D.I.Y. แอร์รถยนต์ด้วยตนเองคับ (ใครรถติดไฟแดงนานๆแล้วแอร์ไม่เย็น เข้ามาคับ)

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย enforce, 14 มีนาคม 2006

?

น้ำยาแอร์มาตาฐาน100% บรรจุกระป๋อง เติมเพิ่มเองได้เมื่อน้ำยาแอร์ขาด เพื่อนๆ คิดยังไง

1. สนใจ...น่าจะเติมเองได้ เพราะดูจากขั้นตอนแล้วไม่น่ายาก ถ้าเหลือเก็บไว้เองได้ ประหยัดเงิน

77.7%
  2. ระบบแอร์ดูแล้วยุ่งยาก...ไปจ้างเขาซ่อมดีกว่า จ่ายเท่าไรไม่สนแต่ให้เย็นเป็นพอ

3.9%
  3. ก็ดี...ซื้อแล้วเอาไปให้ช่างแอร์ตามร้านเติมให้ก็ได้ เหลือเก็บไว้ใช้คราวหน้าได้

9.0%
  4. สนใจ...เพราะว่าน้ำยาแอร์ในถังตามร้านซ่อมทั่วไป...ไม่รู้ว่าน้ำยาแอร์มีคุณภาพแค่ไหน

34.6%
หลายโหวตที่ได้รับอนุญาต
< Previous Thread | Next Thread >
  1. จินนี่

จินนี่ New Member Member

398
    0
    0

:cry::cry::cry:ส่งมาให้ตั้งนานแล้วนี่ครับคุณเตอร์ :D:D:D:D

2. จินนี่

398
    0
    0

:D:D:Dผมรู้คับว่ามันต้องได้ต่ำกว่า ๕ องศา ตั้งแต่ตอนปล่อยน้ำยาออกครั้งแรกล่ะครับ แต่ในขณะที่ทำการทดสอบนั้น อากาศมันร้อนมาก มีเหตุปัจจัยและตัวแปรอื่นๆอีกมากมาย แอร์ห้องนอนผมลมเย็นที่ปลอยออกมาที่ช่อลมก็ต่ำกว่า ๔ องศาC แต่ในรถผมรับรู้ความรู้สึกว่าเย็นกว่าแอร์บ้าน แต่ก็ไม่ได้ใส่ใจว่ามันเย็นกว่าเท่าไร ที่ใช้งานอยู่นี้ก็พอใจแล้วครับ เพียงต้องการให้ข้อมูลทางลึกในสภาพใช้งานจริง ในภาวะที่แตกต่างกัน ผมเดินทางตลอดทั้งปีไม่มีวันหยุด จุดนี้หากจะนำมาทดลองหรือทดสอบอะไรเกี่ยวกับประสิทธิภาพของแอร์ อะไหล่ หรือเครื่องยนต์ ย่อมสามารถเก็บเกี่ยวข้อมูลได้บานตะเกียงเลยครับ ซึ่งผมมีความเห็นว่า น่าจามีประโยชน์กับผู้คนส่วนใหญ่ที่ยังไม่รู้ไม่ทราบ และมีโอกาสได้เข้ามาอ่าน อันน่าจาเป็นที่อ้างอิงได้แม้เพียงไม่มากก็ตามที เป็นการแบ่งปันสิ่งที่รู้และพบเห็นให้กับผู้คนครับ :D:D:D:D

ผมเชื่อว่าองค์ความรู้หรือเทคนิคเล็กๆบางอย่าง ตำราไม่มีเขียนไว้หรอกครับ เหมือนดังคำโบราญว่า สิบปากว่า ไม่เท่าตาเห็น สิบตาเห็น ไม่เท่ากับเอามือคลำ สิบมือคลำ ไม่เท่ากับเราทำเอง ไงครับ อิอิ ไปแระ :D:D

3. จินนี่

398
    0
    0

:D:D:D ขอบคุณครับคุณathlon1400 แต่นั่นผมว่าหากเราเปิดพัดลมสปีดต่ำแผ่วๆ หรือมีอะไรไปอุดตันแผงคอยล์เย็น จับเป็นก้อนน้ำแข็งแน่ครับ ถูกต้องแล้วครับ แต่ถ้าเราเปิดพัดลมแรงสุดโอกาสที่จะเกาะหรือเป็นน้ำแข็งก็น้อยลงนะครับ(อย่ามองข้ามจุดนี้ครับ) ไม่งั้นเจ้าอี ๓๐ ของคุณเตอร์ ไม่ลงจน -๓๔องศาC หรอกครับ แต่ที่ผมเทสและรายงานเพื่อนสมาชิกมาทั้งหมดนั้น ผมได้เปิดพัดลมสปีกแอร์สูงสุดตลอดการทดสอบมหาโหดเลยนะครับ เอาเฉพาะทริปนี้ ออกจากอุบลบ่ายโมงกว่าๆ ถึงขอนแก่นก็เกือบห้าโมงเย็นแล้ว พักรถทำธุระประมาณสองชั่วโมง ก็เดินทางต่อเข้าโคราช ซึ่งใช้เวลาเกือบสามชั่วโมง รวมแล้วเฉพาะการทดสอบนี้ พัดลมแอร์รถผมทำงานที่สปีดสูงสุดประมาณกว่าหกชั่วโมงเลยนะครับ :D:D:D

4. enforce

enforce Active Member Member

2,041
    13
    38
    ยังไม่ได้เลยเพ้........
    พี่ส่งมาที่ [email protected] เขียนหัวข้อว่าที่อยู่ของพี่จินนี่นะครับ
    ผมดูแล้วยังไม่ได้จิงๆๆ นะครับ:D:D:D:D

5. enforce

2,041
    13
    38
    วันนี้ผมจัดส่งของรางวัลไปแล้วนะครับ
    จำนวน 2 ท่านครับ
    ชื่อ เอกนิษฐ์ การะภาพ Cold12
    คุณ พิเชษฐ์ Cold134 (ผมจำนามสกุลไม่ได้ต้องขออภัยด้วย เพราะที่อยู่กับชื่อเต็ม
    อยู่กับคอมในห้องนอนผมอ่ะคับ)

ถ้าได้รับแล้วรบกวน ตอบกลับมาบอกด้วยนะครับ

อีก 2ท่านที่ได้รับรางวัลนั้น รบกวนโอนเงินค่าจัดส่งมาด้วยนะครับ แล้วผมจะได้จัดส่งให้

6. peppep

peppep New Member Member

67
    0
    0
    แล้วชุดนนี้ตอนนี้พี่ไม่ขายแล้วเหรอคับผม :cool:

7. enforce

2,041
    13
    38
    ขายครับ แต่ผมไม่ได้ขายเอง ให้ร้านค้าขายให้ครับ
    ที่ร้านอมร ตรงบ้านหม้อขายให้อยู่ครับ :D:D

8. Tee_AE110

Tee_AE110 New Member Member

43
    0
    0

โอนไปให้แล้ววว
    >>> ...ถ้าตอนนี้ความเย็น ต่ำสุดที่วัด 8 C ถ้าใส่เจ้าตัวนี้อยู่ในระบบเพิ่มไปอีกกระป๋อง มันจะเย็นลงอีกประมาณเท่าไหร่ อ่ะครับ :D....

9. คนปากช่อง

คนปากช่อง New Member Member

707
    0
    0
    ถ้าเติมผสม อย่าเติมดีกว่า มันไม่ค่อยเห็นผลชัด ตอบยาก
    ถ้าให้ชัวร์ ต้องปล่อยของเดิมออกหมด vac 30 นาที เติม cold เข้าไปเห็นผลแน่ แต่บอกไม่ได้หรอกว่าจะเย็นลงเท่าไร เพราะสภาพแอร์รถแต่ละคันไม่เหมือนกัน

ตอนนี้แอร์คุณเย็นกี่องศา? ถ้าต่ำกว่า 5 องศาก็ระบบสมบูรณ์ ใส่ cold น่าจะลดลงไปได้อีก

10. peppep

peppep New Member Member

67
    0
    0
    แป่วว ผมว่าจะถามซื้ออยู่พอดีอะคับ แล้วขายเองไม่กำไรกว่าเหรอคับ??? หรือว่ามานขายช้า :p

11. 4AFE TURBO

4AFE TURBO New Member Member

23
    1
    0
    เตอร์ผมอ่านที่คุณลงไว้แล้วนะ ขอบคุณมากครับ ละเอียดจิงๆ ไว้วางเครื่อง ทำแอร์เสร็จ จ
    าถ่ายรูปมาลงครับ จากโง่เรื่องแอร์ อ่านกะทู้เตอร์ นี่ผมชักอยากเปนช่างแอร์แล้วสิ อิอิ

12. DoraemonZa

DoraemonZa New Member Member

8
    0
    0
    ได้รับของแล้วนะครับ ถ้าเปลี่ยนเสร็จแล้วจะมารายงานผลอีกครั้ง ขอบคุณพี่เตอร์มากๆ ครับ :D:D

13. Tee_AE110

Tee_AE110 New Member Member

43
    0
    0
    :D:D:D

14. จินนี่

398
    0
    0
    :D:D:D ส่งมาให้ใหม่อีกครั้งแล้วครับ ได้รับที่อยู่ผมแล้วแจ้งให้ทราบด้วยครับ:D:D:D

15. soda_za

soda_za New Member Member

518
    5
    0
    ได้ความรุ้ดีจังกระทู้นี้ ขอบคุณครับ

16. eP_7๑ Ramintra K.7

eP_7๑ Ramintra K.7 New Member Member

605
    1
    0
    พี่เตอร์คับ .. ทำไมรถเพื่อนผม ตอนแวคคั่ม มีน้ำมันคอมปุด ๆ ที่ช่องดูน้ำยา ที่ เก อะคับ ปกติ ไม่เห็นจามีเลย .. แล้วพอถอดสาย แวคออก มันก็มี น้ำมันคอมไหล ออกมจิง ๆ ( แวคได้ 20 นาทีเอง ) .. ผม งง มากเลย ... ปกติมันไม่ออกไม่ใช่หรอคับ .. ตอนถ่ายน้ำยาออกก็ไม่เห็นมี .. รึว่า น้ำมันมันค้างที่ เก หรือ ที่เครื่อง แวค เป็นไปได้ไหมคับ .. ปล . มันออกมาเยอะ จิง ๆ นะคับ ถ้ามันค้างก็ไม่น่าจาไหลออกเยอะขนาดนี้ ประมาณ 10-15 cc ได้อะคับ .. ซวย แน่ ๆ เลย ผมอุตส่าพาเพื่อนไปซื้อ Cold12 แต่ยังเติมไม่ได้ ..
    มันด่าผมชิบ บอกว่า แอร์เก่า ตูเย็นอยู่แล้ว เมิงไม่น่าเลย ...
    .. ตามหลักแล้วมันไม่น่าจาออกมานะ คับ .. งง .. ผมอ่านมา หน้า 1-50 ก่า ๆ ก็ไม่เห็น เพื่อน ๆ จามีอาการ นี้เลย ..
    .. รึว่า เก พัง + เครื่อง แวค พัง เลยทำให้มันไหล ออกมา
    .. ยังไง รบกวน พี่เตอร์ ช่วย ตอบปัญหา ด้วยนะคับ ... เศร้ามาก ๆ

17. enforce

2,041
    13
    38
    จิงแล้วมันออกทุกคัน มันออกแล้วมันจะไปอยู่ที่เครื่องเวกครับ
    ถ้าระบบแอร์รถคันไหนมีมากมันก็มามากครับ
    และก็ขึ้นอยู่อีกว่าตอนปล่อยน้ำยาแอร์ออกมานั้น เปิดน้ำยาออกมาแรงหรือเปล่าครับ
    ส่วนมากเขาจะค่อยๆ ปล่อยออกแล้ว เอาสายที่มีน้ำยาแอร์ออกมานั้นแขวนไว้ที่สูงๆ ครับ

ผมถึงเคยบอกไปว่า เวกระบบแอร์เมื่อไร ก็อยากจะให้เติมน้ำมันคอมไปด้วย 10 -50cc. คับ

(แล้วที่คุณ eP_7๑ Ramintra K.7 ได้เติม Cold12 ที่รถคุณเองแล้วเป็นไงบ้างครับ)

18. enforce

2,041
    13
    38
    แหะๆๆ เร็วจิงๆๆ
    จะไม่ถามวิธีเติมผมหน่อยหลอ....:confused::confused::confused:

ทำการปล่อยน้ำยาแอร์ของเก่าออก แล้วทำการเวก 15 - 30 นาที
    แล้วเอากระป๋องเขียวฉีดเข้าไปซัก 10 วินาที แล้วก็ทำการหักสายชาชร์น้ำยาแอร์ แล้วก็
    ขั้นเกรียวที่กรัปุกเขียวออก แล้วทำการขันเกรียวไปที่กระป๋อง Cold ครับ
    แล้วทำการ คว่ำกระป๋องฉีดเข้าสู่ระบบ แล้วก็ติดเครื่องยนต์เปิดแอร์
    พยายามดูที่ตัว ตามแมวให้มันมีฟองอากาศวิ่งเพียงนิดเดียวพอนะครับ อย่าให้ใสเลย

- ถ้ากระป๋องเดี๋ยวไม่พอ กระป๋องแรกหมดแล้วให้ทำการหักสายชาชร์น้ำยาแอร์ แล้วก็เปลี่ยนอีกกระป๋อง
    ขันเกรียวใส่เข้าไป อย่าไปปิดวาวร์แล้วขันกระป๋องออกนะครับ เพราะมันจะทำให้มีอากาศเข้าไปใน
    ระบบแอร์ได้ครับ

19. enforce

2,041
    13
    38
    บริษัทฯผมจิงๆ แล้วไม่ได้ขายปลีกอะครับ เพราะจะขายเป็นจำนวนมากกว่าครับ

และอีกอย่างบริษัทฯ ผมอยู่ไกลมากๆๆ ด้วยครับ

ถ้าจะอุดหนุนสินค้าผม ก็ขอบพระคุณอย่างสูงเลยครับ :D:D:D:D:D:D:D

20. enforce

2,041
    13
    38
    ถ้ายังไง แอร์ไม่เย็นก็เข้ามาถามคำถามกันในนี้เลยละกันนะครับ
    คิดอะไรไม่ออกบอก เตอร์ คับ:D:D:D:D:D

21. enforce

2,041
    13
    38
    ตามนี้เลยครับ อยากให้ใส่แบบ เพียวๆๆ เลยจะดีกว่าครับ:D:D

22. enforce

2,041
    13
    38
    เหอๆๆ ยังไม่ได้อยู่ดีอะคับ ลองส่งใหม่คับพี่
    cc มาที่ [email protected] ด้วยก็ได้ครับ

23. 4AFE TURBO

4AFE TURBO New Member Member

23
    1
    0
    เตอร์ วันนี้ผมไปถามช่างแอร์ที่อู่วางเครื่องมา เค้าบอกว่าไม่ต้องเปลี่ยน ตู้แอร์ วาล์วอาไรทั้งนั้น ใช้ของเดิมได้หมด เปลี่ยนแต่คอมแอร์ ตัวเดียว แล้วแปลงหัวพวกสายท่อต่างๆ ล้างระบบแอร์ใหม่ทั้งหมด แล้วเติมน้ำยา R134 ก้อใช้ได้แล้ว แต่ผมไม่มั่นใจครับ กัว ทำไปแล้วแอร์รั่ว อ่ะ เอาไง สับสนแล้ว แล้วมันมีข้อเสียอาไรป่ะถ้าใช้ของเดิมแต่ผมอ่ะ เชื่อในกะทู้ของเตอร์อ่ะ ครับ แต่สับสน เพราะกัว เสียเงินหลายรอบ เอาไงดีอ่ะเหอๆ เครียด

24. athlon1400

athlon1400 New Member Member

429
    8
    0
    ช่างแอร์ ไม่ใช่วิศวกรครับ ผมบอกได้แค่นี้

เติมไปแรกๆมัน "ใช้ได้" อยู่หรอก แต่ "ใช้ดี" หรือเปล่านี่อีกเรื่อง เพราะอุปกรณ์ต่างๆ "ไม่ได้ออกแบบ" มาเพื่อรับกับความดันที่สูงของ R134a แม้แต่นิดเดียว การที่ท่อระเบิด ท่อรั่ว รั่วตามด มันมีโอกาสเกิดขึ้นได้ตลอดเวลาครับ

25. enforce

2,041
    13
    38
    ก็ตามที่น้องหนิงบอกเลยครับ (athlon1400) บอกไว้เลยครับ (น้องหนิง...ตอบแบบฉุนแทนเขาเลยนะเนี่ย)

ของเดิมใช่ระบบอะไรอยู่ครับ ต้องบอกผมก่อนแล้วจะแนะนำให้คับ
    ถ้าของเดิมเป็นระบบ R12 ก็กลับไปอ่านหน้า 53 - 54 เลยครับ พึ่งเขียนไปเองฮะ

ตอบเผื่อให้เลย
    ถ้าของเดิมเป็น R134a อยู่แล้ว ถ้าผมแนะนำนะครับ
    - เปลี่ยนวาวร์หัวฉีดใหม่
    - หาซื้อน้ำมันคอมแอร์ สำหรับใช้กับ ระบบ R134a ใช้อยู่ประมาณ 150cc.
    - เปลี่ยนไดเออร์ลูกใหม่ด้วย
    - ล้างระบบให้สะอาด ด้วย น้ำยาล้างระบบแอร์ 141b
    - ทำความสะอาดแผงคลอย์ร้อนให้สะอาดที่สุด (ไหนๆ ก็ถอดมาแล้ว)

26. eP_7๑ Ramintra K.7

eP_7๑ Ramintra K.7 New Member Member

605
    1
    0
    ขอบคุณมากนะพี่เตอร์ ... ดึก แล้ว ยังอุตส่าห์มาตอบปัญหาให้ .. ผมว่า ชาตินี้ หรือ ชาติหน้า พี่ ไม่มี ตกอับ แน่ .. น้ำใจกว้างใหย๋ จริง ๆ
    - รถผม เติม Cold12 แล้วคับ .. ฉ่ำ ๆ เลย .. + ยังเหลือในกะป๋องอีก หน่อย ..
    - สรุปแล้ว รถเพื่อนผม มัน อาการ ปกติ ใช่ไหม คับ จาได้เติมน้ำมันคอม เพิ่ม ... วันนี้ บ่าย ๆ จาได้ไป ลุย ร้านแอร์ ต่อ ... คือ เมื่อวาน ตังค์ มีแบบ จำกัด .. กลัว ตังไม่พอ เลย ยังไม่ได้ ทำ ..
    - เอ่อ คือผมซื้อ น้ำยาล้างคอยย์ร้อน ยี่ห้อ อาปาเช่ มา ขวดละ 30 ผมอยากถามพี่ว่า มันใช้ดีไหมอะคับ .. ( ยังไม่กล้าลอง รอพี่ตอบก่อน )
    - ขอบคุณสำหรับคำแนะนำ ดี ๆ นะคับ .. " นับถือยิ่ง "

27. enforce

2,041
    13
    38
    ขนาดนั้นเลยนะคับ ....ก็ขอให้พรทั้งหลายที่ท่านให้เรามา ย้อนกลับไปเกิดสิ่งดีๆ กับชีวิตท่านเช่นกันคับ
    :D:D:D:D:D:D:D

ตอบเลยนะครับ

- ก็นึกว่าไม่เย็นเห็นหายไปเลย
    - ปรกติครับ เติมน้ำมันคอมเพิ่มเข้าไป ก็ ok แล้วครับ ซํก 50cc.
    - น้ำยาล้างยี่ห้อนี้ เห็นหลายๆ คนบอกว่าดีนะคับ ผมเองก็ยังไม่เคยลองซักที เดี๋ยวถ้ามีโอกาศได้ลองแล้ว
    จะมา update ให้ฟังกันครับ (ทุกๆ วันนี้ถ้าล้างคลอย์ร้อน ผมยังใช้ วีมอยู่เลยคับ)
    - ด้วยความยินดีครับ
    ทำรถเพื่อนเส็ดแล้วก็อย่าลืมมาบอกกันด้วยนะครับ ว่าเย็นหรือเปล่าครับ

28. จินนี่

398
    0
    0
    :mad::mad:ผมได้ส่งที่อยู่มาให้อีกเป็นหนที่ห้าแล้วครับคุณเตอร์ หากครั้งนี้ไม่ได้รับอีกก็ไม่ต้องแล้วนะครับ ผมขอสละสิทธิทั้งหมดเลยนะครับ :D:D:D:D:snow::snow::snow::snow::snow::snow::snow::snow::snow:

29. enforce

2,041
    13
    38
    พี่จินนี่คับ ที่อยู่ใน email ผมไม่ได้จิงๆ นะพี่
    ยังงี้ดีกว่า พี่เขียน ชื่อที่อยู่ ที่จะให้ส่งไป ลงในนี้เลยพี่คับ
    ยังไงก็ต้องโชร์แน่นอนฮะ :D:D:D

รบกวนพี่เขียนที่อยู่ลงในนี้อีกรอบฮะ

(พี่ใช้ email ของอะไรส่งอ่ะคับ ผมละ งงๆ จิงๆ ว่าทำไมผมไม่ได้อ่ะ):confused::confused::confused:

30. enforce

2,041
    13
    38
    พี่จินนี่ ผมตอบกระทู้ข้างบนเส็ดแล้วผม ก็เช็ค email ที่ outlook
    ที่อยู่ของพี่ก็พี่งจะมาเนี่ยครับ ผมลงภาพให้ดูเลยนะครับ
    ผมเรียงตัวอักษรให้ดูด้วยนะพี่ ว่าผมพึ่งจะได้รับ mail พี่จิงๆ อ่ะ
    พี่ดูวันที่ กะเวลานะฮะ ผมพึ่งจะได้จิงๆ อ่ะ

เดี๋ยวพี่หาว่าผมโกหก ต้องลงภาพให้เป็นหลักฐานด้วย
    ส่วน Hotmail ผมยังไม่ได้ที่อยู่พี่เลยอะ

พี่ใช้ mail ไรส่งอะคับ ผมว่ามัน แปลกๆ นะคับ พี่บอกส่งตั้งหลายครั้ง แต่มันพึ่งมาครั้งเดียวเองอะ

(ตอนนี้ในเวป ลงภาพไม่ได้ ผมส่งภาพ วันเวลา ชื่อ email ที่ผมพึ่งได้รับ mail พี่กลับไปให้พี่จินนี่ดูแล้ว
    นะครับ พี่ลงเช็ค mail ดูฮะ)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้