วิธีแก้ไขเข้าเว็บแล้วขึ้น 400 - Bad Request ปัญหานี้เกิดขึ้นเฉพาะบราวเซอร์ Firefox และเป็นเฉพาะบางเค

การสนทนาใน 'Support Forum' เริ่มโดย KengRacing, 2 พฤษภาคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. KengRacing

KengRacing Active Member ทีมงานสมาชิก Administrator

932
    113
    43
    เนื่องจากเมื่อไม่กี่วันที่ผ่านมา ในเว็บได้มีการติดตั้งสคริปต์เก็บสถิติเพิ่มขึ้น แต่สคริปต์ดังกล่าว ได้เกิดความขัดแย้ง (conflict) กับสคริปต์บางตัวที่มีอยู่ก่อนหน้านั้น จึงทำให้เกิดปัญหาขึ้นมาเฉพาะกับผู้ใช้งานที่ใช้เว็บบราวเซอร์ Firefox เมื่อใช้งานในเว็บไปได้สักพักจะขึ้นข้อผิดพลาด 400 - Bad Request หลังจากนั้น จะไม่สามารถใช้งานได้อีกเลย

ปัจจุบันได้เอาสคริปต์ที่มีปัญหาดังกล่าวออกไปแล้ว และได้เปลี่ยนชื่อของคุกกี้ในระบบใหม่ แต่ก็ยังมีผู้ใช้งานบางคนยังไม่สามารถใช้งานได้

วิธีแก้ไขปัญหาให้ทำตามนี้
    1. ที่เมนูเลือกที่ ตัวเลือก/ตัวเลือก หรือ tools/options ในเมนูภาษาอังกฤษ
    2. จากนั้นเลือกแท็บ ความเป็นส่วนตัว หรือ privacy ในเมนูภาษาอังกฤษ
    3. คลิกที่ เอาคุกกี้ออกเอง หรือ remove individual cookies ในเมนูภาษาอังกฤษ

4.ในช่องค้นหา หรือ search พิมพ์ rcw
    5. จากนั้นให้เลือกเฉพาะชื่อคุกกี้ที่มีชื่อ racingweb.net เท่านั้น โดยการคลิกที่ชื่อแรก จากนั้นเลื่อนลงมา จนเจอชื่อสุดท้าย ให้กดปุ่ม shift ค้างไว้แล้วคลิกเมาส์ปุ่มซ้ายที่ชื่อสุดท้าย
    6. กดที่ปุ่ม ลบคุกกี้ หรือ Remove Cookies จากนั้นกดปุ่ม ปิด/close และ ok ออกมา เสร็จสิ้นขั้นตอน

หลังจากนี้ก็สามารถเข้าเว็บ เข้าสู่ระบบใหม่ และใช้งานได้ตามปกติ

เครื่องที่ขึ้น 400 - Bad Request จะไม่สามารถเข้ามาอ่านหัวข้อนี้ได้ ให้ใช้บราวเซอร์อื่นแทน Firefox
    เพื่อนๆ สมาชิกที่ใช้งานได้ตามปกติ ถ้ามีเพื่อนที่มีปัญหาดังกล่าว ไม่สามารถใช้งานได้ ช่วยบอกต่อๆ กันไปนะครับ :)

2. koenma

koenma New Member Member

7,192
    5
    0
    ขอบคุณครับพี่

3. Jern

Jern New Member Member

6,174
    48
    0
    ขอบคุณคับ

4. x1542

x1542 New Member Moderator

1,252
    156
    0
    ขอบคุณครับใช้ firefox มีปัญหาแต่ใช้งานได้สักพักแล้วครับ

5. Tao_96

Tao_96 New Member VIP

1,297
    79
    0
    ขอบคุณครับ ว่าอยู่ทำมัยเข้าไม่ได้

6. sowa

sowa New Member Member

28
    0
    0
    ขอบคุณครับบบ.....

7. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    ขอบคุณครับ

8. yy_u12

yy_u12 Well-Known Member Moderator

18,827
    95
    48
    :eek: บางทีเป็น บางทีก็ไม่เป็น......

9. n-o-r

n-o-r New Member Member

1
    0
    0
    ขอบคุณคร้าบ

10. golf_2jturbo

golf_2jturbo New Member Member

75
    0
    0
    ขอบคุณคับ

11. navapon

navapon New Member Member

77
    36
    0
    ขอบคุณคับ

12. nikexposure

nikexposure Well-Known Member VIP

3,466
    41
    48
  13. Miki_Miki

Miki_Miki New Member Member

43
    1
    0
    ขอบคุณครับพี่เก่ง

14. maximum E34

maximum E34 New Member Member

17
    0
    0
    ที่แรก คิดว่าเป็นคนเดี่ยว ขอบคุณมากๆเลยคับ

15. feelgood

feelgood Well-Known Member Privilege

1,874
    69
    48
    แล้วถ้าเป็นจอขาวแล้วขึ้นตัวหนังสือโตๆหนาๆเป็นประโยคว่า 500 - Internal Server Error อาการเดียวกันหรือเปล่าครับ

16. KengRacing

KengRacing Active Member ทีมงานสมาชิก Administrator

932
    113
    43
    เปล่า
    อาการนั้น แค่ reload หรือ refresh ใหม่ก็ใช้งานได้ปกติแล้ว ไม่มีปัญหาใดๆ

17. Purd_Prostreet2

Purd_Prostreet2 New Member Member

316
    20
    0
    ของผมเป็นอาการเดียวกันเลยครับ แต่ Refresh ใหม่ก็หายครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้