อยากรุ้วิธีแต่งรถ

การสนทนาใน 'MiNi Truck Club' เริ่มโดย bboy2548, 24 สิงหาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. < HANUMARN >

< HANUMARN > New Member Moderator

9,406
    4
    0
    - ดูจากรูปแล้วน่าจะเป็น IHI B52 ใช่ไหมครับ เทอร์โบตัวนี้เล่นได้ครับ แต่ต้องเลือกแบบที่เป็นบูชนะครับ ถ้าเป็นบอลแบริ่งอย่าไปเล่นครับ เทอร์โบตัวนี้ตาป็อปเคยนำมาใส่ในสตาร์ด้า 4M40 บูสติดโค ตะ ระ เร็ว ครับ แต่สุดท้ายแกนขาดครับ บูสอยู่ประมาณ 15 - 20 ปอนด์คงจะไหวครับผม ตอนนี้เปลี่ยนมาใช้ Hitashi บูสอยู่ประมาณ 20 - 25 ปอนด์ สบาย ๆ ครับ

- แต่ความคิดผมที่จะแนะนำนะครับ ขยับอีกนิดเล่นของพวก Nissan Z ,Hitashi , T04L ดีกว่าครับ เพราะเทอร์โบพวกนี้อะไหล่ใช้ด้วยกันได้ครับ หรือจะหมก ซุก ซ่อน ก็เติ๊กครับ เรื่องนี้ต้องถามท่านแบงค์ สตาร์ด้าครับเรื่องหมก

2. EF แป๊ด-แป๊ด

EF แป๊ด-แป๊ด New Member Member

114
    0
    0
    ขอโทดนะครับ

อยู่ตรงไหนของราชบุรีครับ พอดีอยู่ราชบุรีเหมือนกัน

3. bboy2548

bboy2548 New Member Member

192
    0
    0
    แล้วที่พี่มีจำหน่ายไหมหล่ะครับ อยากได้ถูกๆ(เพราะจน)
    ตัวไหนก้ได้อะครับถ้าจะให้ดีเป็น Z18 ก้ดีครับ ขอราคาด้วย

4. bboy2548

192
    0
    0
    ผมอยู่ สี่แยกบางแพอะครับ

5. EF แป๊ด-แป๊ด

EF แป๊ด-แป๊ด New Member Member

114
    0
    0
    ไม่ลองปรึกษาช่างเล็กอะครับ อยู่ไกล้ๆ ไม่งั้นก้อแถวดำเนินอะครับอู่เยอะ

ส่วนผมอยู่จอมบึงครับ ที่ผมก้อรับทำนะครับ ราคาคุยกันก่อนได้ครับว่าต้องการยังไง

มีผลงานให้ดูนะครับ ยังไงก้อลองหาข้อมูลดูนะครับ ผมอยู่กลุ่มเดียวกับพี่หาญอะครับ

ถ้าเคยเข้าสนามบินจะต้องเคยเห็นรถผม แต่ตอนนี้ผมขับหน้าแหลมสีส้มแข่งรุ่นเจโบเดิมอะครับ

ถ้าเจอก้อเข้ามาทักทายพูดคุยกันได้นะครับ คอเดียวกันครับ

6. NookNikk

NookNikk New Member Member

310
    2
    0
    นึกถึงสมัยก่อนจังเลยครับ งานมินิทรัคจะมีจัดรุ่น N/A ด้วย

เด๋วนี้เปิดรับสมัครคงไม่มีใครลงวิ่งแน่เลย เหอะๆ

7. bboy2548

192
    0
    0
    รถร้านช่างเล็ก เขาวิ่งบนท้องถนน โดยไม่เกรงใจคนขับรถคันอื่น(ควันดำเยอะจัดอะ) แบบว่าเวลาผมตามหลังอยุ่นี่มองไม่เห็นทางเลย
    แต่ช่วงนี้ไม่ค่อยมีและ แต่ก้ว่าคงไม่พ้นช่างเล็กนี่แหละ อิอิ

8. < HANUMARN >

< HANUMARN > New Member Moderator

9,406
    4
    0
    ไว้เขามาแถว กทม. ก็แวะเข้ามาดูได้ครับเรื่องเทอร์โบ (รบกวนโทรมาบอกก่อนล่วงหน้านะครับ) เพราะว่าตอนนี้เทอร์โบประเภทขนาดย่อมผมมีเหลืออยู่ 2 ลูก เป็น T04L ส่วน Z18 ขายไปหมดแล้วครับ (มีแต่ Z ที่เค้าฝากทำไว้อ่ะครับ ถ้าสนใจยังงัยเดี๋ยวผมจะติดต่อเจ้าของให้ครับ)

9. Blue Dragon

Blue Dragon New Member Member

147
    0
    0
    เจอคนบ้านเดียวกันแล้ว

10. EF แป๊ด-แป๊ด

114
    0
    0
    ใช่พี่บีรึป่าวครับ ผมน้องพี่หนึ่งเพื่อนพี่อะครับ ที่ไปยกเครื่องบ้านพี่จุ้ยวันนั้นอะครับ อยู่จอมบึงครับ ถ้าไม่ใช่ขออภัยครับ

11. EF แป๊ด-แป๊ด

114
    0
    0
    ก้อลองดูครับไกล้ที่ไหนไปที่นั่นครับ เวลามีปัญหาก้อเซอร์วิสไกล้บ้านด้วยครับ

12. < HANUMARN >

9,406
    4
    0
    ใกล้ที่ไหนก็ทำที่นั่นครับ สะดวกดีครับ

13. bboy2548

192
    0
    0
    ครับผม ยังไงขอถูกๆนะครับ มีโครงการว่าจะลงโบ สิ้นเดือนกันยา ตอนนี้หาเรื่อยๆ

14. bboy2548

192
    0
    0
    อยู่แถวไหนหรอครับ ผมอยู่แถว4แยกบางแพเลย ทางเข้า IN LOVE ครับ

15. bboy2548

192
    0
    0
    ครับผมม

16. < HANUMARN >

9,406
    4
    0
    กำเงินไว้ 5,000 บาท เดี๋ยวจัด T04L พร้อมโข่งหลังให้ครับ รุ่นนี้ใบพัดไอเสียขนาดยอดใบเท่า Z แต่จบเรื่องใบพัดไอดีหน้าเพราะว่าโตสุดแล้วครับ

17. bboy2548

192
    0
    0
    ครับผม ไว้สิ้นเดือนแล้วจะโทรไปตามเบอร์ข้างล่างนะครับ:sad:
    ว่าแต่ถ้าเอสเปรียบกับ z18 ตัวไหนดีกว่ากันครับ แล้วข้อดีข้อเสียอะครับ พอดียังไม่ค่อยมีความรู้

18. na046

na046 Member Member

983
    7
    18
    มาช้าไปนิด ครับ อยู่บางแพ ลองอู่เพื่อนผมป่าว อิอิ จากบางแพวิ่งมาดำเนิน ข้ามแยกไฟแดงที่ 2 มาหน่อย ก็ถึงแล้วครับ
    อยู่ดอนกรวย อู่รัตนากร ณุเทอร์โบ เบอร์ตามด้านล่างเลย ครับ
    ถ้าอยากแรงแบบ N/A ก็ได้ครับ
    อีสุสุ หลังคา นั่ง 2 คน รื้อปั๊ม ชั่วโมงกว่า ๆ วิ่งได้ 20 ปลาย ๆ ทุกอย่างเดิม ท่อเดิม ล้อ ยาง 225/50/17
    แถม แช่ยาว ๆ เผลอ ๆ ดีเซลโบเล็ก ปั๊มดิบ อาจมีโดดช่วงปลายได้ แบบว่ารถโบ ความร้อนเดินต้องยก 5555 ;);)

แต่ถ้าเซ็ตโบ มันก็ วิ่งสนุกดี ขึ้นไวดีครับ

ถ้าเซ็ตโบ เล็ก Z18 ก็ดีนะครับอัพได้ ทำปั๊ม 11.5 (ที่อู่เรียกงี้ 55) 11 เต็ม มาก ๆ ก็วิ่งดีแล้วครับ

แต่มันไม่จบแค่ค่า เทอร์โบนะครับ มีค่าปั๊ม เกจ์ ครัช น่าจะลื่นแน่นอน เดินท่อใหม่ อินเตอร์ จุกจิก พวกท่อยางสายรัด ฯลฯ

19. (ไม่ธุระ)

(ไม่ธุระ) New Member Member

1,249
    1
    0
    ตามนั้นเลยครับมันไม่จบง่ายๆครับมีอะไรให้เราทำไปเรื่อยๆเลยครับ........อิอิ

20. < HANUMARN >

9,406
    4
    0
    ประมาณนั้น

21. KiTNa MTC

KiTNa MTC New Member Moderator Privilege

6,996
    10
    0
    มันจะลามไปเรื่อยๆครับ

22. < HANUMARN >

9,406
    4
    0
    จนพังถึงจะจอดนิ่ง อิ อิ อิ

23. ทำแล้วรามแน่คับตามท่านๆข้างบน

24. < HANUMARN >

9,406
    4
    0
    ตกลงว่าทำรถ หรือเป็น....... กันแน่ครับเนี่ย อิ อิ อิ

25. bboy2548

192
    0
    0
    ถ้าลงเทอร์โบ ต้องมีงบ หลักหมื่นชิมิ แต่ขอซื้อมาเก็บไว้ที่ละอย่างก่อน เก็บเงินเป็นก้อนทีไร หายไปกับอย่างอื่นทุกทีเลย งิงิ

26. bboy2548

192
    0
    0
    วันนี้ไปใส่พักกลางมิตซูมาครับ ตอนเขาตัดท่อพักกลางออก แล้วเบิ้น เสียงอย่างกะรถลงโบเลยอะ(เปรียบกับรถที่แต่งข้างๆบ้าน) ได้ยินเสียงแล้วไม่อยากใส่เลยอะท่อพักกลางอะ(แต่ต้องใส่กลัวพังไว)

มีคนเขาแนะนำว่า ให้ใส่ สปริงปั๊มของมิตซู อะครับ ว่ามันจะดีไหมครับ เห็นเขาบอกว่าใส่แล้ววิ่ง ขอความคิดเห็นหน่อยครับ

27. na046

na046 Member Member

983
    7
    18
    พักมิซู เปลี่ยนสปริงปั๊ม( 300มั๊ง ) หมุนเฟืองนิดนึง (อันนี้สูตรที่อู่) คลายตูดหน่อยก็วิ่งดีแล้วครับ
    ตีเฮด ...... ไม่ต้องดีกว่าเผื่อ ใส่โบ ... 555

แต่ถ้าจะซื้อของเก็บไว้ แสดงว่า ต่อไปต้องเซ็ตโบ รอเอาตังไว้ใส่โบเลย น่าจะดีกว่า ทำยิบ ๆ ย่อย ๆ นะครับผม หรือไม่ก็

เซ็ตโบ ยิงสด ไม่มีอินเตอร์+ทำปั๊ม + เดินท่อ 2.4 นิ้ว (ที่เรียกกันว่า ท่อ 2นิ้วครึ่งอะนะ) ยิงตรง ไม่ใส่พัก วิ่งขำขำไปก่อน

ค่อยไปทำฝาโบ - เดินอินเตอร์ - ครัช - เกจ์ - ฯลฯ เป็นลำดับต่อไป :) :)

28. bboy2548

192
    0
    0
    ที่ว่า 300มั๊ง คือ 300 บาท หรือ 300 อะไรหรอครับ

29. bboy2548

192
    0
    0
    ว่า ถ้าไปบอกอู่ณุ เทอร์โบ ให้เขาจัดเซ็ท นี้ให้เราไม่ต้องหาเองอะครับ เขาจะหาให้ได้ป่าวครับ ถ้าแบบว่าเราไม่มีของไปอะครับ

30. EG4D

EG4D New Member Member

91
    0
    0

เห็นด้วยครับ ถ้าคิดว่าจะยัดโบ ก็ไม่ควรจะไปยิบย่อยอย่างอื่นแล้วครับ พักท่อก็จะไม่ได้ใช้ ดีเซลโบยังมีอย่างอื่นให้ต้องจ่ายอีกเยอะ
    ชุดโบแล้ว ไหนจาปั้ม ครัช เกียร์ เฟืองท้าย และอีกหลายๆอย่างที่คาดไม่ถึง แต่มันเป็นอะไรที่น่าค้นคว้าดีครับ
    อยากประหยัดก็ทำได้ อยากมันส์ก็ทำได้ (หลายอารมณ์ และ เล้าอารมณ์ในรถคันเดียวกัน อิอิ)
    ปล.ที่กล่าวมา เป็นความคิดเห็นส่วนตัวผมครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้