สอบถามปัญหาเทอร์โบ IHI B52 หน่อยครับ

การสนทนาใน 'MiNi Truck Club' เริ่มโดย < HANUMARN >, 16 กรกฎาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. < HANUMARN >

< HANUMARN > New Member Moderator

9,406
    4
    0
    เทอร์โบ IHI B52 มีอาการน้ำมันไหลออกมาจากเสื้อเพลาที่ประกบติดกับโข่งไอเสีย และทำให้รถมีควันขาวเวลาขับ (ควันออกมาเป็นกลิ่นน้ำมันเครื่อง)

แต่ได้ทำการแก้ไขไปแล้วโดยการเปลี่ยนแหวนของแกนเทอร์โบทั้งสองข้าง สภาพแน่นแต่พอมาใส่แล้วเท็สก็ปรากฏว่ามีการอาการน้ำมันซึม และควันขาว ออกมาเหมือนเดิม และมีรอยคราบจุดน้ำมันเครื่องกระเซ็นในห้องเครื่องช่วงรอยต่อระหว่งเสื้อเพลากับโข่งไอเสียอะครับ ขอสรุปคำถามนะครับ

1. อาการแบบนี้ต้องเปลี่ยนเสื้อเพลาของเทอร์โบเลยหรือเปล่าครับ
    2. มีทางแก้ไขวิธีไหนบ้างครับ
    3. เป็นเพราะสาเหตุอันใดน้ำมันเครื่องถึงซึมออกมาอีก หลังจากทำการเปลี่ยนแหวนของแกนเทอร์โบแล้ว

รบกวนด้วยครับ ขอบคุณครับ

2. EG4D

EG4D New Member Member

91
    0
    0
    เป็นอาการเดียวกันเลยอะบี แต่ยังไม่ได้ทำไรกับมันเลย
    เคยเข้าไปถามที่ร้านเค้าบอกมันเยิ้มเป็นปกติ เฮ้อ...(แต่ไมควันขาวหว่า)
    รอเป็นเพื่อนละกัน.....:confused:

3. DK!_Keng

DK!_Keng New Member VIP

846
    2
    0
  4. pandabank

pandabank New Member VIP

2,427
    4
    0
    มันน่าจะเป็นได้สองอย่างครับ

1.แกนเทอร์โบไหม้ครับ ไม่รุนนคลอนนิดๆแต่ควันไหวน้ำมันกระจาย
    2.ท่อน้ำมันไหลกลับงอหรือพับหรือเปล่าครับ เพราะอันนี้เคยเจอมาครับ ท่อน้ำมันไหลกลับมันพับทำให้น้ำมันที่ไหลเข้าเทอร์โบมันไม่มีที่ไหลออกหรือไหลออกได้น้อย ทำให้มันดันออกตามบูชและกันรุนเพราะบูชและกับรุนต่อให้แน่นแค่ไหนมันก็มีช่องว่าระหว่างแกนกับบูชอยู่แล้วครับ และแรงดันน้ำมันที่อัดเข้ามาถ้าไม่มีที่ระบายออกหรือระบายออกไม่ทันก็จะทำให้มันดันออกทั้งทางโข่งหน้าและโข่งหลังครับ ลองดูที่ใบหน้าและตามท่ออินเตอร์ก่อนครับง่ามีน้ำมันเครื่องติดอยู่หรือเปล่า ถ้าไม่มีก็แสด
    ว่ามันดันออกทางด้านใบหลังและน้ำมันเครื่องที่เจอกับความร้อนของไอเสียที่โข่งหลังทำให้เกิดควันขาวขึ้นได้ครับ

ที่เหลือรอผู้รู้มาตอบอีกทีครับ

5. Reloaded

Reloaded New Member Member

1,378
    32
    0
    ปรึกษาพี่หนุ่มเลยครับ

086 - 3873464 NOOM TURBO

6. < HANUMARN >

< HANUMARN > New Member Moderator

9,406
    4
    0
    Up...

ขอบคุณครับคุณแบงค์

เมื่อคืนผมกับเพื่อนลองแก้ไขใหม่แล้วครับ วิธีการแก้ไขคือ
    1. ถอดเทอร์โบออกมาเช็คแหวนรองอีกครั้ง และประกอบกลับเข้าไปใหม่
    2. เปลี่ยนท่อหายใจให้มีขนาดใหญ่เท่ากับขนาดของเดิม โดยไม่ผ่านถังดักไอน้ำมันเครื่อง แล้วปล่อยลงพื้น (เนื่องจากเพื่อนผมเค้าไปแปลงท่อหายใจจากขนาดเท่าเดิมให้สายขนาดเล็ก เพื่อต่อเข้ากับถังดักไอน้ำมันเครื่อง) อาจมีผลทำให้ระบายแรงดันภายในเครื่องไม่พอ อาจทำให้เกิดแรงดันน้ำมันมากขึ้นกว่าปกติ

พอทำเสร็จก็ขับไปลองปรากฏว่า ควันก็ยังมีขาวอยู่ แต่น้อยกว่าเดิม อาจเกิดจากน้ำมันเครื่องยังค้างอยู่ในอินเตอร์ ต้องลองถอดอินเตอร์ไปล้างดูก่อนครับ

ส่วนเรื่องอาการน้ำมันรั่วระหว่าเสื้อเพลากลางกับโข่งไอเสีย ปรากฎว่ายังมีรอยคราบน้ำมันซึมออกมาแบบชุ่ม ๆ ไม่มากเหมือนเดิม (ต้องลองใช้งานดูซักพักก่อน ว่าจะรั่วออกมามากเท่าเดิมหรือเปล่า)

รบกวนถามต่อนะครับ

1. อาการน้ำมันเครื่องเยิ้ม (แต่ไม่ถึงกับหยด) ประมาณว่าชื้น ๆ ระหว่างเสื้อเพลากับโข่งไอเสียเทอร์โบ ถือว่าเป็นอากาจปกติไหมครับ หรือถ้าไม่ปกติยังจะสามารถใช้งานต่อได้อีกหรือเปล่าครับ

รบกวนด้วยครับ

7. pandabank

pandabank New Member VIP

2,427
    4
    0
    เรื่องท่อหายใจผมว่านะ สำหรับผมไม่ต่อเข้าหน้าเทอร์โบครับ เพราะผมเองไม่ชอบให้ใบเทอร์โบเปียกแล้วที่สำคัญมันเลอะไปหมดครับตั้งแต่อินเตอร์ ท่ออินเตอร์ ท่อร่วมไอดี กระทั่งพอร์ทฝาสูบ มันจะทำให้การโฟร์ของอากาศแย่ลงครับ

ส่วนเรื่องน้ำมันเยิ้มตรงเทอร์โบเป็นเรื่องที่ไม่ปกติครับ ลองดูท่อไหลกลับก่อนครับว่ามันพับหรือเปล่า แต่ผมว่านะเปลี่ยนเทอร์โบไปเลยครับเพราะอาการนี้เทอร์โบคงแย่แล้วแหล่ะครับ อีกอย่างนึงน้ำมันเครื่องใช้เบอร์อะไรครับ ใสไปหรือเปล่า

ดูเทอร์โบรหัสอื่นดีกว่าไหมครับ มีหลายรุ่นที่เป็นตัวเลือกดีๆครับ ราคาก็ไม่แรงครับ

8. i m

i m New Member Member

157
    0
    0
    เมื่อก่อนเป็นไหมครับ หรือว่าเพิ่งมาเป็น ถ้าซ่อมมาดีก็น่าจะไกลกลับไม่ทัน ผมเคยเจอน้ำมันเยิ้มที่โข่งหน้า เปลี่ยนชุดซ่อมไม่หาย เป็นท่่อไหลกลับหาย เพราะตัวเก่าท่อบวมใช้มานาน มันไหลกลับไม่ทัน ลองดูครับ

9. < HANUMARN >

9,406
    4
    0
    Up...

ตอนนี้ควันไม่ขาวแล้วครับ แต่เดี๋ยวลองล้างอินเตอร์ เทอร์โบดูก่อนครับ ว่ามันจะมีน้ำมันซึมออกมาอีกหรือเปล่าครับ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำของพี่ ๆ ทุกท่านนะครับ

10. aod__25

aod__25 New Member Member

21
    0
    0
    แล้วเป็นที่ไรครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้