ขอความรู้เกี่ยวกับธุรกิจ รถสไลด์ออนหน่อยครับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย K-BANGBUATHONG, 14 ตุลาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. K-BANGBUATHONG

K-BANGBUATHONG New Member Member

7
    0
    0
    ว่าต้องใช้เงินทุนประมาณเท่าไรครับ เอาแบบทั้งซื้อรถใหม่ป้ายแดง กับซื้อรถมือสองเลยอะครับ ขอเป็นความรู้หน่อยครับ ขอบพระคุณครับ

2. somok

somok Member VIP

801
    14
    18
    ของผมซื้อมือ2 มาครับ เป็ยยี้ห้อ อีซูซุ พร้อมถามสไลด์ ซื้อมา 4แสนกว่าๆ 5แสนอ่าคับ พร้อมทะเบียนนะ

ถ้ารุ่นใหม่ๆหน่อย ราคาก็จะกวาดไปถึง 7แสนนู้น แต่เฉพาะ ถามก็ แสนกว่า 2แสนแล้วจร้า ...

3. golfcef

golfcef New Member Member

229
    25
    0
    พี่กิจไม่โทรภามป๋าศิวเดชอ่ะครับ

4. Bloatcherz

Bloatcherz New Member Member

10
    0
    0
    บางเจ้าเค้าประกอบ Slide On แล้วไปจดทะเบียนเองนะครับ

ราคาน่าจะถูกกว่า​

5. Bird_Es

Bird_Es New Member Member

159
    15
    0
    ธุรกิจนี้น่าสนใจจิงๆ มีใครทำบ้างคับ

6. ต้อ..

ต้อ.. New Member Member

362
    4
    0
    น่าสนใจดีครับ

7. ToN NTS Slidecar

ToN NTS Slidecar New Member VIP

481
    19
    0
    oooooooooooo

แก้ไขล่าสุด: 23 ตุลาคม 2013
    pop vr4 ถูกใจสิ่งนี้
  8. ดิ้ล Daytona

ดิ้ล Daytona New Member VIP

4,806
    129
    0
    น่าสนใจดีแหะ ธุรกิจนี้

9. 4d56

4d56 New Member Member

521
    14
    0
    ตามที่คุณน้องชมพู&ลูกหมูแดงว่าคับ (ถ้าใช่คนเดียวกันผมเคยโทรไปถามรถโตโยต้าไดน่า
    สีชมพูถาดรุ่นเก่าเครื่องuzติดแก๊ส ถ้าไม่ใช่ขออภัยคับ)ผมเคยศึกษาอยู่พักนึงคับ คิดจะเปิด
    คาร์แคร์แต่เคยอ่านโพสต์คุณน้องชมพู&ลูกหมูแดงแล้ว ก้อเลยเบนประเด็นมาที่สไลด์ออนคับ
    แต่ตอนนี้เงินหมุนเวียนไม่ดีก้อเลยพักไว้ก่อนเช่นกันอิอิ เคยโทรไปถามคนที่ประกอบและติดตั้ง
    สไลด์ออนรุ่นใหม่แถวประเวศหรือป่าวจำไม่ได้แล้วคับ ถ้าเราเอารถไปให้เค้าติดตั้งค่าถาดรุ่นใหม่
    น่าจะ4แสนบาทคับ แต่ถ้าเราเอารถใหม่กับเค้าเลยจะประมาณ1.3-1.4ล้านคับยี่ห้ออะไรก้อได้คับ
    ถ้าเราเอารถเก่าไซส์ขนาดอีสุสุรุ่นnprอ่ะคับน่าจะ4แสนคับ แต่เล่นรถ6ล้อนี่เล่นยากเหมือนกันคับ
    แนะนำแบบที่จ่ายเงินโอนที่ขนส่งกันเลยคับ พยายามอย่าซื้อโอนลอยคับ ผมเคยถามรถประกอบ
    เซียงกง ราคาพอๆกับรถมือสองที่มีทะเบียนแล้วคับ แต่ต้องไปจดทะเบียนอีก หรือเคยเจอแบบว่า
    รถหลายคันแต่ทะเบียนเล่มเดียวก้อมีคับ สบายใจก้อป้ายแดงคับชัวร์แล้วรุ่นใหม่ๆนี่อย่างนิ่มคับ
    แนะนำอยากให้เล่นถาดรุ่นใหม่คับ เพราะตามศูนย์รถอย่างเช่นฮอนด้า เค้ารีเควสมาเลยคับว่าต้อง
    เป็นแบบถาดรุ่นใหม่คือกองกับพื้นอ่ะคับ หรือพวกรถเตี้ยเช่นสปอร์ตพันธ์หรูต่างๆ คือถาดรุ่นใหม่ได้
    เปรียบกว่าคับ แล้วถ้าพอมีงบต่อนะคับ ควรจะมีพวกรถยกด้วยคับ เพราะสไลด์ออนจะไม่สามารถ
    ดึงรถเช่นตกลงในคูข้างทาง หรือรถอุบัติเหตุได้ดีคับ ถ้ามีพวกรถยก น่าจะได้งานที่ครอบคลุมและ
    หลากหลายกว่าคับ แต่ถ้าเป็นผมจะทำตอนนี้คงวิ่งไปดูรถของคุณน้องชมพู&ลูกหมูแดงที่บอกจะขาย
    ให้ดูก่อนดีกว่าคับ เพราะถ้าเราลงทุนตูมเดียวมาก แล้วเราไม่เป็นงานเนี่ยมันจะไม่คุ้มคับ แต่มันยังดี
    ที่สามารถขายรถคืนทุนได้บ้างคับ ลองโทรไปคุยกับคุณคุณน้องชมพู&ลูกหมูแดงน่าจะได้คำตอบ
    ที่ตัดสินใจได้คับ(ไม่ได้เชียร์นะคับ แต่สนับสนุนคนทำมาหากินคับ)

10. markruk

markruk New Member VIP

1,028
    52
    0
    ธุรกิจที่น่าสนใจมากเลยครับ

11. chai import

chai import New Member VIP

2,241
    167
    0
    แอบมาอ่าน่าเหนื่ยม

12. AekAE110

AekAE110 Well-Known Member Privilege

2,223
    25
    48
    เป็นการลงทุนที่ น่าสนใจน่ะครับ แต่ ขอดู ทุนก่อน เหอๆ

ขอบคุณสำหรับ ความรู้ ครับผม :D:D:D

13. บักเสี่ยว

บักเสี่ยว New Member Member

1,223
    80
    0
    เงิน ทอง ตอนนี้หายาก

อยากจะลงทุนอะไร ต้องคิดให้ดีดี ให้รอบคอบ

14. Berg_Tomaru

Berg_Tomaru New Member VIP

1,121
    19
    0
    รถสไลด์ที่เห็นวิ่งในบ้านเราส่วนใหญ่จะมีสองแบบครับ

แบบหาถาดเก่าญี่ปุ่นมาวางใส่รถใหม่หรือว่ารถมือสองบ้านเรา

เบบที่สอง เป็นแบบมาจากญี่ปุ่นทั้งคัน แบบที่เป็นรถสไลด์เลยน่ะครับ

ข้อดีของรถที่เอาถาดญี่ปุ่นมาวางเองก็คือประหยัด เลือกสเปคถาดได้ เลือกสเป็คหัวรถได้ ว่าจะเอาปีใหม่เก่าแค่ไหน ประหยัดไปหลายแสนเหมือนกัน แล้วแต่ว่าหาถาดและรถได้มาราคาไหน

สำหรับข้อเสียก็คือถ้าอู่วางถาดไม่ค่อยเก่ง เวลาสไลด์แล้วจะไม่ค่อย smooth น่ะครับ จะกระตุกๆ

ข้อดีของรถญี่ปุ่นก็คือทุกอย่างมาครบตามสเปค ทั้งเรื่องการติดตั้งวางถาด การเดินสายไฟ option เต็มสุดๆ

ข้อเสียของรถญี่ปุ่นก็คือราคาจะค่อนข้างสูงครับ เพราะมาทั้งคัน (เป็นทั้งคันที่ญี่ปุ่น รื้อเป็นชิ้น แยกหัว แชสซี เครื่อง ถาด แล้วมาประกอบเป็นคันที่เมืองไทย แต่ทุกอย่างเป็นเป็นของคันใครคันมันนะครับ ไม่ได้ยำ หัวจากรุ่นโน้น เครื่องคันนี้ อันนี้ก็แล้วแต่ร้านครับ รถยำราคาจะถูกกว่า) ส่วนใหญ่ที่ราคาจะค่อนข้างสูงเพราะเป็นปีค่อนข้างใหม่ วิ่งน้อยด้วยครับ

ถาดสไลด์ส่วนใหญ่ที่ใช้ๆกันจะมีแบบกระบอกเดียวกับแบบนอนพื้น แบบสองกระบอกก็มีครับ ถาดจะลงมาได้ต่ำกว่ากระบอกเดียว (แต่ไม่ถึงขนาดนอนพื้นนะครับ) ทุกอย่างขึ้นอยู่กับการใช้งานครับ ต้องดูว่ารถกลุ่มลูกค้าเราสเปคประมาณไหน แล้วค่อยดูว่าเราต้องใช้ถาดสเปคไหนครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 18 กรกฎาคม 2009
  15. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    เป็นธุรกิจที่น่าสนใจมากอีกเช่นกันครับ :D

16. GT4

GT4 New Member Member

1,019
    19
    0
    กำลังสนใจอยู่เหมือนกัน

17. lording1

lording1 New Member Member

1,130
    54
    0
    .......ข้อมูล ดีมากๆเลย.....ไม่ห่วง วิชาดีคับ พี่ๆทุกท่าน.....น่าสนใจ จริงๆ.....น่าศึกษา ความคุ้ม ทุน.......

.........

18. man200sx

man200sx New Member Moderator VIP

506
    56
    0
    ธุรกิจอะไรก็ตาม มันสำคัญที่ " ลูกน้อง หรือ ลูกจ้าง " ครับ ถ้าคุณได้คนดี ไว้ใจได้ ตั้งใจทำงาน ไม่บกพร่อง ไม่ประมาท ไม่โกง ธุรกิจต่างๆ รุ่งแน่ อย่างธุรกิจรถสไลด์เนี่ย ถ้าคุณได้ลูกน้องไม่ดี ไปสไลด์รถลูกค้าแล้วเสียหาย ยิ่งถ้าเป็นลูกค้าที่มีทีม มีพรรคพวก แล้วหละก็ ธุรกิจคุณเจ๊ง แน่นอนครับ ฉะนั้นก็ตามที่ ต้นแนะนำคือ " ธุรกิจมันมีความเสี่ยง " ยกเว้น คุณจะขับเอง แล้วหาลูกมือมาช่วยอีกคน :cool: แต่ธุรกิจ นี่น่าลงทุนครับ ยิ่งช่วงฝนตก รับรอง ยกกันแทบไม่ทัน :D ขอให้ร่ำให้รวยนะครับ แล้วก็มีส่วนลดพิเศษให้กับสมาชิก RCWeb เยอะๆ หละกัน :D:D:D

19. i m

i m New Member Member

157
    0
    0
    ผมก็สนใจ เดี๊ยวโทรไปครับ แล้วตลาดต่างจังหวัดคิดว่าดีรึปล่าวครับ แถวบ้านผมมีแต่รถยกไม่มีรถสไลท์ ถ้ามีก็ศูนย์ฮอนด้าอย่างเีดียว

20. JAZZza

JAZZza New Member Racer

2,393
    18
    0
    รถสไลด์มีแบบ 4 ล้อไม่ติดเวลาหรือป่าวคับ

21. 4d56

4d56 New Member Member

521
    14
    0
    ยังไม่เคยเห็นนะคับ และคาดว่ามันไม่เหมาะคับ รถเล็กไปหน่อยคับ

22. ToN NTS Slidecar

ToN NTS Slidecar New Member VIP

481
    19
    0
    มีคับแต่ผมว่าไม่เหมาะสำหรับผู้เริ่มลงทุนใหม่คับ เหมาะสำหรับเป็นคันที่ 2 หรือ 3 ของคุณมากกว่าคับ เพราะตัวรถค่อนข้างเล็กไม่ค่อยเหมาะกับการใช้งานเท่าไรคับ :):)

23. WizardOnWeb

WizardOnWeb Member Member

144
    7
    18
    ลำบากก็ตรงลูกน้องที่ไว้ใจได้นี่แหละ จะวิ่งเองก็คงจะหลง จะหาคนขับเก่งๆรู้เส้นทาง + ไว้ใจได้นี่ยากครับ

24. *~บอย (ลาม...ก)~*

*~บอย (ลาม...ก)~* Well-Known Member VIP

1,687
    49
    48
    อาทิตย์ก่อน ไปจัด คาร์ทที่ พีระ ตรงกับงาน ซูปคาร์

โห้!!!!! รถสไลด์ เพียบเลย ถ้าทางน่าจะงานดี ที่เห็นๆก็ไม่ต่ำกว่า 20 คันแล้ว

ไหนจะพ่วงที 3-4 คัน

ช่วงนี้คงเป็น ชม. ทองสำหรับรถสไลด์ เพราะงานรถเซอร์กิจ เยอะมาก

ว่าจะหาไว้ที่สระบุรีซักคัน

25. ~DuDe~

~DuDe~ New Member Member

225
    18
    0
    น่าสะแฮะ

26. Berg_Tomaru

Berg_Tomaru New Member VIP

1,121
    19
    0
    ขอบคุณสำหรับความรู้ใหม่ๆครับ :)

27. arttokorat

arttokorat New Member Member

439
    7
    0
    เดี๋ยวถ้ายังไง โอกาส+จังหวะ ดี ๆ ผมจะโทรไปขอคำปรึกษานะครับ คุณ น้องชมพู & ลูกหมูแดง

28. cefiro-man

cefiro-man Member Member

561
    5
    18
  29. บังจ๋า

บังจ๋า New Member VIP

117
    2
    0
    ได้ความรู้เยอะเลยครับ

30. Style _Off

Style _Off New Member Member

5
    0
    0
    สุดยอดทุกคนเลยครับ ผมสนใจอยู่

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้