คุยกันแบบวิชาการ เพื่อเป็นแนวทางในการทำรถกันบ้างดีมั้ยคับ

การสนทนาใน 'MiNi Truck Club' เริ่มโดย 4d56, 30 กรกฎาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. +โอ้RACING+

+โอ้RACING+ New Member VIP

1,280
    100
    0

สรุปว่าแบบไหนดีกว่ากันคร้าบ.....

2. 4d56

4d56 New Member Member

521
    14
    0
    อ้อ..ไม่ใช่หลบวาล์วสิต้องเรียกว่า ห้องจุดระเบิดที่หัวลูกสูบ กับ ห้องจุดระเบิดที่ฝาสูบ ใช่ป่ะคับ

3. p_sutipoj

p_sutipoj Active Member Moderator

3,479
    8
    38
    แฟนพันธุ์แท้4D56 กำลังอัดของวาล์หลบกับโผล่ พอๆกันเนื่องจาก
    วาล์วโผล่นั้น ยื่นออกมานอกฝาสูบและลูกสูบเว้าหลบวาล์วไอดีไอเสียด้วย ถ้าใครทะลึ่งเอาลูกเว้านี้ไปใส่กับวาล์วหลบผลที่ได้ก็คือ เครื่องจะมีกำลังอัดที่ต่ำเกินไป ใส่ปั้มไปก็อ่อนไม่มีแรง เร่งไม่ค่อยขึ้น ควันขาวยิ่งทำให้ต้องแก่ไฟเพิ่มไปอีก หารู้ไม่ว่าทำไปก็ไม่จบ ต้องเปลี่ยนฝากับลูกให้ได้พอดีกัน ส่วนตัวผมคิดว่าวาล์โผล่ดีกว่าเพราะว่า เวลาที่ไอดีหรือไอเสียยกแล้ว ไอดีเข้ามาในห้องเผาไหม้ได้เร็วกว่า ไม่ต้องไปผ่านบ่าวาล์วและค่อยมาเลี้ยวหักศอกที่ตีนวาล์ว แต่ถ้าเป็นวาล์โผล่และทำองศาตีนวาล์วให้เป็นซัก45องศาขึ้นไปด้วยแล้ว ไอดีที่พุ่งเข้ามผ่านพอร์ทไอดีจะไม่ถูกต้านไม่ต้องเลี้ยว เข้าห้องเผาไหม้ได้เร็วกว่า และเวลาคายก็เช่นกันคายได้ง่ายกว่าด้วย....แรงม้า จะมีมากเท่าไหร่ก็เท่ากับ เครื่องยนต์บริโภคอากาศเข้าไปเผาไหม้ได้แค่ไหน........ เท่านั้นเอง

4. p_sutipoj

p_sutipoj Active Member Moderator

3,479
    8
    38
    ไม่ใช่ครับ....อันนั้นมันไดเร็ก กับสเวิล

แถม ทางตันของปั้มดิบคือ เราไม่สามารถที่จะฉีดน้ำมันดีเซลจำนวนมากๆให้เพียงต่อการเผาไหม้ในรอบสูงๆ ได้เนื่องจากเวลานั้นสั้นมากและน้ำมันดีเซลก็ติดไฟช้า........

ทางออกก็คือ เราต้องเพิ่มแรงดันให้สูงขึ้นการฉีดด้วยแรงดันสูงๆจะทำให้จ่ายน้ำมันได้เพียงพอ และผลที่ตามมาก็คือสะอาด เผาไหม้ดีเผาไห้มเร็วขึ้นทำให้มีแรงบิดสูงขึ้น แต่ก็ยังไม่สามารถเอาชนะ การติดๆไฟที่ล้าช้าได้ ทำให้รอบต้องตันอยู่ที่ 4000 +/-

แต่สิ่งที่ทำให้เครื่องยนต์คอมมอลเรลมีแรงม้ามากกว่าเครื่องปั้มกลไกลก็คือ การใช้วาล์วเยอะ ไอดีไอเสียอย่างละ 2 ทำให้เพื่อนที่หน้าตัดรวมของไอดีไอเสีย เยอะกว่าเครือง 8วาล์วโบๆ(ราณ) ลองคิดต่อดู ถ้าบูทส์เท่ากันเครื่องซีซีเท่ากัน รอบเท่ากันเครื่อง16วาล์วประจุอากาศได้เยอะกว่า แรงม้าย่อยเยอะกว่าแน่นอน.......ดังนั้นลองคิดต่อดู ถ้าเครื่อง 16 วาล์วเหมือนกันล่ะ แต่ว่า ความโตของกระบอกสูบไม่เท่ากันแบบไหนจะได้พื้นที่หน้าตัดมากกว่ากัน ลองเอา ไททันกับอีสุไปลองเทียบดูซิ แต่วาล์วก็เป็นต่อแล้ว
    หากสงสัยต่อว่าทำไมคอมมอลเรลแรงกว่า ประหยัดกว่าได้ไง ซึ่งจริงๆแล้ว มันต้องยิ่งน้ำมันยิ่งได้พลังงานเยอะ.........ที่แรงม้า 1 ตัวใช้น้ำมันเท่ากัน แต่ว่ามีระบบอีเล็กทรอนิกจำกัดจัดการให้ใช้น้ำมันอย่างคุ้มค่าไม่เรี่ยราดแบบปั้มดิบ ทำให้ประหยัดกว่านั้นเอง.......

ง่วงแล้วไปดีกว่าครับ

5. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    ถามเอาไว้เป็นปัญหาน่าคิด 100ทั้ง100 คอมมอลเรลต้องเป็นระบบไดเร็ก ทำไมไม่ทำ คอมมอลเรลให้เป็นระบบ สเวิลล่ะ.......น่าคิดไหม

6. 4d56

521
    14
    0
    ขอเดาว่าเรื่องความร้อนของการเผาไหม้หรือป่าวคับ หรือว่า
    เรื่องประหยัด หรือว่า
    ตำแหน่งการฉีด หรือว่า
    เรื่องอากาศที่เข้าได้มากกว่า วาล์วเยอะกว่า เดาไปเรื่อยคับ เดี๋ยวก้อถูกอิอิ

7. เนื่องมาจากการฉีดที่เป็นฝอยละอองมากๆและความดันสูงดังนั้นการจุดระเบิดก็เลยรุนแรงความร้อนจึงมาก(รึเปล่า)

เลยต้องใช้ระบบไดเร็กมั้งครับ ที่ว่ามาเดาสุ่ม อิอิ

8. pandabank

pandabank New Member VIP

2,427
    4
    0
    รอชมครับ

9. i m

i m New Member Member

157
    0
    0
    เพื่อความประหยัดครับ ลดโลกร้อน

10. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    1ถ้ามีห้องสเวิลแล้วจะไม่มีที่อยู่ของวาล์วทั้ง4 ทำได้แค่ WL
    2ไดเร็กเผาไหม้ดีกว่าอยู่แล้ว เรื่องมลพิษก็มีส่วนมาก
    3สเวิลให้แรงดันไม่มาก ซึ่งสวนทางกับเทคโนโลยีแรงดันสูงของคอมมอลเรล
    4คอมมอลเรลเป็นการจ่ายน้ำมันที่บางมากๆ ถ้าเป็นสเวิลฝาจะร้อนจัดมาก
    5ไดเร็กเป็นที่นิยมของเครื่องระบบดีเซล

11. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    สุดท้าย ควบคุมการเผาไหม้ได้อย่างใจครับ

12. RUT

RUT New Member Member

1,222
    3
    0
    ดีนะที่คบหาไดเร็ค

13. akepda

akepda New Member Member

7
    0
    0
    เครื่องเพื่งพังครับ เครื่อง TFR 2500
    ลูกสูบเสีย 2 ลูก ร่องแหวนแตก กับ หัวร้าวครับ ย่างอืนไม่เป็นไร

-ผมลงโบว์ ของ D-max 2500
    -ปั๊มเดิม
    -หัวฉีดเดิม
    -ไม่ได้ติดอินเตอร์

พี่ฯช่วยวิเคราะห์ที่ครับ ว่าสาเหตุเกิดจากอะไร จาได้เป็นแนวทางเอาไปแก้ไขครับ
    ออลืมบอก ลูกสูบเป็น izumi เทียม ครับ ไม่รู้เป็นสาเหตุให้พังหรือปล่าวก็ไม่รู้ (ตอนนี้เปลื่ยนของแท้ใส่แล้วครับ)
    ช่วยตอบหน่อยนะครับ กลัวพังอีกครับ

14. NONG_SCG

NONG_SCG New Member Member

2,132
    3
    0

สาเหตุเกิดจากแช่ยาวเกินไป ไม่มีอินเตอร์ น้ำมันไม่พอ เครื่องยนต์ระบายความร้อนไม่ทัน ลูกสูบติด

15. BANK 4 JB

BANK 4 JB New Member Member

1,560
    20
    0
    ใช่เลยครับ

16. FunMax

FunMax New Member Member

384
    1
    0
    ความรู้ดีๆคับ

17. pandabank

2,427
    4
    0
    ถูกครับ

น้ำมันไม่พอในรอบปลาย

พังทุกรายครับ.....อิอิ.....

18. NONG_SCG

2,132
    3
    0

เอาใจช่วยครับ

19. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    คว้านเองลูก3000Di ใส่เลยครับ......เปลี่ยนปลอก3000ใส่ด้วยครับ สลักเท่ากันเลย

20. BANK 4 JB

BANK 4 JB New Member Member

1,560
    20
    0
    ทำทั้งทีเอาสเตปเทพไปเลย

21. akepda

akepda New Member Member

7
    0
    0
    ขอบคุณคราบ สำหรับคำแนะนำจากพี่ทุกท่าน

22. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    ทำไมคอมมอลเรลต้องมีดันราง

23. 4d56

521
    14
    0
    มารอคำตอบคับอิอิ

24. pandabank

2,427
    4
    0
    ถ้าหมายถึงกล่องดันรางหล่ะก็

เพื่อหรอกแรงดันในรางคอมมอนเรลเพื่อให้กล่องรับรู้ว่าแรงดันเท่าเดิม

แต่ที่จริงแรงดันในรางสูงขึ้นกว่าเก่า

เช่นในโตโยต้าแรงดันอยู่ที่ 160 พอใส่ดันรางเข้าไปแรงดันอาจเพิ่มไปที่ 180หรือมากกว่า

แต่กล่องหลักยังรับรู้ว่าแรงดันในรางยังคงเป็น 160 อยู่

ถูกเปล่าไม่รู้ครับ.....อิอิ.....

25. pandabank

2,427
    4
    0
    ในการโมดิฟายเครื่องยนต์คอมมอนเรลก็คล้ายกับปั๊มดิบครับ

ถ้าเปลี่ยนหัวฉีดรูใหญ่ แต่แรงดันเท่าเดิมก็แทบจะไม่มีผลมากเท่าไร

เพราะเมื่อหัวฉีดใหญ่ขึ้น จะทำให้แรงดันในรางคอมมอนเรลนั้นตกลง

ทำให้ไฟเช็คโชว์

หรือในทางกลับกันถ้าหัวฉีดเดิม แต่ใส่ดันรางเข้าไปอย่างเดียว

มันก็เห็นผลแต่ไม่มากเท่าที่ควร

เพราะฉะนั้นจะใส่ทั้งทีต้องใส่ให้ครบทั้งดันราง หัวฉีด และยกหัวฉีดจึงจะได้ประสิทธิภาพอย่างเต็มที่

งั้นถามบ้างดีกว่า

ในปั๊มดิบสามารถดันปั๊มให้เขกแก่อ่อนได้

แต่ในคอมมอนเรลก็สามารถทำได้นะ

แต่รู้ไหมว่ามันต้องทำอย่างไร?????

26. < HANUMARN >

< HANUMARN > New Member Moderator

9,406
    4
    0
    +++ UP +++

ความรู้มากมายอ่านเพลินดีครับ :D

27. NONG_SCG

2,132
    3
    0

มันเป็นจังซี่ครับ ใช้หลักการ Demand Supply เมื่อมีความต้องการมันมากเช่นเปลี่ยนหัวฉีดที่มีขนาดใหญ่กว่า Std หรือว่าให้ Actuator เปิดมากกว่าปกตินั่นหมายความว่า Pressure ในrail ต้องตกอย่างแน่นอน นั่นหมายความว่า Demand จะเพิ่มขึ้น ดังนั้น Supply ก็ต้องขยับตาม ดังนั้นจึงต้องทำให้ Up Pressure บนรางขึ้นเพื่อให้ทันต่อการจ่ายน้ำมันของหัวฉีดครับ.......อิอิ

28. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    ถูกครับผม..............เห็นด้วยอย่างยิ่งกับพี่น้อง

การบิดให้แก่ให้อ่อน ทำกันแล้วกับวีโก้ แต่ถ้าทำให้มันแก่กว่าตลอดเราก็ไปบิดมันตรงเซนเเซอร์วันเพลาข้อเหวี่ยงไง

มอไซค์เค้าปาดลิ่มกัน เราก็ขยับเอาไงครับ

29. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    ใช่แล้วผมเชื่ออย่างไรเสียคอมมอลเรลจะวิ่งได้กว่าปั้มสายก็ต้อง
    1 ฉีดน้ำมันด้วยแรงดันที่สุงเท่าสเป็คโรงงานเป็นอย่างนี้ ถ้าตกทำให้ประสิทธิภาพการเผาไหม้เข้ามาใกล้เคียงกับปั้มสาย

2 ฉีดน้ำมันมากกว่าปั้มสายเพราะว่าถ้าช่วงเวลาฉีดเท่ากันแต่ฉีดด้วยแรงดันที่สูงกว่าสามารถทำให้เกิดการเผาได้พลังงานมากกว่า
    ย่อมมีแรงม้ามากกว่าอยู่แล้ว.......

สาเหตุของคอมมอลเรลควันดำ...........ช่วยกันคิดหน่อยเป็นไปได้ไหมที่

1 แรงดันในรางตกเพราะว่าเราไปยกหัวฉีดเยอะขึ้น(หลอก)แต่กล่องกลับสั่งSCVเปิดน้ำมันเข้ามาป้อนรางเท่าเดิม

2 ฉีดแล้วไม่พอดีกับองศาการจุดระเบิดเช่น ฉีดช้าไปลูกสูบหนีลงไปแล้วยังฉีดไล่ตามไป ปริมาตรห้องเผาไหม้เพิ่มขึ้นแล้วแต่ยังฉีดให้เผาไหม้อยู่ทำให้อุณหภมิลดลงเผาไหม้ยากขึ้นอีกทั้งไปดียังเหลือน้อย ต้องไล่หาเพื่อเผาไหม้ หาไม่เจอก็เป็นควันดำ

3 หัวฉีดรูใหญ๋เกิ้นบางที่เอาหัวปั้มสายมาดัดแปลงใส่แต่จ่ายได้เยอะจริง แค่ไม่เป็นฝอยเท่าที่ควรก็เอาแล้ว(แต่สวนมากไม่แคร์ควันดำอยู่แล้วใช่ป่ะ ส่วนผมแคร์ว่ะ555 คอมมอลเรลต้องควันไม่ดำมาก

30. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    ใช่แล้วผมเชื่ออย่างไรเสียคอมมอลเรลจะวิ่งได้กว่าปั้มสายก็ต้อง
    1 ฉีดน้ำมันด้วยแรงดันที่สุงเท่าสเป็คโรงงานเป็นอย่างนี้ ถ้าตกทำให้ประสิทธิภาพการเผาไหม้เข้ามาใกล้เคียงกับปั้มสาย

2 ฉีดน้ำมันมากกว่าปั้มสายเพราะว่าถ้าช่วงเวลาฉีดเท่ากันแต่ฉีดด้วยแรงดันที่สูงกว่าสามารถทำให้เกิดการเผาได้พลังงานมากกว่า
    ย่อมมีแรงม้ามากกว่าอยู่แล้ว.......

สาเหตุของคอมมอลเรลควันดำ...........ช่วยกันคิดหน่อยเป็นไปได้ไหมที่

1 แรงดันในรางตกเพราะว่าเราไปยกหัวฉีดเยอะขึ้น(หลอก)แต่กล่องกลับสั่งSCVเปิดน้ำมันเข้ามาป้อนรางเท่าเดิม

2 ฉีดแล้วไม่พอดีกับองศาการจุดระเบิดเช่น ฉีดช้าไปลูกสูบหนีลงไปแล้วยังฉีดไล่ตามไป ปริมาตรห้องเผาไหม้เพิ่มขึ้นแล้วแต่ยังฉีดให้เผาไหม้อยู่ทำให้อุณหภมิลดลงเผาไหม้ยากขึ้นอีกทั้งไปดียังเหลือน้อย ต้องไล่หาเพื่อเผาไหม้ หาไม่เจอก็เป็นควันดำ

3 หัวฉีดรูใหญ๋เกิ้นบางที่เอาหัวปั้มสายมาดัดแปลงใส่แต่จ่ายได้เยอะจริง แค่ไม่เป็นฝอยเท่าที่ควรก็เอาแล้ว(แต่สวนมากไม่แคร์ควันดำอยู่แล้วใช่ป่ะ ส่วนผมแคร์ว่ะ555 คอมมอลเรลต้องควันไม่ดำมาก

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้