. คนปากช่อง

707
    0
    0
    ขอส่งประกวดด้วย

ขอส่งรูปรถตัวเองประกวดด้วยครับ ทำได้แค่ 3.2 องศาเอง ถ่ายช่วง 8-9 โมงเช้า อุณหภูมินอกรถยังไงก็เกิน 30 แน่ แดดเปรี้ยงเลย เปิดแอร์ในรถได้ 15 นาทีจะเห็นว่าในรถอยู่ที่ 21.6 องศา วัดในช่องแอร์ได้ 3.2 องศา ขนาดติดลบนั่นคงไม่ถึงครับ แต่ถ้าเปิดแอร์สุดสัก 1 ชมก็มีลุ้นแถวๆ 0 เหมือนกัน แต่คนขับมันจะขับไม่ได้น่ะสิ หนาวตายชัก

ปล นี่ส่งข้อความจาก อเมริกาครับ ตอนนี้มาประชุมที่ St.Louis 1 week กลับไทยวันอาทิตย์หน้า

22. คนปากช่อง

707
    0
    0
    ส่งรูปเพิ่ม

นี่แสดงอุณหภูมิในรถตอนที่เพิ่งเปิดแอร์ได้ไม่นานก็ยังสูงกว่า 25 องศา ตามเงื่อนไข ที่ช่องแอร์วัดได้ 5.6 องศา กำลังค่อยๆลดลงไปหา 3.2 องศา

ส่วนรูปล่างนั่นให้ดูเงาสะท้อนจากนอกรถครับว่าถ่ายตอนเกือบๆ 9 โมงเช้า แดดจัดใช้ได้ เป็นรูปตึกข้างถนนสะท้อนเข้ามาอยู่บริเวณมุมขวาล่าง ของภาพ

23. คนปากช่อง

707
    0
    0
    คุณ ter เอาจริงแฮะ พูดเล่นๆนะเนี่ย แต่ถ้าได้ COLD มารอบนี้เดี๋ยวจะเอาให้ถึง 0 หรือต่ำกว่าให้ได้เลย

แต่ลบ 35 นั่นรถผมไม่มีทางถึงครับ เล่นติดพัดลมตั้ง 2 ตัวที่รอบแรงสุด หมุนตลอดเวลาอีกต่างหาก ย้ายตำแหน่งเทอร์โมสตัทด้วย เล่นเต็มสูตรแบบคุณter นี่แข่งด้วยยากครับ

ตอนนี้ที่เห็นว่าต่ำกว่า 5 องศา ก็มีรถ คุณ ter, คุณ จินนี่ คุณ athlon1400 แล้วก็รถผม ของคุณ ter ไม่นับ ยังรอคันอื่นๆส่งประกวดอยู่ครับ ได้อีกหลายคัน เล่นไม่ยากครับ อย่าลืมไปล้างคอล์ยร้อนมาให้สะอาดก่อนจะได้เย็นเร็วๆ

นี่ดีนะที่ไม่ระบุเงื่อนไขว่าให้วัดตอนจอดรถนิ่งๆ ไม่งั้นยากกว่านี้เยอะ

24. enforce

2,041
    13
    38
    พี่ยุทธ...ได้อยู่แล้วแหละคับ แหม....ติดตามผลงานผมมาตั้งนาน
    แถมยังช่วยตอบเรื่อง Cold ให้กับคนอื่นๆ อีกตั้งเยอะแนะ

พี่ไปประชุมที ไปไกลมากๆๆๆ เลย แค่นั่งเครื่องบินอย่างเดียวก็เหนื่อยแล้ววว
    ผมจำไม่ได้ว่านั่งไปอเมริกาที กี่ชั่วโมง และยังไม่เคยนั่งไปไกลขนาดนั้นด้วย
    นั่งเครื่องบินไปไกลสุดก็ออสเตเรียเองคับ แค่นั่งเฉยๆ 2 ชั่วโมงก็เซ็งแย้ว

25. enforce

2,041
    13
    38
    เหอๆๆ รู้สูตรผมด้วย อิอิ:eek::eek::eek::eek::eek:
    พี่ยุทธบอกสูตรนี้ ใครอ่านก็ มีชัยไปกว่าครึ่งแล้วเนี่ย...:D:D:D

ตอนแรกผมก็คิดอยู่ว่าจะให้จอดรถวัดเท่านั้น...แต่คงน้อยคันเลยแหละคับที่จะได้ของรางวัลอ่ะคับ
    เลยให้มีเงื่อนไข นิดหน่อยแบบขำๆๆ เดี๋ยวถ้าแจกของกันไปง่ายๆ แล้วของรางวัลมันจะดูไม่มีค่าซะเท่าไร
    อ่ะคับ :D:D:D:D:D:D

ของพี่จินนี่ยังไม่ต่ำกว่า 5 องศานิหน่า...
    เมื่อเดือนที่แล้วผมมีไป มหาลัยลาดกระบัง เอาน้ำยา Cold22 ไปให้อาจารย์ที่นั้น
    เลยเอา Cold12 ติดไปให้น้องหนิงเรียบร้อยแล้วคับ
    ของพี่ยุทธตอนนั้นที่พี่ซื้อไปแล้ว ยังไม่ได้ใช้ ก็มีคนไปเอา Cold ที่พี่ยุทธไปใช้ก่อน
    เดี๋ยวผมจัดไปให้ใหม่คับพี่ เดี๋ยวอาทิตย์ไหน ว่างๆ แล้วผมค่อยนัดเจอพี่ยุทธอีกทีละกันคับ

26. enforce

2,041
    13
    38
    เออ....เดี๋ยวคับ นี่พี่ยุทธไปประชุมพร้อมนายกปะคับเนี่ย
    วันนี้ฟังข่าวอยู่ ข่าวบอกว่านายกไปประชุมสหาประชาชาติ อยู่ที่อเมริกาเหมือนกันอ่ะ

27. enforce

2,041
    13
    38
    ภาพตัวอย่างของรางวัลที่จะแจกให้กับเพื่อนๆ ที่เข้ามาร่วมสนุกนะคับ 5 ท่านเท่านั้นนะคับ :snow::snow:
    (ถ่ายแล้วมันไม่ค่อยสวยซักเท่าไรนะคับ เป็นกระป๋องที่ผมใช้เติมแล้วอ่ะคับ):sorry:

ภาพแรก Cold12 พร้อม น้ำมันคอมแอร์ Suniso 5GS ใช้เติมกับระบบแอร์ที่เป็น R12 คับ

ภาพ 2 Cold134 พร้อมน้ำมันคอม POE ใช้กับระบบแอร์ที่เป็น R134a คับ

28. eP_7๑ Ramintra K.7

eP_7๑ Ramintra K.7 New Member Member

605
    1
    0
    ผมว่า มัน 134 เหมือนกันนะ คับ พี่เตอร์ ....

29. คนปากช่อง

707
    0
    0
    ปี้นี้โดน trip US ครั้งที่ 2 แล้ว เกลียดที่สุด นั่งเครื่อง 3 ต่อ กว่าจะถึง ใช้เวลาเดินทาง 24 ชั่วโมง
    Bkk ---> Narita Narita ----> Chicago Chicago ----->St.Louis -----> Hotel

แถมมาถึงแล้วยังปรับเวลาไม่ได้อีก กลางวันเป็นกลางคืน นอนเที่ยงคืน ตี4ก็ตื่นแล้ว พอสายๆก็ง่วงยาวทั้งวัน ทำงาน 4 วัน กลับเมืองไทยเดินทางอีก 24 ชม มาปรับเวลาใหม่อีก 3-4 วัน..............กรรม.......

ใครว่ามาอเมริกาสนุก หนักไปทางทรมานมากกว่า.............

30. enforce

2,041
    13
    38
    ช่ายครับ เป็นภาพตัวอย่างเฉยๆๆ ฮะ พอดีมันวางอยู่ที่โต๊ะทำงาน ก็เลยจับมาถ่ายรูปให้ดูกันอ่ะคับ
    :D:D:D:D:D:D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้